[Funland] Bằng Đại Học nước ngoài rớt giá?!

Ga_son

Xe điện
Cụ không hiểu ý rồi. Có nhưng bọn TS nó làm sâu vào mảng nghiên cứu chi tiết nào đó, nó không đi làm thiết kết này nọ đâu vì thiết kế công trình này nọ là chương trình của bọn học đại học và master. Bọn TS mấy năm học PhD của nó nó không làm mấy cái này đâu vì nó làm nghiên cứu khoa học là chính.
Cụ lại chả hiểu j về ngành của em, cụ có biết anh tiến sỹ T, tiến sỹ L, tiến sỹ ĐM của IBST ko? các tiến sỹ ấy đi thiết kế ác liệt đấy ạ. Hay các tiến sỹ của ĐHXD làm tk nhiều mà cụ.

IP man

Tháo bánh
Nếu là chiếu mới thì cụ recommend nên start trước với cái gì rồi đăng ký cho đỡ phí xiền hả cụ
Nó cần 1 ít kiến thức về tài chính, toán thống kê và kỹ năng excel…. cụ thấy thiếu hoặc quên cái gì thì bổ sung.
Trong tài chính thì có nhiều quan điểm tuỳ vào tư duy từng người, em hâm mộ bọn Wharton thì lấy tư duy của nó là kim chỉ nam thôi :D.

suzukinokia

Xe máy
Cụ lại chả hiểu j về ngành của em, cụ có biết anh tiến sỹ T, tiến sỹ L, tiến sỹ ĐM của IBST ko? các tiến sỹ ấy đi thiết kế ác liệt đấy ạ. Hay các tiến sỹ của ĐHXD làm tk nhiều mà cụ.
Ko ai bảo với cụ là TS nó không làm thiết kế được, nhưng thuê bọn TS về làm thiết kế thì chỉ có phí tiền và hiệu quả sử dụng tiền không bằng thuê đứa tốt nghiệp đại học hoặc master có đi thực tế. Nếu cụ sang các nước như tây âu, úc,... không một công ty nào đi thuê TS đi thiết kế hết, vì trả lương cao nhưng hiệu quả công việc chưa chắc bằng bọn học đại học + master. Bọn TS không dành 5 năm đi học tiến sĩ để làm thiết kế công trình xây dựng này nọ, mà là nghiên cứu khoa học chuyên sâu, kể cả đám kiến trúc cũng vậy.

tieuhuyentuhukhong

[Tịch thu bằng lái]
Du học tự túc hơn học trong nước mỗi khoản tiếng Anh. Chỗ em có đứa con sếp, trượt đh trong nước, đi học tự túc ở Anh 5 năm, về như con gà gô ý, toàn suy nghĩ trên trời dưới bể.
Trước em có thằng bạn còn đi du học tại Anh học về môi trường... giờ nó về làm cho nhà nước về ngành an toàn thực phẩm.... đúng là hài vãi.... trình độ thì chẳng thấy đâu mà cái khoản 4 cụ 1 mâm bia bọt thì thôi rồi lợm ơi

lenhhoxung1980

Xe điện
Trước em có thằng bạn còn đi du học tại Anh học về môi trường... giờ nó về làm cho nhà nước về ngành an toàn thực phẩm.... đúng là hài vãi.... trình độ thì chẳng thấy đâu mà cái khoản 4 cụ 1 mâm bia bọt thì thôi rồi lợm ơi
Em không vơ đũa cả nắm, nhưng du học nó cũng như học trong nước thôi, học trường top mới ngon.

IP man

Tháo bánh
Nhưng ví dụ đến khi có 1 cty nước ngoài ở mảng môi trường hay thực phẩm vào VN tuyển trưởng đại diện với mức lương 10k$/tháng chẳng hạn.
Nếu bạn cụ và 1 ông thuần VN cùng ứng tuyển thì bạn cụ có cơ hội thành công hơn hẳn. Trong khi ông thuần VN thì cơ hội luôn là zero, cả đời sẽ happy với mức lương 10-20 trẹo ;)).

TieuFu

Xe container
có tiến sỹ kết cấu chứ cụ, chuyên ngành nào chả có sao cứ phải về vật liệu.
Tuyển tiến sỹ về làm việc của kỹ sư thì đuổi thằng giám đốc đi, kẻo nó lại bảo tiến sỹ không được việc, không biết làm !

xebobabanh17201

Xe điện
Trước em có tuyển 1 đứa , giỏi nhất Tiéng anh và ăn chơi :)

physician

Xe tải
Nhầm cụ ah.
Giáo trình có thể copy thậm chí mua bản quyền nhưng tư duy là ko thể nhồi nhét được.
Đơn giản bọn tây nó đề cao cái tư duy phản biện, đó là cái sinh viên VN hầu như ko được phát triển. Thế nên học ở VN ra kiếm miếng cơm manh áo thì ok, chứ để phát triển lên tầm cao thì vô cùng khó.
Đến như cái OF này cãi nhau toàn là duy ý chí, chứ chưa thấy ông nào có số liệu chứng minh cả.
Đồng ý với cụ
Em chỉ bổ sung là giáo trình ĐH VN vẫn lạc hậu và không nên hồn.
Em ngành y, thấy khả năng ngoại ngữ của thầy với sinh viên kém lắm. Thuật ngữ chuyên ngành dịch không chuẩn, thầy và trò cứ thế học với nhau.
Đọc sách chuyên ngành bằng tiếng Anh, cảm giác khác hẳn...

