[Funland] Bàn về sơn nhà

Double A BC

Xe tải
Chào cccm em lập ra thớt này cũng muốn bàn và học hỏi thêm về cái nghành này . Vì cuối năm em cũng hoàn thiện cái nhà . Mà thấy tư vấn nhiều loại sơn quá. Như vào ma trận. Thêm nữa em cũng đang tìm hiểu về cái nghành này biết đâu có duyên được thì làm đại lý túc tắc thêm đội thợ nữa :)) . Vào đây mong các cụ chỉ giáo , em học hỏi thêm

thangoanh

Xe điện
Nhà tôi sơn cách đây 10 năm, sơn cỏ không tên tuổi, so với nhà hàng xóm bên cánh xây cùng loại sơn hãng bây giờ cũng như nhau. Mình không có chuyên môn, chụi không biết thật giả thế nào.

nvh_hn

Xe container
Vừa rồi em sơn, ông anh trong nhà làm nghề tư vấn nên chơi Kova, lấy trực tiếp của đại lý từ cổng nhà máy. Còn thực ra sơn nào cũng tốt, cơ bản 1 số loại ông ấy bảo không biết chỉ sợ bị dởm.

vuitinhhn

Xe tăng
chi phí sơn Kova 1 lót + 2 màu bây giờ giá bao nhiêu các cụ nhỉ?

nvh_hn

Xe container
Mình vừa làm nhà 60 mét x 5 tầng
Cả choings thấm kova hết 50 triệu tiền sơn
Của em tương đương cụ, sơn bả trong ngoài (không có chống thấm): 25tr

P/s: Tuy nhiên không khuyến khích các cụ áp giá vì đây là giá thợ nhé.

nvh_hn

Xe container
Công thợ 15tr (+ bồi dưỡng thêm 1tr).

Chỉnh sửa cuối:

nvh_hn

Xe container
Mời các cụ tham khảo thêm 1 hóa đơn Kova (hôm đó em bị sai màu nên bảo đứa em ra đại lý pha trực tiếp):

Của em tương đương cụ, sơn bả trong ngoài (không có chống thấm): 25tr

P/s: Tuy nhiên không khuyến khích các cụ áp giá vì đây là giá thợ nhé.
À quên không nói hết : nhà mình dùng 100 % sơn ngoài trời cho trong nhà
Và là loại sơn bóng
Nên hình như là tốn kém nhất dòng Kova

nvh_hn

Xe container
À quên không nói hết : nhà mình dùng 100 % sơn ngoài trời cho trong nhà
Và là loại sơn bóng
Nên hình như là tốn kém nhất dòng Kova
Em rảnh up cho các cụ tham khảo chơi chứ em người nhà làm nên xong còn chẳng biết nhà em tính bao mét:D

Để hợp lý cụ phải tính chuẩn nguyên vật liệu, giá rổ, công xá thợ thuyền.v.v...

Mr_DTD

Xe đạp
Về cái ngành này em xin có 1 số ý kiến như sau:
1. Các loại sơn giờ gần như xêm xêm nhau về chất lượng. Còn ai thích nghe và xem quảng cáo là việc của cá nhân. Thấy quảng cáo càng nhiều thì sơn càng đắt vì phải trả tiền cho marketing.
2. Giá sơn thực tế ko cao lắm. Nhiều hãng cứ bốc giá lên rồi cắt chiết khấu cho nhà pp, đại lý, thợ. Nên nếu dân làm ko tỉnh thì ăn đủ. Nào là thợ tư vấn sơn này sơn kia rồi hãng này hãng kia chiết khấu nhiều ít...
3. Thi công. Có người thích bả, có người ko thích bả cái này tùy thôi e ko tư vấn phải thế nào cả. Nếu bả được khi sơn sơn bóng sẽ đẹp hơn ko bả. Còn nhiều người nói bả ko bền. Nhà em bả gần 20 năm nay chả vấn đề gì. Ko bong tróc, ko nứt chân chim. Nếu bả cấc bác lưu ý 1 chút cho em. Đó là tường trát xong sau 1 hôm các bác lấy vòi xịt tường, mỗi ngày 1-2 lần. Việc này giống như bảo dưỡng giúp tường ko bị nứt và rửa trôi bớt kiềm có trong vữa giúp sơn bền hơn. 2 các bác bả thì lấy bột dulux. Bột này ổn thật, còn nếu các bác muốn tốt hơn nữa thì 1 bao bột cho thêm 3kg xi măng trắng. Thợ khóc thét ngay. Tuy nhiên bột các bác pha và đánh xong để đấy nửa tiếng, đi uống nước hay làm gì thì làm đừng bả ngay, để cho bột hút, nở đều hẵng bả.
4. Nhìn định mức sơn. Sơn tốt hay ko cần căn cứ độ phủ của sơn. Tuy việc ghi cũng chỉ là tham khảo nhưng độ phủ được càng rộng thì sơn càng tốt. Còn giá thành đắt hay rẻ thì các bác cứ căn cứ vào độ phủ chia ra biết đắt hay rẻ.
5. Thi công. Nên để tường thật khô kiệt rồi hãy sơn, các bác đừng thấy trắng bên ngoài nghĩ là khô nhé. Thợ thi công cũng đóng một vai trò quan trọng trong việc sơn có đẹp hay ko. Sơn cho phép pha thêm 1 tỉ lệ nước nhất định. Nếu thợ ẩu pha ko đều thì độ bóng sẽ khác nhau. Thợ ko biết mua lu thì lăn sẽ xấu. Hạn chế tối đa việc dùng chổi sơn quét. Lộ hết đường chổi và có lăn thêm lên mấy nước thì cũng ko hết được vệt chổi đâu.
Trên đây là vài ý của em, các bác nhẹ tay ạ!

