[CCCĐ] Bangaluru Ấn Độ

quangp5

Xe điện
Em ăn ở Srilanka cũng có món cơm này, không nuốt được. May ở KS nên toàn ăn đồ tây.
Mà không rõ Ấn có giống Sri không, chứ đi đường thấy mọi người ngồi chơi ven đường rất đông. Chả hiểu sao!!! Đi đường cứ thấy ngồi rải rác, không làm gì cả.
Em giờ ăn quen rồi thấy cũng hay. Đồ ăn của họ kiểu sột sệt nên có lẽ họ chả bị táo bón bao giờ. Nhìn những bãi mìn ngoài đường do người dân ị bậy (rất nhiều) thì biết.
Các gia vị họ dùng có rất nhiều loại thảo mộc, lá cây như vị thuốc. Có lẽ vì thế mà họ ăn chay những vẫn rất khoẻ mạnh. Trong bữa ăn thường dùng vị cay, vị ngọt. Món nấm sữa chua hầu như không thể thiếu trong bữa trưa em ăn ở cantin office.

quangp5

Xe điện
hội này kiểu ở bẩn như kiểu tập quán với cả dân đông quá nên sạch sẽ cũng khó ý cụ nhỉ. Chứ ấn độ giàu phết mà
Em có cảm nhận Ấn độ đang thay đổi từng ngày. Họ có mấy nhược điểm mà em nghĩ khắc phục được Ấn độ sẽ mạnh lên nhiều đó là: phân biệt giai cấp dẫn đến chưa phát huy hết thế mạnh của đại bộ phận dân chúng; giờ giấc thì cao su vãi; lời hứa là lời nói xã giao cửa miệng. Tuy vậy ở tp em ở cũng đang có sự thay đổi mạnh, cụ thể: sự phân chia đẳng cấp chỉ còn ở trong ý thức một số ít, đa số đã hoà đồng hơn. Trong công ty em làm việc có 1 thằng làm quản lý cấp cao, nó xuất thân quý tộc, da trắng như tây, rất kiêu. Bọn em mời nó đi ăn nhà hàng và mời cùng cả bọn thấp cấp hơn da đen xì cùng đi, vậy mà nó không đi trong khi mấy thằng quản lý cao cấp khác thì hoà đồng hơn, vẫn vui vẻ cùng đi.
Ngoài 1 số vấn đề như vậy ra thì nhìn chung người dân rất hiền lành, không có trộm cắp, chấn lột, cướp giật. Tài xế ra đường đi rất hổ báo, bon chen hơn ở mình nhiều nhưng cũng chỉ lẩm bẩm chửi thề chứ không có ý định đánh nhau. Thằng lái xe đưa bọn em đi làm hàng ngày chuyên tạt đầu, đè xe khác để cướp đường. Nhiều lúc em thấy nếu ở Việt Nam chắc đánh nhau to rồi, vậy mà các tài xế bị đè đầu vẫn nín nhịn.
Người Ấn độ rất tuân thủ các quy trình, hợp đồng, họ làm chuyên môn hoá rất tốt. Điều này cũng có mặt trái là cứng nhắc, thiếu linh động.
Người Ấn không chú trọng vào hình thức lắm, miễn là hiệu quả. Họ coi trọng tính thực tế. Từ xe cộ ngoài đường đến các đồ vật sử dụng hàng ngày. Một công ty hoành tráng cỡ quốc tế, vậy mà họ vẫn dùng các máy tính cũ kỹ, bàn ghế sứt sẹo, thiết bị lọc cọc. Tuy vậy các chi tiết nhỏ đều cho thấy sự khoa học, tính thực tế cao. Trong công ty họ sắp xếp công việc cho từng đối tượng rất khoa học, hiệu quả. Em không thể ngờ được là có những vị trí trong quy trình công nghệ hiện đại họ lại thuê những người dân bình thường, không biết tiếng Anh để làm việc đó. Nếu ở Việt Nam chắc phải là 1 kỹ sư thành thạo.

kunaguero

[Tịch thu bằng lái]
Hay quá, 1 đất nước còn hơi xa lạ với dân VN. Xem phim cô dâu 8 tuổi thấy họ hay ăn bốc, nhón nhón chụm chụm cái tay rồi vân vê cho vào mồm. Chắc trước khi ăn phải rửa tay xà phòng mất. Bên này gia vị có vẻ khó ăn với người việt, toàn cà ri với nghệ thì phải. Món nào cũng vàng khè.

kunaguero

[Tịch thu bằng lái]
Trên xe đưa đón em phát hiện mấy biển cấm này. Đố cụ nào biết là cấm cái gì?

