[Funland] Bằng Đại Học nước ngoài rớt giá?!

vnposh

Xe container
Đi học tây or ta quan trọng là học trường nào???? Xếp hạng ?? Công or tư? Có đóng phí or free??? Đánh đồng từ học đại học khó có điểm chung lắm. Nhiều bác nói gặp nhiều SV đi du học thậm trí đếch biết tên trường nên chê cũng dễ hiểu thôi.
Vâng cụ. Trường thuộc top nào cũng là lựa chọn đầu tiên của mọi sinh viên để rèn bản thân đáp ứng tiêu chuẩn tuyển sinh. Dù công hay tư thì cũng phải xác định "học bổng bometachi" là chính, giành được học bổng của họ là rất khó và cần cả sự may mắn gặp đúng lợi thế trong chính sách tuyển sinh năm đó nữa. Sinh viên Việt Nam giành được học bổng phải nói là rất rất giỏi vì phải cạnh tranh với sinh viên hàng trăm nước khác.

Du học và định cư là những việc rất nghiêm túc và có sự chuẩn bị kỹ càng, là cả một quá trình vất vả chứ không phải hứng lên theo trào lưu.

Các cụ ấy không biết rằng "du học" mà không kiếm được việc làm (để được thẻ xanh, được định cư) ở xứ người thì "phải về nước", còn về nước mà hợp hay không lại tùy ngành nghề có cần người hay không và năng lực thực hành của các cháu "du học" về nữa.

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Trích Vnexpress:
"Sau 3 năm du học, Ngọc Tùng vẫn chật vật kiếm việc khi về nước, bị 3 công ty từ chối và được yêu cầu bắt đầu với vị trí thực tập vì thiếu hiểu biết về thị trường Việt Nam."

Vào VnExpress thấy podcast này, nghe qua và lướt comment, có vẻ nhiều người rất mơ hồ giữa khái niệm "nhân tài" và "du học sinh", vâng dhs được scholarship 100% thì chắc chắn là nhân tài thực sự, còn rớt đh ở Vn đi du học Utachi (tự túc) thì có gì hơn các bạn học dh trong nước ngoài vốn ngoại ngữ?! Rồi khi hết hạn visa các bạn ko xin dc việc ở xứ người, cuối cùng đành về nc mà nghĩ mình là nhân tài rồi đòi lương khởi điểm ngàn đô?!
Quan điểm các cụ về vấn đề này ntn?
Cuối năm rồi, mấy cái bài này trong ngành báo gọi là bài nằm, đăng hôm nay cũng đc, 3 năm nữa cũng xong. Bọn tầu nhanh nó quay tay ra để đấy, tầm này bắt đầu đẩy ra cho bà con đọc, ko phải viết gì, chuẩn bị tết thôi cụ. Mà dạng bài quay tay này nên đọc khi ta đã đầy bộ nhớ thôi vì nội dung có đúng đâu.

AUTOEn

Xe đạp
Tôi có 2 đứa cháu:
- 1 là cháu gái học tự động hóa ( con gái mà học kỹ thuật ) ở Úc, giờ làm cho Gillette Việt Nam ở Bình Dương, lương 3500 USD.
- 1 đứa là con trai, học quản trị tại Mỹ xong làm Thạc sỹ ở Anh, ra trường về nước làm cho công ty của Mỹ ở Sài Gòn lương tính ra tiền Việt được hơn trăm triệu một tháng.
Mấy đứa học trong nước ra trường nếu tự tìm được việc lương cỡ hơn chục triệu là mừng lắm rồi

ceconam

Xe điện
Em gặp nhiều trường hợp du học các nước Mỹ, Tây Âu về Việt Nam làm chuyên môn rồi.
Kết luận thế này: hầu hết không đáp ứng được chuyên môn và thua/không có gì vượt trội so với các bạn học làng nhàng/trung bình trong nước về chuyên môn.
Bên e thì chưa đc bạn du học theo học bổng vào làm việc, có 1 vài bạn cũng đi học tự túc về làm. Ở đây e ko nói tất cả, nhưng đúng là 1 vài bạn vào làm đòi hỏi rất cao (so với mặt bằng chung chứ ko chỉ trong cty) nhưng năng lực và đặc biệt là trí tiến thủ thì thua xa các bạn cùng lứa ở trong nước. Nhược điểm của họ thường là ko chịu khắc phục khó khăn, luôn yc đầy đủ và mình chỉ thực hiện mà ko sáng tạo nên về chuyên môn ban đầu họ có thể cao nhưng chậm tiến bộ và cty rất khó đào tạo, rất dễ tự mãn, đặc biệt hay dỗi và nhảy việc rồi quay lại chấm điểm người này, người kia, chấm điểm cả cty...