ThangCFG

Xe tải
Mấy nhận xét cá nhân của em liên quan tới cái vụ Bằng đại học nước ngoài:

1. Về chuyện du học qua các thời kỳ:
Ở ta có thể chia ra thành 3 giai đoạn (tính sau 1975):

- Giai đoạn 1: Trước khi khối Đông Âu XHCN tan rã (trước 1990): thời gian này hầu như không có du học tự túc, chủ yếu là du học sinh đi Liên Xô và các nước Đông Âu được tuyển chọn qua các kỳ thi vào đại học nên chất lượng học sinh rất cao.

- Giai đoạn 2: Từ khoảng 1990 cho tới 2000: hầu như không còn du học đại trà qua con đường nhà nước (bộ giáo dục) như trước mà chỉ là số rất nhỏ, có thành tích xuất sắc trong năm đầu tiên học đại học (điển hình là anh V.Đ. Đam PTT khóa 25 ĐHBK HN). Lúc này đã bắt đầu manh nha phòng trào du học tự túc, những bạn xin được học bổng cũng thực sự giỏi, những nhà đủ giàu bỏ tiền ra cho con đi học giai đoạn này thì đa số con cái cũng rất có chí và thực sự có khả năng.

- Giai đoạn 3: Từ năm 2000 cho tới hiện tại: chuyện du học dần dần trở thành một trong những xu hướng/lựa chọn cách thức học đại học (kiểu Đại học chính quy trong nước, Đại học tư, Đại học liên danh NN, Đại học nước ngoài chi nhánh VN.v.v...) nên nó cũng trở thành "bình thường" bởi tính phổ cập, "dễ" tiếp cận (từ góc độ tài chính cũng như tư vấn đường đi nước bước!).

2. Về thị trường lao động VN liên quan tới bằng cấp NN:

Tương ứng với 2 giai đoạn 1 và 2 của du học như trên, những năm 2000 trở về trước thì cái bằng ĐH nước ngoài thực sự có giá bởi nó đã được kiểm nghiệm qua những thế hệ du học sinh trước đó. Đây là đánh giá một cách tổng quan, còn bao giờ cũng có những ngoại lệ!

Từ những năm 2000 trở lại đây, nhất là tầm những năm từ 2010 trở đi thì chất lượng du học sinh trở nên cực kỳ đa dạng bởi mục đích du học đã trở nên đa dạng rất nhiều. Bởi vậy, cách thức tuyển dụng lao động thời này và hiện tại hầu như cũng không còn dựa nhiều vào bằng cấp, nhiều khi, nó chỉ là giá trị để đảm bảo qua vòng "gửi xe" khi thi tuyển việc!

Cũng chính vì nó đa dạng như vậy nên cái bằng ĐH nước ngoài nó cũng chả còn có ý nghĩa gì nhiều! Và vì vậy cũng chả nên so đo đánh giá trong nước với ngoài nước, nếu có thì chỉ nên xem cái bằng đó được cấp bởi trường nào thôi! Bản thân danh tiếng của 1 trường nó cũng là một sự đảm bảo khá tốt rồi!
Cụ viết xem lại giúp em mốc thời gian chỗ giai đoạn 2 với. ĐHBK k25 em nghĩ năm 80 chứ ko phải 90

minhtallica

Xe buýt
Cụ viết xem lại giúp em mốc thời gian chỗ giai đoạn 2 với. ĐHBK k25 em nghĩ năm 80 chứ ko phải 90
Tks cụ đã làm rõ! Ý em là từ 90 thì ko còn diện đi NN đại trà như trước 😊 Em lấy ví dụ hơi dở 😜...btw, Mr. Đam học cùng khóa với em đấy! 😊

khoinguyen

Xe điện
Em có chút trải nghiệm thực tế, là rất nhiều du học sinh, cả học bổng chính phủ và học tự túc đều rất mải mê làm thêm (cả hợp pháp và ko hợp pháp). Kết quả là tiền kiếm được rất nhiều, nhưng kiến thức thì rất tệ, cả ngoại ngữ cũng tệ theo. Ae tận dụng hết viza để ở lại kiếm tiền... Hệ luỵ năng lực chuyên môn yếu kèm là đương nhiên thôi.