Ko hút thuốc, ko mặc váy ngắn, không uống rượu - phải ko cụ thớt. Bọn trai Ấn máu gái nên dễ dẫn đến tình trạng hãm hiếp.

Jeep2017

Xe tăng
đồ ăn bển có hợp vị không cụ

quangp5

Xe điện
Ko hút thuốc, ko mặc váy ngắn, không uống rượu - phải ko cụ thớt. Bọn trai Ấn máu gái nên dễ dẫn đến tình trạng hãm hiếp.
Không nhảy nhót cụ ạ. Em không thấy bọn trai Ấn máu gái như cụ nói. Em tiếp xúc với mấy thằng thanh niên chưa vợ thấy bọn nó ngoan và ngô nghê chuyện đó lắm. Trêu nó còn xấu hổ cơ, rủ đi body massage nó cười xua tay kiểu rất ngại. Hỏi thế mày có thích girl không thì nó bảo có. Nói chung bọn nó ngoan hơn thanh niên Việt nhiều.

quangp5

Xe điện
Cung điện Mayso buổi tối chủ nhật

quangp5

Xe điện
Sau cơn mưa, nước dưới cống chảy mạnh, nước trong và có cá ngược từ hồ lên. Một vài người mang nơm ra úp

kunaguero

[Tịch thu bằng lái]
Không nhảy nhót cụ ạ. Em không thấy bọn trai Ấn máu gái như cụ nói. Em tiếp xúc với mấy thằng thanh niên chưa vợ thấy bọn nó ngoan và ngô nghê chuyện đó lắm. Trêu nó còn xấu hổ cơ, rủ đi body massage nó cười xua tay kiểu rất ngại. Hỏi thế mày có thích girl không thì nó bảo có. Nói chung bọn nó ngoan hơn thanh niên Việt nhiều.
Hì, vâng em nghĩ cũng chính vì ủ lâu quá nên mới dễ làm liều, chứ suốt ngày xem Jav thì cho tiền cũng chả dám. Fun tí thôi, mời cụ 1 ly vì những bức ảnh rất chân thực đời sống India.

quangp5

Xe điện
Cầu vồng lung linh, mặt hồ đầy vịt trời, sâm cầm, cò, vạc, bồ nông tung tăng bơi lội. Trên trời chim ưng, quạ bay rợp kêu inh ỏi

quangp5

Xe điện
Ngõ nhỏ phố nhỏ

quangp5

Xe điện
Nhà hàng Việt giữa lòng Bengaluru. Món ăn Việt, nhạc Việt. Chị chủ quán tên Diệp hẹn bọn em 30’ tới, vậy mà ngồi cả buổi tối gần 3 tiếng không thấy đâu. Lời hứa hẹn chỉ là xã giao.

quangp5

Xe điện
Đi dạo buổi sáng

quangp5

Xe điện
Trừ một số cửa hàng phục vụ cho dân lao động ăn sáng và uống trà sữa kiểu takeway. Các cửa hàng khác đều mở cửa rất muộn (10-11h)

quangp5

Xe điện
Hình ảnh chị lao công quen thuộc. Chị làm việc không xuể với lượng rác quá lớn. Khi xe trở rác đến, chị không có cái xẻng như bên mình, chị phải dùng tay trực tiếp bốc rác. Sự đầu tư cho ngành môi trường chưa tương xứng.

Cũng có nhiều nhà vệ sinh công cộng mới mọc lên nhưng phải trả tiền nên thường xuyên bắt gặp hình ảnh người dân phóng uế ra đường

quangp5

Xe điện
Môn thể thao yêu thích nhất của thanh niên là bóng chày với quả bóng tenis, chày bằng gỗ.

Môn

quangp5

Xe điện
Họ thường xây nhà bằng loại gạch rất to và nặng này. Chắc vì họ thường xây nhà không quá cao, thường là 3 tầng trở xuống

quangp5

Xe điện
Chó, bò thả rông ngoài đường cùng với quạ là 3 con vật góp phần khiến các đống rác trở nên tanh bành hơn

quangp5

Xe điện
Dãy phố họp chợ nông sản dài 2km. Chính là chỗ hôm từ sân bay tới bọn em đi qua. Mùi hôi thối nồng nặc bốc ra từ những đống rác bị lưu lại lâu ngày.