Băng đạn xoắn của Bắc Triều Tiên

Skyhp

Xe hơi
Làm bài cuối cùng thôi.

Về cái băng đạn xoắn của triều tiên và nga thì mình đã nói ở bài trước.

Cái băng đạn có 2 trống đạn 2 bên mà bạn chủ thớt HVS đưa ra tiếp, nó gọi là beta c mag. Không phải tự nhiên mà họ đưa ra, binh lính (mẽo - lato) có nhu cầu thì họ mới thiết kế. Nó được trang bị và thử nghiệm trong binh lính chiến đấu ở Iraq và Afgha. Cần biết là binh lính mẽo - lato khác với bộ đội Việt Nam về trang bị, vận tải và đối tượng chiến đấu nên đừng so sánh. Trường hợp sử dụng thì vô vàn như đi tuần, chốt gác, khi mất xạ thủ súng máy.... Ưu điểm là giúp bắn nhanh không cần thay đạn, nhược điểm là đắt, nặng, kẹt.

Cuối cùng do phản hồi không tốt nên loại băng đạn này không được đưa vào trang bị rộng rãi. Vấn đề của nó không phải vì nặng hay vì bắn không chính xác như các bạn nghĩ. Khối lượng trang bị của binh lính mẽo lato là khá lớn nên chệch lệch 1-2 bảng không phải vấn đề lớn. Năng lực vận tải và khả năng hỗ trợ, huấn luyện của họ cũng khác với Việt Nam nên cũng không phải lo chuyện không đủ khả năng bắn liên thanh không chính xác. Vấn đề của nó là vấn đề cố hữu của trống đạn: nạp đạn phức tạp và dễ kẹt đạn. Chấm hết.

Đây là vài hình ảnh binh lính mẽo và đức trang bị băng beta.

HVS

Xe tăng
ngồi nhồi băng trống này cũng sốt ruột phết nhỉ

c0ng_n0ng

Xe hơi

các cụ cho em hỏi hộp tiếp đạn kiểu này có phải là 1 sáng kiến tốt không nhỉ? sao không thấy các hãng sx vũ khí áp dụng mà mỗi mình anh Bắc Triều Tiên sản xuất nhỉ?
Nguyên tắc hộp tiếp đạn bao h cũng phải tiếp từ dưới lên chứ ko ai tiếp từ trên xuống cả, vì nó liên quan đến đường ngắm của súng, hộp tiếp đạn nó che mất đường ngắm thì khi lấy đường ngắm cơ bản ko chính xác, bắn 10 viên trượt cả 10, lý do đó mà ko 1 nước nào dùng hộp tiếp đạn để trên cả.
Thứ 2 là: Hộp này để được có 40 viên, trong khi AK dùng hộp tiếp đạn tròn được 100 viên (Dùng hộp tiếp đạn bình thường được 30 viên) cho nên lợi thế về đạn ko hơn, chưa kể thế hệ súng bộ binh mới đạn chỉ 5,5mm nên băng đạn của súng mang được tầm 30-50 viên là bình thường...

===> Kiểu của Triều Tiên ko khả thi trong thực tế, cho vui thì được.

Skyhp

Xe hơi
Nguyên tắc hộp tiếp đạn bao h cũng phải tiếp từ dưới lên chứ ko ai tiếp từ trên xuống cả, vì nó liên quan đến đường ngắm của súng, hộp tiếp đạn nó che mất đường ngắm thì khi lấy đường ngắm cơ bản ko chính xác, bắn 10 viên trượt cả 10, lý do đó mà ko 1 nước nào dùng hộp tiếp đạn để trên cả.
Thứ 2 là: Hộp này để được có 40 viên, trong khi AK dùng hộp tiếp đạn tròn được 100 viên (Dùng hộp tiếp đạn bình thường được 30 viên) cho nên lợi thế về đạn ko hơn, chưa kể thế hệ súng bộ binh mới đạn chỉ 5,5mm nên băng đạn của súng mang được tầm 30-50 viên là bình thường...

