[Funland] Bằng giỏi ra trường vẫn thất nghiệp, thế hệ Gen Z.

Batman

Xe điện
Người OF
Lao động chay grap tốt nghiệp ĐH mà chém được cả TA... thì mức lương cao cũng là chuyện bình thường. Xe ôm công nghệ cao cần phải có trình độ ĐH là chuẩn rồi. :D
Thì ít ra tốt nghiệp đại học, các cháu nó đều English A2 level chớ bộ, chém được cơ bản rồi.

Bigmoto

Xe container
Mới có vài năm chưa nói lên điều gì đâu cụ. Có thể hôm nay cháu nó chưa có thu nhập cao nhưng con đường nó đi là do nó chọn, nó sẽ có trách nhiệm đi đến cùng, sẽ có ngày thành công. Đi theo con đường khác nó ko thích thì kể cả thu nhập cao chưa chắc đã hay.
vâng cụ! cũng phải tôn trọng í kiến của nó, mình chỉ tv thôi. chứ e đam mê kiếm tiền vs đạp xe thôi:))

PlaStork

Xe buýt
vâng cụ! cũng phải tôn trọng í kiến của nó, mình chỉ tv thôi. chứ e đam mê kiếm tiền vs đạp xe thôi:))
Cụ có con xe thanh nhã và hoài cổ quá, phù hợp vừa đạp xe vừa ngắm cảnh.

Bigmoto

Xe container
Cụ có con xe thanh nhã và hoài cổ quá, phù hợp vừa đạp xe vừa ngắm cảnh.
hihi ! e có 4 cái cơ! nhưng e rấ thích dòng vintage ntn! full cabon 7kg, con này e ít dùng vì nó nhẹ quá:) con đỏ kka 15kg e đạp để luyện cơ chân. cụ nào mà bị "cướp cò" thì nên luyện môn này:)):)):))

yên da có thể đạp 1 ngày 8-90km là bình thường ha!

PlaStork

Xe buýt
hihi ! e có 4 cái cơ! nhưng e rấ thích dòng vintage ntn! full cabon 7kg, con này e ít dùng vì nó nhẹ quá:) con đỏ kka 15kg e đạp để luyện cơ chân. cụ nào mà bị "cướp cò" thì nên luyện môn này:)):)):))

yên da có thể đạp 1 ngày 8-90km là bình thường ha!
Thật là trùng hợp, em cũng 4 chiếc, nhưng chưa mua road. Toàn city, MTB, gấp và điện. Road tư thế hơi cúi em ngại ảnh hưởng cột sống. Cụ chơi được road là ngon rồi.

PDlong

Xe tăng
Nay có hỏi 1 bạn mới ra trường ứng tuyển TTS marketing , từ khi ra trường thất nghiệp 3 tháng rồi , hỏi e mong muốn mức lương bao nhiêu bảo 10-15tr thôi ạ :D
Thế thì chắc có bố mẹ phát lương thôi =))

Bigmoto

Xe container
Thật là trùng hợp, em cũng 4 chiếc, nhưng chưa mua road. Toàn city, MTB, gấp và điện. Road tư thế hơi cúi em ngại ảnh hưởng cột sống. Cụ chơi được road là ngon rồi.
về cơ bản e thích road vì hình thức nó khá gọn gàng, ưng mắt, cụ ngại cúi thì nâng potan, pat h rất sẵn, 200k là ngon choét luôn, nếu e thích thì đơn giản, mua cái potan cũng model cắt hàn phút mốt:)

xe đạp Japan

Xe tăng
Cụ có thú chơi xe đạp như cụ Nguyễn Đức Vũ (TGĐ công ty Abbey Việt Nam) thế không biết.

Xe Thánh

Xe buýt
Ko cứ ở VN . quốc gia nào trên địa cầu đều thế . Giỏi thì cực kỳ khó có job phù hợp
ps: giỏi phải đúng nghĩa giỏi nhé :))
Bằng giỏi thể hiện anh có năng lực học tốt, nhưng chưa thể hiện anh có năng lực làm việc tốt.
Đi làm cần cả EQ chứ ko chỉ là IQ. Nhiều bạn bằng giỏi nhưng vào vòng phỏng vấn vẫn rớt như thường.
Nhìn tỉ lệ bằng giỏi bây giờ mới thấy có khi bệnh thành tích nở rộ từ thời anh Nhân…

Áp lực cạnh tranh cho lớp trẻ sẽ càng ngày càng áp lực hơn. Không biết tương lai xa hơn nữa thì như thế nào.
Chả bù cho bọn Đức, học sinh đâu cũng như nhau, trường đh hay trường nghề cũng vậy, họ không có sự phân biệt, mặc cảm.