Xichlo0banh

Xe tăng
Ồ, tôi có biết là hầu như giảng viên chính của các trường top đầu tại chỗ các bác đều đã từng du học/nghiên cứu sinh (tại các trường công của nơi học dành cho dân bản xứ-không phải trường tư)

Tôi cũng thấy rằng thị trường lao động của các bác quả là khắt khe....khi cả 20 vòng nguyệt quế Olympia đều không đạt yêu cầu tuyển dụng chỗ các bác và phải đi làm culi tại xứ người....hay nổi danh như Ngô Bảo Châu cũng không đạt yêu cầu vè kỹ năng làm việc tại Việt Nam & không hiểu gì về thị trường/kỹ năng quản lý tại một trong những nền kinh tế-quản lý phát triển nhất thế giơi.

Tất nhiên người nơi khác hay được đào tạo ở nơi khác họ còn phải cố gắng nhiều để bắt kịp trình độ khoa học & quản lý/kỹ năng làm việc chỗ các bác nhất là khi các bác đã loại bỏ việc sx xe động cơ đốt trong....dẫn đầu về xe điện, 6G....và vừa mới loại bỏ giải Nobel ra khỏi hệ thống giải thưởng khoa học danh giá nhất thế giới.

Tất nhiên dù họ vẫn còn kém cỏi nhưng tôi vẫn phải tôn trọng họ thôi-đương nhiên rồi tôi luôn là thế mà
Em hỏi khí 0 phải, quả Ồ của cụ là các giảng viên đh trong nước đi học bằng học bổng tự túc ak?

Leanh65

Xe container
Trích Vnexpress:
"Sau 3 năm du học, Ngọc Tùng vẫn chật vật kiếm việc khi về nước, bị 3 công ty từ chối và được yêu cầu bắt đầu với vị trí thực tập vì thiếu hiểu biết về thị trường Việt Nam."

Vào VnExpress thấy podcast này, nghe qua và lướt comment, có vẻ nhiều người rất mơ hồ giữa khái niệm "nhân tài" và "du học sinh", vâng dhs được scholarship 100% thì chắc chắn là nhân tài thực sự, còn rớt đh ở Vn đi du học Utachi (tự túc) thì có gì hơn các bạn học dh trong nước ngoài vốn ngoại ngữ?! Rồi khi hết hạn visa các bạn ko xin dc việc ở xứ người, cuối cùng đành về nc mà nghĩ mình là nhân tài rồi đòi lương khởi điểm ngàn đô?!
Em gặp nhiều trường hợp du học các nước Mỹ, Tây Âu về Việt Nam làm chuyên môn rồi.
Kết luận thế này: hầu hết không đáp ứng được chuyên môn và thua/không có gì vượt trội so với các bạn học làng nhàng/trung bình trong nước về chuyên môn.
Em phải nhận và hướng dẫn nghiệp vụ cho 2 bạn người nhà sếp du học Úc chuyên ngành tckt. Nói thật là hướng dẫn các bạn trung cấp vn còn dễ chịu hơn. Các bạn ấy chỉ giỏi hơn tý về tiếng anh giao tiếp chứ thuật ngữ chuyên ngành cũng amater lắm. Nhưng lên sàn với chơi ck thì hơn các cháu sv VN thật. Nói chung trừ đội thủ khoa đh được cử đi nn học thì đội du học tự túc thì khi pv không bao giờ em tuyển làm cmnv.

starsn

Xe điện
Trích Vnexpress:

Cụ cẩn thận làm việc nước ngoài cũng mất giá, về VN không ai nhận đấy :P :))

pham minh

Xe container
Du học sinh có 2 loại :
- Loại du học thực sự và có trình độ thực thì học xong họ sẽ du luôn, ở lại nước sở tại làm việc do có đk sống tốt và có đk để phát triển năng lực.
- loại du mà ko hoc ( thương đi họ bằng tiền bố mẹ ) sang đấy chơi là chính, ko trình độ , học xong ko công ty nào nhận và về nước. Về đến nơi vẫn ảo tưởng

starsn

Xe điện
Trường nn cũng thượng vàng hạ cám, y như VN từ rớt tốt nghiệp trung cấp sửa xe đến thủ khoa BK, NT ấy ạ :|

starsn

Xe điện
Hihi, kể cũng lo lo là. Mà em xác định lấy thẻ xanh cho chắc rồi có về thì về cụ ạ. :)
Hôm qua đọc thớt đất ở VN quá đắt em thấy nhà nước mình bóp nặn dân đen thông qua giá đất phết, đất lên đủ thứ lên, tiền chẳng biết bao nhiêu cho đủ. Em trình còi cứ ở nn cho yên ổn :)

Leanh65

Xe container
Hôm qua đọc thớt đất ở VN quá đắt em thấy nhà nước mình bóp nặn dân đen thông qua giá đất phết, đất lên đủ thứ lên, tiền chẳng biết bao nhiêu cho đủ. Em trình còi cứ ở nn cho yên ổn :)
Rồi thì VN cũng giống như ở nn thôi 2 cụ vì nó là quy luật chung của kt TBCN mà. Thu nhập đầu người tính ra cao nhưng nền kt tiêu dùng phát triển, chi phí mọi thứ lớn. Người lđ hết tháng hết tiền, chỉ đủ cho trả góp mua sắm oto, nhà ở cùng các loại bh khác.... Nếu thất nghiệp lâu mà không kiếm được việc mới là ra đường. Làm việc cả đời cũng chỉ đủ trả góp mua được cái nhà. Nhưng hơn VN là về già đủ sống bằng lương hưu không như VN hiện nay lương hưu không đủ sống mà sống = tích lũy và bán tài sản mua sắm được lúc còn đi làm.