Cái hình vẽ kia là mẫu concept. Chứ còn hộp đạn xoắn của bizon nó có đến 64 viên đấy. Còn trống đạn 7.62 có 75 viên thôi, đạn 5.45 mới có trống đạn 100 viên. Đạn 5.45 nhỏ hơn khá nhiều so với đạn 7.62.

Tham khảo khẩu bizon nhé. Không tự nhiên nga họ lại đẻ ra kiểu băng đạn này làm gì.

========Gộp bài======

Giờ mới thấy cái khẩu trong hình của bạn chủ thớt HVS là mẫu thử của khẩu calico m960 của mẽo, hộp đạn nó là 50 hoặc 100 viên nhé bạn.

Còn hộp tiếp đạn lắp bên trên mà vẫn ngắm được kiểu gì thì bạn tham khảo khẩu FN p90 nhé. Xử lý được hết.

Chỉnh sửa cuối:

c0ng_n0ng

Xe hơi
Bác cứ chơi loại hộp tròn của Nga ý, loại 100 viên,gắn dưới, tha hồ bắn.

Skyhp

Xe hơi
Bác cứ chơi loại hộp tròn của Nga ý, loại 100 viên,gắn dưới, tha hồ bắn.
Xin lỗi về bài viết trên, mình chưa tìm hiểu kỹ. Tuy nhiên nga không có trống đạn 100 viên cho ak bạn ạ. Trống 100 viên là của rpd cũng dùng đạn 7.62 như ak nhưng nó dùng dây đạn, không lắp cho ak hay rpk được. Còn trống đạn 100 viên lắp được cho rpk của trung quốc, mình chưa thấy ở VN ( có thể có chỗ có, nhưng hình như không phổ biến).

c0ng_n0ng

Xe hơi
Xin lỗi về bài viết trên, mình chưa tìm hiểu kỹ. Tuy nhiên nga không có trống đạn 100 viên cho ak bạn ạ. Trống 100 viên là của rpd cũng dùng đạn 7.62 như ak nhưng nó dùng dây đạn, không lắp cho ak hay rpk được. Còn trống đạn 100 viên lắp được cho rpk của trung quốc, mình chưa thấy ở VN ( có thể có chỗ có, nhưng hình như không phổ biến).
Bác hỏi cụ nào về quân khí hay làm các kho đạn ý, em thấy nhiều lắm, còn trung liên RPD lắp loại băng này thì bình thuòng ạ, em thấy AK 47 lắp được loại này mới hay chứ.

Skyhp

Xe hơi
Bác hỏi cụ nào về quân khí hay làm các kho đạn ý, em thấy nhiều lắm, còn trung liên RPD lắp loại băng này thì bình thuòng ạ, em thấy AK 47 lắp được loại này mới hay chứ.
Chắc bạn nhầm, trống đạn của rpk nhưng ak cũng lắp được đó là loại 75 viên mà. Loại này thì nhiều.

c0ng_n0ng

Xe hơi
Thì cho là 75 viên đi, nhiều hơn quả xoắn kia rùi nhỉ, lại h quả hơn.

c0ng_n0ng

Xe hơi
với lại, tiểu liên cần 75 viên đạn 7.62mm là vãi rùi, còn cần nhiều đạn hơn thì vác trung liên mí đại liên cho máu, mỗi lần lắp làm luôn 1 hộp đạn mấy trăm viên, tha hồ mà vãi đạn.

c0ng_n0ng

Xe hơi
Mỗi lần fang nhau, bộ binh chơi 1 băng 75 viên là quá nhiều rùi cụ, trừ khi đóng chốt thui.

magicwalker

Xe tải

Hình như cụ cũng hay chơi game bắn súng?
Có điều không phải khẩu nào có băng đạn dài dài, to to cũng đều là súng máy đâu!
Cụ có biết súng trường là gì, tiểu liên là gì không?
Mỗi loại súng đều có tính năng, mục đích riêng, chứ AK mà lắp trống đạn RPD làm cái éo gì không biết!!!
Nguyên tắc hộp tiếp đạn bao h cũng phải tiếp từ dưới lên chứ ko ai tiếp từ trên xuống cả
Xin lỗi cụ chứ, súng máy người ta gắn hộp tiếp đạn trên, dưới, trái, phải đều được cả, tùy mục đích nhà thiết kế súng.
(Cụ có thể hỏi cụ Gúc: súng Sten, HK G11, FN P90...)

