[CCCĐ] Bangkok - Pattaya hành trình ăn tết xa nhà

nowhereland

Xe điện
Trên thông tin của các phượt thủ giới thiệu về ăn uống ở Pattaya thì thế này:
Dọc đường South Pattaya (tên nó là thế ạ) rất nhiều hàng ăn ngon, bổ, rẻ. Các món recommend: Tom Yum ( là soup ngon nhất của Thái, ko ăn coi như chưa phải đang ở Thái với nhân là hải sản hoặc thịt gà với nước cốt dừa + lá chanh, gừng, xả, riềng phi lên mix và cuối cùng vắt chanh (bổ sung là rất cay nếu như ko giải thích với nhân viên là "no spicy please", mình say "no" vài phát nó vẫn cay T_T), món ngon nhất của Pattaya và cũng top10 Thái luôn là Papaya Pattaya Crab Salad (giống nộm đu đủ ăn với thịt bò ở HN ý nhưng khác là nó trộn thêm ớt tươi, nước mắm, tôm khô, nước chanh cực ngon, lạc... nếu order thêm crab sẽ có 1 con cua tươi bị bẻ làm 4 nữa - nói tới đây mình lại thèm rồi T_T), rau muống xào kiểu Thái (Morning Glory Fried - rất ngon, ở HN ít khi thèm ăn lắm nhưng sang đây ngày nào cũng phải giã 2 phát ), thịt thà thì ăn cá biển hấp hoặc bọc muối nướng (ngon lắm, cứ chỉ vào cái hình trên menu là nó hiểu)
Nhưng thực tế thì thông tin này để lại một nỗi thất vọng lớn cho nhà em vì con đường S. Pattaya này rất dài, phải 3, 4 km và cũng không có nhiều hàng quán như giới thiệu. Em chạy dọc đường phải vài km tính từ Beach Road lên nhưng chỉ đếm trên đầu ngón tay số nhà hàng, lúc đi qua một nhà hàng nhìn tương đối đông khách đã định vào nhưng em và gấu bàn nhau cứ đi lúc nữa nếu không thấy chỗ nào hơn thì quay lại. Quả thật cũng chẳng thấy cái nhà hàng nào ổn hơn thế là quay lại.

Vào nhà hàng gặp ngay phải con mẹ chủ quán (hoặc người trong gia đình chủ quán) thái độ rất khó chịu. Đầu tiên là hết bàn còn đúng bàn trong cùng có một ông khoai tây đi với một chú người Thái, trên mặt bàn toàn đồ ăn đã xong chuẩn bị dọn em lịch sự hỏi "Ông ăn xong chưa? tôi ngồi bàn này được không?" thì ông khoai tây nói "ok, ngồi đi" đoạn ông ấy lại vòng sang bàn đằng sau có 2 người cũng khoai tây đang ăn và nói chuyện vui vẻ, hình như quen nhau. Tự nhiên con mẹ kia xồng xộc chạy đến bảo hết chỗ rồi, nhà mày phải lên gác. Em hỏi tại sao thì mụ ta bảo chỗ này của ông khoai tây và cậu người Thái kia vào trước đoạn vẫy ông kia sang ngồi nhưng ông ấy bảo không sao, tao ngồi bên này cứ để họ ngồi đấy. Thì ra ông ấy cũng mới order thôi chứ chưa ăn, nhưng nhường nhà em có lẽ vì có trẻ con, lúc này con mẹ kia mới chịu và bảo em gọi món. Em gọi trước 3 món và chai bia Chang kèm mấy chai nước ngọt cho trẻ con thì mụ ta cứ giục ăn gì gọi nốt đi, em bảo để từ từ ăn rồi gọi tiếp, cơ bản là xem món ăn của nó có hợp không đã. Tức thì con mụ bĩu môi ngúng nguẩy đi ra và đoạn hay bắt đầu, hình như nó chơi nhà em.

Ngồi đợi đến gần 30 phút, em uống hết cả chai bia và bọn trẻ cũng uống hết nước ngọt mà món vẫn chưa ra, gấu em sốt ruột bảo hỏi thằng nhân viên đứng ngay cạnh thì chỉ biết nói mỗi câu wait. Sốt ruột quá em bảo có đứa nào biết tiếng Anh ra đây tao hỏi chút, lát sau có thằng cu hình như con chủ nhà chạy ra và bảo đợi thêm 15 phút. Đợi đến 20 phút nữa vẫn chưa thấy gì mà đồ ăn nó vẫn bê lên gác phục vụ tằng tằng em mới quát thằng kia bảo mày ra hỏi bếp xem có đồ chưa, nếu có mang vào luôn còn không thì thôi luôn. Thế là nó chạy ra rồi lại chạy vào bảo phải đợi 15 phút nữa, 15 cái cmm, tính tiền cho bố lượn. Nó ok tính tiền bia, nước ngọt lại thấy có khoản 10 Baht loằng ngoằng bằng chữ giun em mới hỏi cái này là cái gì thì thằng nhóc bảo tiền nước đá (ice). Ok, chúng mày được lắm, em trả tiền luôn rồi lượn, lúc này đã 20h30 tối, cả nhà đang đói lắm rồi.