red_dragon88

Xe buýt
Du học sinh giờ ở VN không phải điều gì đó ghê gớm như khoảng chục năm trước nữa, thậm chí còn là một khái niệm rất bình thường :
Số lượng du học sinh quá nhiều, chất lượng đào tạo thì tùy từng cơ sở ở nước ngoài là cơ sở gì, ở nước nào.
Kỹ năng và kiến thức chuyên môn của các bạn du học sinh chưa chắc đã phù hợp với Công ty trong nước.
Điều kiện tiếp cận với kiến thức chuyên môn ở trong nước với thế giới đã tăng lên rất nhiều.
Nếu các bạn sinh viên hay người đi làm trong nước có chuyên môn cao, phù hợp với Công ty thì xin thưa với các cụ là thu nhập còn cao hơn du học sinh cùng độ tuổi.
Ngoại ngữ thì tùy từng công ty, nếu công ty có yếu tố nước ngoài hay làm việc với các đối tác nước ngoài thì cần thiết. Còn các công ty do đặc thù phòng ban không giao dịch với nước ngoài thì ngoại ngữ chỉ cần cơ bản, chuyên môn tốt, quan hệ tốt thì vẫn có thu nhập cao, khả năng thăng tiến tốt trong công ty.

dongxanh

Xe buýt
Em về VN chắc mấy cái bằng cũng vứt mà đi bán bánh mì kiếm sống :) Có lẽ vì cách vận hành và kinh nghiệm làm việc quá khác biệt?

starsn

Xe điện
Em về VN chắc mấy cái bằng cũng vứt mà đi bán bánh mì kiếm sống :) Có lẽ vì cách vận hành và kinh nghiệm làm việc quá khác biệt?
Cty nn không đến nỗi. Còn gặp anh phỏng vấn lương bản thân lương mới 20tr, tìm người trả 10tr mà đòi khiêm tốn học hỏi đủ thứ có lẽ phải đi bán bánh mỳ thật :)

dheIa

Xe điện
Chuyên môn rót nước chè, đoán ý sếp. :D
Du học xong mà về nộp đơn xin việc chỗ mấy ông sếp Việt toàn tòng thì ko cần xem hồ sơ cũng đã biết là dở hơi zồi =P~

Chưa nói đến mấy ông bà nhân sự, thấy hồ sơ các cháu nó thì sợ quá. Cái kiểu, mẹ.. cho nó vào để nó hơn mình à =P~

Ko đủ quỹ lương và công việc làng nhàng ko cần này nọ thì thuê các cháu bằng nội thôi, cho dễ sai khiến. Ghi rõ trong yêu cầu tuyển dụng ý =P~

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Ở cơ quan em cũ có cái Viện nghiên cứu chiến lược của ngành.
Ông viện trưởng mới bổ nhiệm về thân BT cũng rất tinh tướng lên cả tv tuyên bố "Sau 3 năm không làm được sẽ từ chức". Chỗ em cũng được ông ấy xin cho thực hiện 1 cái DA "Nâng cấp chiến lược". Ông ấy tuyển 1 loạt nhân viên mới tốt nghiệp đại học nước ngoài với điểm cao. Viện đó có vị trí khá và tv quảng cáo hộ nên chắc tuyển không khó.
Để chuẩn bị cho DA các bạn viện sỹ phải xuống chỗ tụi em tìm hiểu. Có lần em bị sếp bắt tiếp. Ngồi nói chuyện, các bạn ấy đưa một loạt các lý thuyết và quảng cáo những gì tụi em được hưởng lợi với DA. Nghe 1 hồi, em chỉ hỏi mấy công việc tụi em đang làm rồi khuyên các bạn ấy "Tiếng Anh các bạn rất giỏi, nhưng tiếng Việt có vẻ cần phải tìm hiểu thêm rồi mới đi thuyết trình được". Cái ông kia vẫn làm 7-8 năm sau mới về hưu mà chẳng từ chức. Bây giờ thỉnh thoảng lâu lâu vẫn thấy lên tv. Còn cái DA ấy tụi em vẫn phải tham gia, vì được dúi từ Bộ xuống, nhưng nó kết thúc chẳng thấy để lại di tích gì trong công việc của tụi em!

Taihoatu

Xe lăn
Học nc ngoài cũng có dăm bảy loại. Loại đi học tập thực sự thì ở môi trường nào nó cũng thích nghi và làm việc ok.
Còn loại do trượt đại học trong nc/bố mẹ làm to đẩy con đi nc ngoài thì... Em biết 2 thằng cu con tổng và phó tổng cty em, cho đi Anh học, một thằng về sài gòn/1 thằng về phan thiết cả năm giời mà bố mẹ ko biết cứ hàng tháng bắn tiền vào tk cho cu cậu phá, he he