HVS

Xe tăng
hộp tiếp đạn AK này thì bao nhiẻu viẻn hả cụ

HVS

Xe tăng
nạp đạn từ phía trên này các cụ

Ngo Rung

Xe lăn
Xin lỗi cụ chứ, súng máy người ta gắn hộp tiếp đạn trên, dưới, trái, phải đều được cả, tùy mục đích nhà thiết kế súng.
(Cụ có thể hỏi cụ Gúc: súng Sten, HK G11, FN P90...)
Đúng rùi cụ, băng đạn ở hướng nào là do ý đồ thiết kế, tuy nhiên thường băng đạn dưới có vẻ tối ưu hơn đối với những băng đạn số lượng ít. Vì quá trình đạn được đẩy vào buồng đạn cũng ảnh hưởng khá nhiều đến độ cân bằng của khẩu súng.
Tưởng tượng 75 viên đạn trên băng (dạng thẳng) mà chuyển động giật cục (trong quá trình bắn) nó sẽ gây rung lắc cho khẩu súng như thế nào, do đó mới phải dùng băng dạng tròn để giảm bớt sự ảnh hưởng của quá trình rung lắc này.
Với súng băng đạn ngang (dạng thẳng), khi bắn sẽ bị giật theo 2 hướng:
- Hướng nảy lên do phản lực của khí thuốc và viên đạn, do khóa nòng bị đẩy lùi về.
- Hướng lắc ngang do cả khối đạn trong băng đạn lao về buồng đạn rồi dừng đột ngột (khi 1 viên đạn đã nằm trong buồng đạn)
Với băng đạn phía trên súng (dạng thẳng) thì sẽ bù được hướng nảy lên một phần, nhưng khẩu súng sẽ cồng kềnh hơn nên thường chỉ trung liên mới dùng băng phía trên.
Băng đạn dưới thì súng gọn hơn và gần như súng chỉ bị nảy lên theo 1 hướng, và người ta tập trung xử lý triệt tiêu 1 hướng dễ hơn là phải triệt tiêu rung động nhiều hướng. Điển hình như AK có đầu nảy dạng vát ở đầu nòng súng :D
Một số loại súng đời mới có thêm thanh đối trọng với piston khóa nòng cũng để bù hiện tượng giật khi khóa nòng chạy về :))

HVS

Xe tăng
súng giật lên hay xuống do lỗ trích khí hướng lên hay hướng xuống chứ nhỉ. Đại liên, trung liên có càng chống, trích khí lên cho lực ghìm xuống càng chống. AK
thì ngược lại, đời AK nòng vát để bù lại lực lỗ trích khí

Ngo Rung

Xe lăn
súng giật lên hay xuống do lỗ trích khí hướng lên hay hướng xuống chứ nhỉ. Đại liên, trung liên có càng chống, trích khí lên cho lực ghìm xuống càng chống. AK
thì ngược lại, đời AK nòng vát để bù lại lực lỗ trích khí
Có ảnh hưởng đấy cụ, một băng đạn AK 30 viên. Trung bình 18g/viên => khoảng gần 5 lạng. Cả khối ấy mà chuyển động tiến 1 đoạn, dừng 1 đoạn cũng là vấn đề đấy cụ. Khi tính toán người ta cũng phải tính đến vấn đề này đấy cụ :D
Yếu lĩnh bắn súng còn phải "nín thở bóp cò" nữa mà cụ :))

Website
manulife.com.vn
Cái ở #1 làm ảnh mẫu cho thiết kế game thì khả thi hơn là chế tạo - sử dụng ngoài đời thật.

namtran8686

Xe buýt
Xác định tắc liên tục. Mà các cụ cứ cười a ủn. Ủn solo Việt Nam! Thua chắc