Aocom

Xe buýt
1. Các loại sơn giờ gần như xêm xêm nhau về chất lượng. Còn ai thích nghe và xem quảng cáo là việc của cá nhân. Thấy quảng cáo càng nhiều thì sơn càng đắt vì phải trả tiền cho marketing.
2. Giá sơn thực tế ko cao lắm. Nhiều hãng cứ bốc giá lên rồi cắt chiết khấu cho nhà pp, đại lý, thợ. Nên nếu dân làm ko tỉnh thì ăn đủ. Nào là thợ tư vấn sơn này sơn kia rồi hãng này hãng kia chiết khấu nhiều ít...
3. Thi công. Có người thích bả, có người ko thích bả cái này tùy thôi e ko tư vấn phải thế nào cả. Nếu bả được khi sơn sơn bóng sẽ đẹp hơn ko bả. Còn nhiều người nói bả ko bền. Nhà em bả gần 20 năm nay chả vấn đề gì. Ko bong tróc, ko nứt chân chim. Nếu bả cấc bác lưu ý 1 chút cho em. Đó là tường trát xong sau 1 hôm các bác lấy vòi xịt tường, mỗi ngày 1-2 lần. Việc này giống như bảo dưỡng giúp tường ko bị nứt và rửa trôi bớt kiềm có trong vữa giúp sơn bền hơn. 2 các bác bả thì lấy bột dulux. Bột này ổn thật, còn nếu các bác muốn tốt hơn nữa thì 1 bao bột cho thêm 3kg xi măng trắng. Thợ khóc thét ngay. Tuy nhiên bột các bác pha và đánh xong để đấy nửa tiếng, đi uống nước hay làm gì thì làm đừng bả ngay, để cho bột hút, nở đều hẵng bả.
4. Nhìn định mức sơn. Sơn tốt hay ko cần căn cứ độ phủ của sơn. Tuy việc ghi cũng chỉ là tham khảo nhưng độ phủ được càng rộng thì sơn càng tốt. Còn giá thành đắt hay rẻ thì các bác cứ căn cứ vào độ phủ chia ra biết đắt hay rẻ.
5. Thi công. Nên để tường thật khô kiệt rồi hãy sơn, các bác đừng thấy trắng bên ngoài nghĩ là khô nhé. Thợ thi công cũng đóng một vai trò quan trọng trong việc sơn có đẹp hay ko. Sơn cho phép pha thêm 1 tỉ lệ nước nhất định. Nếu thợ ẩu pha ko đều thì độ bóng sẽ khác nhau. Thợ ko biết mua lu thì lăn sẽ xấu. Hạn chế tối đa việc dùng chổi sơn quét. Lộ hết đường chổi và có lăn thêm lên mấy nước thì cũng ko hết được vệt chổi đâu.
Kinh nghiệm tốt. Vodka kính cụ.
Tuy nhiên vụ chất lượng như nhau em nghĩ là đúng với ý là chức năng của sơn, còn vụ thành phần có độc hại ko thì em ko biết nên cũng lăn tăn. Sơn xong mình sống trong đó, hít thở trong đó. Nhà sản xuất có uy tín chắc sẽ có trách nhiệm cao hơn về việc loại bỏ các thành phần độc hại.

