[Funland] Bằng giỏi ra trường vẫn thất nghiệp, thế hệ Gen Z.

doctor103

Xe điện
Giờ bằng giỏi phổ cập như trung bình ngày xưa 😅😆
em thấy mình khá là khắt khe với hssv, nhiều nước trên thế giới quá trình học yêu cầu cao nhưng cho điểm thoáng, sau sv có đi xin việc hay xin đi học tiếp cũng thuận lợi

C0c0

Xe tải
Mỗi năm có mấy trăm nghìn sinh viên ĐH ra trường, trong khi việc làm tạo ra thêm thì không có mấy, cạnh tranh ngày càng gay gắt nên thất nghiệp nhiều.

butchikim

Xe ba gác
em thấy mình khá là khắt khe với hssv, nhiều nước trên thế giới quá trình học yêu cầu cao nhưng cho điểm thoáng, sau sv có đi xin việc hay xin đi học tiếp cũng thuận lợi
Ai cũng thuận lợi thì bất lợi dành phần ai cụ nhỉ?

Đồng ý là giỏi thì điểm sẽ giỏi, nhưng ai cũng giỏi thì biết chọn ai, hay lại thêm nhiều tiêu chí phụ để chọn 🤔

aca997

[Tịch thu bằng lái]
Bằng giỏi khối kinh tế, luật, xã hội thôi cụ.
Chứ bằng giỏi mấy ngành kỹ thuật khó kiếm lắm, ra đến đâu hết đến đó
Đám bách khoa, bằng khá ra là các cty sản xuất lớn hốt hết
Công nghiệp hà nội, cơ điện Hà Nội cũng vậy

Koạt mo

Xe điện
Em rông dài chút.
Môi trường phát triền ở VN còn hạn chế so với các nước khác, nên cơ hội việc làm rất hạn hẹp.
Xem chương trình doanh nghiệp nhỏ và siêu nhỏ của HQ mới thấy là họ KHÔNG chỉ trông chờ các tập đoàn lớn. Các công ty quy mô 10 -20 người của họ rất nhiều, chính các công ty này tạo ra việc làm cho nhiều người có các kỹ năng và đào tạo ở mức trung bình. Thực ra các công việc đòi hỏi trình độ, kỹ năng cao hoặc trở thành doanh nhân không phải dành cho đa số.
Mỗi năm có mấy trăm nghìn sinh viên ĐH ra trường, trong khi việc làm tạo ra thêm thì không có mấy, cạnh tranh ngày càng gay gắt nên thất nghiệp nhiều.
Đám bách khoa, bằng khá ra là các cty sản xuất lớn hốt hết
Công nghiệp hà nội, cơ điện Hà Nội cũng vậy

vanhai493

Xì hơi lốp
cứ nhấc ông giỏi chuyên môn lên làm quản lý, kết quả là mất một ông chuyên môn giỏi và được một ông quản lý kém. << đoạn này rất chuẩn. Mà vấn đề này em thấy người ta nói từ lâu rồi, nhưng dường như tư duy bổ nhiệm của VN, nhất là ở khối kỹ thuật, vẫn theo hướng đưa chuyên môn giỏi lên làm quản lý. Mà có phải ông chuyên môn giỏi nào cũng thích làm quản lý đâu, cứ cố đưa họ lên thì rồi cũng thất bại.
9 xác, cái này e phải login vào để bình loạn.
cái này em từng gặp sếp em rồi, ông này giỏi kỹ thuật nhưng mà mặt quản lý thì kiểu micro/soi mói quá nên là nhiều ng nghỉ.

HTlangtu

Xe điện
Có gì mà chửi bậy hả cụ? Các cụ cứ đọc mấy cái sách dạy làm lãnh đạo tốt , chả có cái nào nó đưa yếu tố chuyên môn lên hàng đầu cả. Lãnh đạo tốt cần EQ cao, trong khi chuyên môn tốt cần IQ cao. Tìm 1 người vừa giỏi chuyên môn, vừa giỏi đối nhân xử thế, vừa biết quan tâm đến cấp dưới (là cả EQ lẫn IQ đều cao) có mà khó bằng đi lên trời. Quan trọng nhất của ông lãnh đạo là biết quan tâm và bảo vệ cấp dưới, và lo chế độ đãi ngộ tốt cho ae. Không làm được 2 việc đó, chuyên môn có giỏi thiên hạ vô địch thì ae vẫn "anh rất tốt nhưng em rất tiếc" mà thôi.
A, nếu có lãnh đạo tốt thế thì yên tâm rồi
Qtrong là cái thằng nó khéo léo kia, nó lại tìm cách loại những thằng có chuyên môn tốt, hoặc tranh công lao, chứ k phải là nó biết cách sử dụng những người có chuyên môn tốt để phục vụ cho cái chung. Dần dần ng làm chuyên môn tốt lại chán mà bỏ đi. Và người lãnh đạo lại không nhìn nhận ra việc đó