Rivers

Xe container
Tây giời thì cũng phải dựa vào khả năng, tây mà ảo tưởng khả năng thì cũng đi bằng vành.

haivanphe

Xe container
Nhầm cụ ah.
Giáo trình có thể copy thậm chí mua bản quyền nhưng tư duy là ko thể nhồi nhét được.
Đơn giản bọn tây nó đề cao cái tư duy phản biện, đó là cái sinh viên VN hầu như ko được phát triển. Thế nên học ở VN ra kiếm miếng cơm manh áo thì ok, chứ để phát triển lên tầm cao thì vô cùng khó.
Đến như cái OF này cãi nhau toàn là duy ý chí, chứ chưa thấy ông nào có số liệu chứng minh cả.
Có năm em tuyển 2 bạn vào 1 vị trí, 1 bạn đi du học ở Úc về, 1 bạn học ở VN thì sau đợt đi công tác em đã chọn bạn học ở VN vì khả năng chịu khó, chịu khổ và thích ứng tốt hơn bạn học ở Úc về. Còn về trình độ thì cuối cùng là doanh nghiệp phải đào tạo thêm cả thôi. Tầm cao cụ nói thì có thể là cơ hội để nghiên cứu, sáng chế ra cái nọ cái kia thì môi trường bên Tây tốt hơn thật. Đi du học thì nên ở lại chứ về Việt Nam thì không sẵn nong sẵn né là khó cạnh tranh phết đấy.

Waterblack

Xe tải
Ko ai bảo với cụ là TS nó không làm thiết kế được, nhưng thuê bọn TS về làm thiết kế thì chỉ có phí tiền và hiệu quả sử dụng tiền không bằng thuê đứa tốt nghiệp đại học hoặc master có đi thực tế. Nếu cụ sang các nước như tây âu, úc,... không một công ty nào đi thuê TS đi thiết kế hết, vì trả lương cao nhưng hiệu quả công việc chưa chắc bằng bọn học đại học + master. Bọn TS không dành 5 năm đi học tiến sĩ để làm thiết kế công trình xây dựng này nọ, mà là nghiên cứu khoa học chuyên sâu, kể cả đám kiến trúc cũng vậy.
Đúng là thuê tiến sĩ để thiết kế thì phí tiền thật. Thiết kế nó có qui trình cả rồi, với lại thuê ông tiến sĩ mới ra trường để thiết kế thì vẫn phải training như thường.
Em học điện tử bách khoa, bảo sửa tivi là chịu chết, nhưng quẳng cho mấy cháu học nghề sửa chữa điện tử thì nhoay nhoáy ngay.

haivanphe

Xe container
Bên em (xây dựng) thì TS dùng để đem đi đấu thầu vì được cộng điểm CV. Còn thực chiến thì cũng chưa chắc đã tốt vì kinh nghiệp thực chiến không nhiều, nhiều khi bản vẽ thì đẹp đấy nhưng tính triển khai thi công lại thấp vì thời gian thay vì đi làm ở công trường thì lại đi nghiên cứu làm luận văn :D :D :D

Quê bầm

Xe điện
Công việc ko phù hợp vì các bạn được đào tạo bên Tây nó khác chuyện học ở ta, đãi ngộ chưa xứng đáng cũng chưa tạo động lực, so sánh học trong nước với du học như là lấy ông học múa ballet ra cuốc ruộng còn bắt ông thợ đóng gạch sang Mỹ nghiên cứu cho NASA quả là khập khiễng. Cứ mang hai ông ra nước trung lập cạnh ngay ta như sang SIng, Thailand hay Malaysia cho làm bất cứ việc gì trong 3 tháng xem ông nào hơn ông nào. Trong nước giờ tiếng anh cũng rất khá, các bạn sv ra trường năng động, tự tin nhưng bảo để hơn các bạn Tây học về thì e là sợ hơi ảo tưởng

Phongcach

Xe tải
Em gặp nhiều trường hợp du học các nước Mỹ, Tây Âu về Việt Nam làm chuyên môn rồi.
Kết luận thế này: hầu hết không đáp ứng được chuyên môn và thua/không có gì vượt trội so với các bạn học làng nhàng/trung bình trong nước về chuyên môn.
làm sao mà bằng mấy ông có bố làm to được,

Ga_son

Xe điện
Đúng là thuê tiến sĩ để thiết kế thì phí tiền thật. Thiết kế nó có qui trình cả rồi, với lại thuê ông tiến sĩ mới ra trường để thiết kế thì vẫn phải training như thường.
Em học điện tử bách khoa, bảo sửa tivi là chịu chết, nhưng quẳng cho mấy cháu học nghề sửa chữa điện tử thì nhoay nhoáy ngay.
ngành em tiết sỹ làm tk, chủ trì tk là bình thường.