Mr_DTD

Xe đạp
Tuy nhiên vụ chất lượng như nhau em nghĩ là đúng với ý là chức năng của sơn, còn vụ thành phần có độc hại ko thì em ko biết nên cũng lăn tăn. Sơn xong mình sống trong đó, hít thở trong đó. Nhà sản xuất có uy tín chắc sẽ có trách nhiệm cao hơn về việc loại bỏ các thành phần độc hại.
Hiện nay sơn nhà đều dùng gốc nước ko dùng gốc dầu nên thành phần độc hại cơ bản là ko có. Nếu có thì nó là 1 số benzen thơm cho vào để át mùi bồng của sơn mà thôi. Cái đấy hít vào mới độc cụ ạ.

dongnat123

Xe container
Cụ chuẩn, em lo các chất độc hại thế nào thôi. Thùng sơn 20l bán 350-400k thì không biết chất lượng thế nào

• Vodka
Reactions: wiv

Mr_DTD

Xe đạp
Thành phần chính và cơ bản của sơn là nhựa acrylic. Tỉ lệ này càng cao thì cơ bản là càng tốt. Còn thùng 20l mà có mấy trăm thì người ta gọi sơn đấy là sơn kinh tế cho sang mồm. Tỉ lệ nhựa acrylic trong đấy ít, cho nhiều bột đá vào mà thôi ạ. Còn cũng ko có hóa chất độc hại gì mấy.

Double A BC

Xe tải
Cảm ơn cụ đã chia sẻ. Kinh nghiệm hay quá.

Mr_DTD

Xe đạp
Cảm ơn cụ đã chia sẻ. Kinh nghiệm hay quá.
Vâng cảm ơn cụ.
Còn vài điều quan trọng về sơn em xin chia sẻ.
Sơn kinh tế người ta trộn nhiều bột đá vào cho nó nhiều lên, tỉ lệ nhựa acrylic ít nên các cụ xách thùng sơn kinh tế nó sẽ nặng gần gấp đôi so với sơn cao cấp. Và vì lượng bột đá nhiều nên đối với sơn kinh tế thì độ phủ của nó sẽ ít hơn nhiều so với sơn cao cấp. Và cũng vì kinh tế nên chắc chắn chỉ là sơn mịn ko phải là sơn bóng.
Một điểm quan trọng nữa của sơn đó chính là màu. Hiện nay màu chuẩn để dùng cho sơn thì có 2 loại màu uy tín là màu của Thụy Sỹ và màu của Đức, các màu khác em ko bàn nữa. 2 màu này được các hãng lớn sử dụng. Màu rất đắt, nếu các bác sử dụng màu đậm phải thêm kha khá tiền.
Cụ chủ muốn tham gia vào ngành này thì cụ cần 1 số vấn đề sau:
1. Kinh tế. Sơn vốn tuy ko quá nhiều nhưng cụ cung cấp sơn thì xác định là người ta sẽ nợ. Thứ 2 nếu công trình nhà nước sẽ có vấn đề giải ngân chậm.
2. Kiến thức về mỹ thuật phong thủy và màu sắc. Cái này dùng để tư vấn cho khách hàng, phối màu sao cho đẹp. Cái cần ở đây là đẹp.
3. Cụ cần có mối. Mối ở đây là công trình hoặc thợ thi công hoặ chủ thầu. Cụ sẽ vấp phải sự cạnh tranh từ các cửa hàng bán sơn. Từ việc cắt chiết khấu đến vận chuyển và nợ...
4. Cụ định bán 1 hãng sơn hay nhiều hãng sơn. Cụ định bán hãng đã nổi hay hãng mới. Khả năng tư vấn của cụ như thế nào? Giá trị lời nói, việc làm và xây dựng niềm tin của cụ với khách ra sao? Vài ý gửi cụ chủ lưu tâm trước khi tham gia cái ngành này ạ!

ORIJEANS

Xe container
Sơn cả cái nhà 3-4 tầng, 300-400m sàn thì cũng chỉ 60-70 triệu tiền sơn thôi. K nhiều so với giá trị cái nhà. Cụ chủ chọn hãng nào cũng dc, miễn là uy tín, có thương hiệu lâu năm. Kova, dulux, my color… ok hết.