DurexXL

Xe lăn
Thế hệ 7x về trước, cả khoá 2000 sv có không quá 5 cái bằng đỏ (bằng giỏi)

Giờ thì các cháu nó giỏi cả lớp từ lớp 1 đến lớp 12
ĐH ra trường bằng giỏi 1 khoá đếm không xuể
Mai mốt lại còn cấp phổ thông đi học không kiểm tra bài cũ

Thế thì bằng giỏi ra tự làm cho nhau là chuẩn nhất đê

PhongFood

Xì hơi lốp
Thế hệ 7x về trước, cả khoá 2000 sv có không quá 5 cái bằng đỏ (bằng giỏi)

Giờ thì các cháu nó giỏi cả lớp từ lớp 1 đến lớp 12
ĐH ra trường bằng giỏi 1 khoá đếm không xuể
Mai mốt lại còn cấp phổ thông đi học không kiểm tra bài cũ

Thế thì bằng giỏi ra tự làm cho nhau là chuẩn nhất đê
Bây giờ phải tính bằng xuất sắc mấy tương đương giỏi xưa cụ.
Sau mỗi học kỳ, căn cứ vào điểm trung bình tích lũy, sinh viên được xếp hạng học lực như sau:
a) Xuất sắc: Điểm trung bình tích lũy từ 3,60 đến 4,00;
b) Giỏi: Điểm trung bình tích lũy từ 3,20 đến 3,59;
c) Khá: Điểm trung bình tích lũy từ 2,50 đến 3,19;
d) Trung bình: Điểm trung bình tích lũy từ 2,00 đến 2,49;
e) Yếu: Điểm trung bình tích lũy dưới 2,0.

phihanhgia

Xe điện
Bây giờ phải tính bằng xuất sắc mấy tương đương giỏi xưa cụ.
Sau mỗi học kỳ, căn cứ vào điểm trung bình tích lũy, sinh viên được xếp hạng học lực như sau:
a) Xuất sắc: Điểm trung bình tích lũy từ 3,60 đến 4,00;
b) Giỏi: Điểm trung bình tích lũy từ 3,20 đến 3,59;
c) Khá: Điểm trung bình tích lũy từ 2,50 đến 3,19;
d) Trung bình: Điểm trung bình tích lũy từ 2,00 đến 2,49;
e) Yếu: Điểm trung bình tích lũy dưới 2,0.
Giờ nên trừ đi 2 bậc cụ nhé. "Xuất sắc" = khá, "Giỏi" = trung bình, sẽ ra đúng bản chất sự việc.

Điểm 3.6 thang điểm 4 bây giờ, trên lý thuyết là 9/10, thực tế ngang bằng 7-7.5 điểm ngày xưa thôi.
Điểm tốt nghiệp xuất sắc bây giờ (3.6-4.0), trên lý thuyết là 9-10, thực sự cỡ tương đương với 7.0-8.0 điểm, giai đoạn 1960-1989 thôi.

brick

Xe buýt
Nay có hỏi 1 bạn mới ra trường ứng tuyển TTS marketing , từ khi ra trường thất nghiệp 3 tháng rồi , hỏi e mong muốn mức lương bao nhiêu bảo 10-15tr thôi ạ :D
em thấy chẳng có lí do j để cụ phải mát mẻ cháu nó như thế. Đã gọi là “mong muốn” thì ng ta nói đúng mức đang muốn. Cụ không đồng ý, đánh giá thấp ng ta thì nên hỏi lại, trao đổi thẳng thắn, tỉ dụ “điều gì làm em nghĩ mức đó là hợp lý” hay “nếu anh trả em mức lương đó, em sẽ mang lại cho cty giá trị j”. Còn thực tế mà nói, 10tr cho sv mới ra trường là mức bt rồi cụ ah.

haivanphe

Xe container
Tăng tuổi nghỉ hưu cũng làm cho cơ hội việc làm của các cháu giảm đi.

PhongFood

Xì hơi lốp
Ngành marketing hiện tại em thấy trường nào cũng đào tạo, từ trường có truyền thống đến trường vừa nổi.
Cụ ác bổ mợ ra. Mức lương 10-15tr là cháu nó mong muốn. Cụ và cháu nó cứ mặc cả chán với nhau đê :))

PhongFood

Xì hơi lốp
Giờ nên trừ đi 2 bậc cụ nhé. "Xuất sắc" = khá, "Giỏi" = trung bình, sẽ ra đúng bản chất sự việc.

Điểm 3.6 thang điểm 4 bây giờ, trên lý thuyết là 9/10, thực tế ngang bằng 7-7.5 điểm ngày xưa thôi.
Điểm tốt nghiệp xuất sắc bây giờ (3.6-4.0), trên lý thuyết là 9-10, thực sự cỡ tương đương với 7.0-8.0 điểm, giai đoạn 1960-1989 thôi.
Cái này em chưa đồng quan điểm với cụ. Ngày nay (chỉ xét về học) các cháu nó giỏi hơn các thế hệ trước nhiều, còn nói rộng ra thì bọn trẻ bây giờ không đa năng như các cụ xưa. Đó là thực tế cụ, cái nào bọn trẻ nó giỏi thì phải công nhận nó giỏi.