FORWD

Xe tải
Thôi thôi, giỏi mà vào toàn 3-6 tháng training đi training lại vẫn không làm ra hồn, lại hơi tí dỗi với tự ái và drama. Thôi thôi, mời các em tìm những chỗ cao cấp hơn nữa. Trước em cũng bênh lắm vì mình gần với chúng nó hơn các sếp Tây sếp Ta mà sau không bênh nổi, 7 cháu vào làm 5 cháu không đáp ứng nổi những cái cơ bản như chuyên cần và soft skills trong giao tiếp. HR bên em giờ cũng ngại Gen này với bằng cấp giỏi, có gì dùng nấy vậy vì giờ cũng hybrid working rồi.
em vẫn đi làm thuê, là đại diện 1 hãng tại phía bắc, tuyển 1 bạn bách khoa sn 97 vào làm sales, văn phòng quy mô bé ít người (sẽ tình cảm hơn chút) mà nó chưa pha cho em 1 cốc cafe (trong 6 tháng), lái xe không biết (đi đâu mình lái, nó ăn, uống bia, lên xe nó ngủ), đi ctac về, ck chi phí, nó nhận được cũng ko nói câu gì...Đó là những kỹ năng mềm, không phải điều gì cao xa hay là nịnh nọt. Mà mục đích của em chỉ là doanh số, những cái kia ko đòi hỏi. Nên 6 tháng ko ra doanh số, em cho next.
Đấy là chưa kể những cty quy mô lớn, đông nhân viên, ng nọ còn soi xét người kia, phe phái, thù trong giặc ngoài

PDlong

Xe tăng
em vẫn đi làm thuê, là đại diện 1 hãng tại phía bắc, tuyển 1 bạn bách khoa sn 97 vào làm sales, văn phòng quy mô bé ít người (sẽ tình cảm hơn chút) mà nó chưa pha cho em 1 cốc cafe (trong 6 tháng), lái xe không biết (đi đâu mình lái, nó ăn, uống bia, lên xe nó ngủ), đi ctac về, ck chi phí, nó nhận được cũng ko nói câu gì...Đó là những kỹ năng mềm, không phải điều gì cao xa hay là nịnh nọt. Mà mục đích của em chỉ là doanh số, những cái kia ko đòi hỏi. Nên 6 tháng ko ra doanh số, em cho next.
Đấy là chưa kể những cty quy mô lớn, đông nhân viên, ng nọ còn soi xét người kia, phe phái, thù trong giặc ngoài
Cụ tuyển món gì thế , đi về công tác phí mà không đưa thì kể cụ cậu cũng lạ nhỉ
27 tuổi rồi chứ có phải vừa mới ra trường đâu

Đào Tử Thi

Xe container
Bằng giỏi mà thất nghiệp thì chưa giỏi rồi. Em đây tốt nghiệp loại kém nhưng tay nghề em cao nên chỗ nào cũng mời, gọi em suốt nhưng em kiêu lắm.

FORWD

Xe tải
Cụ tuyển món gì thế , đi về công tác phí mà không đưa thì kể cụ cậu cũng lạ nhỉ
27 tuổi rồi chứ có phải vừa mới ra trường đâu
bên em kinh doanh TBCN, có nhà máy sản xuất tại Bình dương, 100% vốn Hàn quốc.
"đi về công tác phí mà không đưa thì kể cụ cậu cũng lạ nhỉ" cụ hiểu nhầm đoạn này, em ck ctac phí cho cậu ấy, cậu ấy cũng ko nói được câu, em nhận được rồi.