Ute

Xe hơi
Em cũng có một bạn em phụ trách trực tiếp là Gen Z, 19 tuổi. Bạn đang làm sinh viên nên làm part time tuần 2 buổi. Em cũng vừa chân ướt chân ráo lên làm quản lý, kinh nghiệm quản lý nhân sự gần như bằng 0. Em cũng chỉ phụ trách 1 bạn Gen Z nên cũng ko đưa ra được đánh giá chung về cấp dưới Gen Z. Tuy nhiên em từng làm với 4 bạn Gen Z nữa ở các văn phòng khác thì thấy các bạn học việc rất nhanh, khả năng làm việc độc lập rất tốt. Về giao tiếp với đồng nghiệp, cấp trên, mà các cụ gọi là EQ các bạn có thể chưa được nhanh nhạy nhưng em nghĩ đây là kỹ năng mềm các bạn có thể học dần, nhất là khi thực sự hòa nhập với nơi làm việc, có cảm giác được thuộc về thì các bạn ấy sẽ thoải mái hơn. Cá nhân em thấy làm việc với Gen Z mình phải tập trung thay đổi mình hơn là thay đổi Gen Z vì các bạn có khái niệm về fairness, bình đẳng và cùng làm việc mạnh mẽ hơn so với khái niệm cấp trên cấp dưới, người mới người cũ như 7x, 8x. Khi mình nêu gương tốt, làm việc hiệu quả, tôn trọng, thẳng thắn, quan tâm và nhiệt tình chia sẻ kinh nghiệm thì các bạn ấy sẽ phát triển rất tốt. Còn giữ kẽ và chấp nhặt sẽ chỉ làm sâu thêm khác biệt giữa hai thế hệ trong khi cái mình cần tập trung là hiệu quả công việc và đào tạo quản lý cho tương lai về sau.

PDlong

Xe tăng
Ngành marketing hiện tại em thấy trường nào cũng đào tạo, từ trường có truyền thống đến trường vừa nổi.
Cụ ác bổ mợ ra. Mức lương 10-15tr là cháu nó mong muốn. Cụ và cháu nó cứ mặc cả chán với nhau đê :))
Các cháu học marketing nên phong cách được các thầy cô dạy là cứ max cho nó hoành tráng :))

Nikola.Tesla

Xe buýt
Em ủng hộ các cháu GenZ không làm việc nếu thấy mức lương không tương xứng. Thất nghiệp không còn đường lùi thì mình đi khởi nghiệp, tìm kiếm nhu cầu của xã hội mà đáp ứng. Zack Ma thì cũng từ đấy mà ra chứ đâu. Riêng các cháu nữ nhanh nhạy internet thì làm sugar baby, kiếm vốn để sau này khởi nghiệp em thấy cũng oke.
Xã hội bây giờ nhiều con đàn bà tởm bỏ mẹ, mồm thì chửi sugar baby chỉ biết tiền trong khi mình thì bắt người yêu phải chi tiền đi ăn, đi chơi, mua quà nhẫn dây chuyền, iphone, du lịch các kiểu, không chi thì chia tay để anh khác chi, hợ, thế thì còn tởm lợm hơn nhiều, trong khi các em baby thì nói rõ em chỉ cần tiền em sẽ cho mấy chú bác có tiền thứ họ cần, chứ em không lươn lẹo lừa đảo ai cả. Em thấy mấy em sugar baby còn có ích cho xã hội, và đáng tôn trọng hơn mấy em đào mỏ đại gia thông qua yêu đương và kết hôn nhiều.
Cuộc đời chỉ có mấy chục năm tuổi trẻ, hơi đâu mà bán mình làm nô lệ cho tư bản, rồi nghe lời hứa hão huyền về lộ trình thăng tiến trong công ty. Lời khuyên cho các cháu là gặp mấy anh chủ tịch với giám đốc họ Hứa thì nên tránh càng xa càng tốt, cái lốt ngon không dành cho các em đâu mà cho con ông cháu cha và bọn có tiền mua lốt hết rồi, mà về bản chất vẫn là thằng làm thuê thôi. Cứ tự khởi nghiệp làm ăn lỗ chịu cho nó hoành tráng, thua thì xách xe đi chạy grab tích lũy lại từ đầu.

phihanhgia

Xe điện
Cái này em chưa đồng quan điểm với cụ. Ngày nay (chỉ xét về học) các cháu nó giỏi hơn các thế hệ trước nhiều, còn nói rộng ra thì bọn trẻ bây giờ không đa năng như các cụ xưa. Đó là thực tế cụ, cái nào bọn trẻ nó giỏi thì phải công nhận nó giỏi.
Các cháu giờ giỏi hơn xưa nhiều hoạt động ngoại khóa, thể chất, ngoại ngữ. Những thứ chúng học dễ dàng từ sự mở cửa với thế giới, internet và sự đầu tư lớn hơn từ phụ huynh. Tuy nhiên các môn chính thống của trường học như toán học, khoa học, văn học đều không tiến bộ hoặc giảm sút. Toán và Văn vẫn đc phụ huynh đầu tư ngoài, nhưng thiên về văn mẫu, tóan mẫu, lên cấp 3 các bài thi và kiểm tra thiên về trắc nghiệm, nên chất lượng đang đi xuống rõ rệt ở bậc THPT.