juve99

Xe cút kít
Đó cũng là một cái tài mà cụ. Quản trị để đạt được mục đích đề ra của cấp trên hoặc của tổ chức. Ta có thể không thích những người đó hoặc có thể nhận xét những người đó chuyên môn kém mình nhưng ta không thể phủ nhận được việc họ hơn mình ở khoản giao tiếp và quản trị nhu cầu của mọi người để đạt mục đích đề ra. Công ty càng to thì những level kiểu như vậy càng nhiều.
Quản trị tốt đã là tài năng Ít người có, chém gió tốt cũng là 1 dạng tài năng dù nó ít và k liên quan đến chuyên môn cụ thể, trên of cũng nhiều cụ kiểu này ;;)

juve99

Xe cút kít
Bằng giỏi mà thất nghiệp thì chưa giỏi rồi. Em đây tốt nghiệp loại kém nhưng tay nghề em cao nên chỗ nào cũng mời, gọi em suốt nhưng em kiêu lắm.
Đào cong tử đợt này rảnh nhỉ, vào suốt :-@

ongtrumxd

Xe buýt
Gen Z giờ toàn các cậu ấm cô chiêu gia đình, ko làm chỗ này thì làm chỗ khác, chưa đi làm thì ô bà già vẫn lo được, nên chúng sống theo ý thích, việc gì phải nhìn sắc mặt người khác làm việc,
Chuyện này ko chỉ ở ta, tây chúng nó cũng thế

Matxech

Xe container
Từ góc nhìn gđ
Đứa nào IQ cao sẽ học giỏi
Đứa nào EQ cao ra đời đi làm sẽ thuận lợi hơn

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bằng giỏi chứ làm k giỏi, còn làm giỏi thì k thiếu gì vc cả. Đây là hệ luỵ của giáo dục hiện nay điểm chấm quá rẻ, các con ngộ nhận nghĩ mình giỏi

fundraiser

Xe container
Cái đó họ chỉ làm nhằm thu hút sinh viên cho ngành công nghiệp giáo dục của họ thôi. Dần dần thị trường lao động đã nhận thấy cái sự cho điểm thoáng này và không tin tưởng vào chất lượng của những trường đó, và quay trở lại các trường chấm điểm 1 cách truyền thống. TQ hiện nay cũng ko đánh giá cao chất lượng các du học sinh từ Âu Mỹ như trước. Và hiện nay Việt nam cũng vậy. Số lượng các du học sinh bị thất nghiệp không phải là hiếm.

--Lamborghini--

Xe lăn
Công ty em còn tuyển mãi ko đc người cơ. Người ko có việc thì vẫn ko có, còn tuyển người thì vẫn khó như thường. Học kỹ thuật bằng giỏi thì auto có việc
Cái này thì ở đâu cũng thế, giới trẻ bị ảnh hưởng nh về tư tưởng coi công việc thể hiện đẳng cấp và ảo tưởng bản thân.
Họ sẽ ko làm những công việc mà họ nghĩ nó ko xứng vs mình.
Tuy nhiên nhìn nhận khách quan giới trẻ bây h công nhận rất giỏi và nhanh nhậy do biết tận dụng nguồn thông tin trên mạng cũng như xã hội pt tạo ra nh ngành nghề công việc mà trước đây ko có hoặc ko quan trọng.

corolla antils

Xe buýt
Bằng giỏi, bằng đẹp là dễ qua khâu xem Hồ sơ để phỏng vấn thôi. Còn để làm, làm tốt thì thiếu nhiều. Đi làm, ngoài kiến thức được học (học thực chất, thực tế chứ không học gạo) giỏi ra thì các kỹ năng mềm như phản ứng nhanh một việc gì đó đem lại kết quả tốt, có sáng kiến hay tư duy đổi mới tốt hơn cách làm cũ, kỹ năng trao đổi làm việc nhóm (cái này nhiều bạn do ỷ lại vào bằng giỏi là luôn coi thường và khó hợp tác) thật tốt, kỹ năng trao đổi với khách hàng, nói chuyện với sếp hay đơn giản với nhân viên cùng phòng...Nên giỏi bây giờ phải được hiểu rộng hơn, khách quan nhìn nhận bản thân để thực tế hơn, thực dụng hơn. Chứ không nên nhìn nhận hẹp trong chữ "giỏi" của cái bằng được cấp.