Cái nhà hàng của lũ mất dạy đây, trên đường South Pattaya:

Ông khoai tây già và cậu người Thái này đã nhường bàn cho bọn em, còn con mẹ áo đỏ đứng xa xa phía ngoài cửa kia chính là con củ chuối:

Vậy là lại xách xe đi loanh quanh và em quyết định phải quay lại Central Road, khu này tấp nập hơn và có nhiều chỗ có thể ăn. Quay lại giữa đường Central Road thì thấy có cái chợ nho nhỏ mà ở giữa lại như nhà hàng, thấy rất nhiều khoai tây vào ăn uống tấp nập, vậy là vào. Chỗ này được cái phục vụ rất nhanh nhưng đồ ăn cũng không hợp lắm. Nhà em gọi loanh quanh mỗi người suất cơm gà, cơm trứng, cơm vịt..v..v.. cho bọn trẻ con ăn, tìm toét mắt hải sản không thấy đâu đành gọi một món mực được con mực ống bé tí nướng giá 130B, lại gọi món nhìn chụp rất hấp dẫn 199B lúc sau mang ra được miếng cá như rô phi rán được nửa con cá bổ đôi gần bằng bàn tay, bên dưới lót cải bắp thái nhỏ với khoai chiên trộn tạp phế lù. Ăn uống vớ va vớ vẩn mà thanh toán cũng hơn 600B. Gấu em thấy ở ngoài có bán hoa quả liền chạy ra, lúc sau mang về được múi sầu riêng bọc trong túi nylon và độ 1 quả xoài thái sẵn cũng bọc trong túi, 2 thứ đấy mua hết 180B. Nhưng lúc mở ra thì sầu riêng vừa nhạt vừa sượng, xoài thì chua loét phải vứt đi hết không xơi được miếng nào. Bữa tối tổng chi phí hết hơn 1000B mà không ra cái gì cả, thất vọng toàn tập.

Ăn uống xong cũng đã 10h tối, khá muộn nên nhà em vòng về khách sạn, trên đường về thấy có cái Big C đầu đường vẫn mở cửa liền tạt vào đánh võng tí. Big C ở đây cũng sắp xếp bán hàng hệt Big C nhà mình, thấy cũng có nhiều thứ hay ho và hợp lý cho những ngày tiếp theo. Về khách sạn đã 11h đêm, gấu và bọn trẻ xem tivi và đi ngủ, còn em tạt ra đầu phố vào bar làm vài chai bia chém gió với đám khoai tây đến hơn 12h mới về, kết thúc ngày đầu tiên đáng thất vọng trên đất Thái.

To be continue...................................

Chỉnh sửa cuối:

haitranvn2002

Xe hơi
Đọc một số nhận xét của người Việt mình trên Agoda và Booking, cùng trường hợp của cụ, dường như người Thái có ý phân biệt với người Việt mình.

29l1_33940

Xe buýt
em đang muốn hè cho con em đi xuất cảnh lần đầu trong đời, điểm đến là thái lọ, em thì chúa gét đi tua, định tự dùng vốn bản thân như cụ mà đọc tới đây thú thật là em hết hứng rồi.

ladalienxo

Xe tải
Trải nghiệm mà cụ, rất thú vị cụ à

haitranvn2002

Xe hơi
29l1_33940: Chuyến trải nghiệm nước ngoài đầu tiên của trẻ con nhà em là Singapore. Sang đó gặp một gia đình người Đức, họ cũng có chung nhận định rằng đây là đất nước đáng để cho bọn trẻ đi lần đầu tiên. Nó hơi đắt một chút, nhưng sạch sẽ, an toàn và nhiều chỗ chơi cho bọn trẻ.

nowhereland

Xe điện
Sau một ngày đầy thất vọng và khá mệt vì di chuyển nhiều, ngủ qua một đêm và việc đầu tiên của buổi sáng là em cùng các thánh bơi nhà em phải vẫy vùng trong cái bể bơi của khách sạn. Phải nói là rất tuyệt, bể tuy hơi nhỏ nhưng cực sạch, sạch đến mức sau khi nhà em bơi thì có nhân viên đi hút bể và thả thêm clo làm sạch bể luôn. Không gian yên tĩnh và phối cảnh xunh quanh cũng khá ấn tượng, ngâm mình trong làn nước trong xanh vô cùng khoan khoái và tràn đầy năng lượng cho một ngày mới.

Theo kế hoạch vach ra từ ở nhà thì sáng ngày hôm nay sẽ đi thăm Sriracha Tiger Zoo, một địa điểm cách khách sạn em đang ở khoảng 50km. Nhưng trời nắng nóng đã làm nhụt trí của gấu khi phải di chuyển bằng xe máy ngại bọn trẻ đi đường xa nóng bức nên chuyển thành đi dạo quanh Pattaya và ra ngắm biển, ăn hải sản (vẫn theo tư vấn trên mạng là sát bờ biển có các hàng ăn cắm ô trên cát vừa ngắm biển vừa đánh chén luôn). Sau khi bơi, tắm và ăn sáng bằng đồ ăn mua sẵn chuẩn bị từ tối hôm trước ở Big C, nhà em xách xe lên đường.

Dạo vài vòng phố phường, ấn tượng đầu tiên là ở đây dân chấp hành luật giao thông rất tốt, đường 2 chiều luôn có vạch kẻ vàng ở giữa là vạch cấm để phân chia làn đường. Tình trạng lấn đè vạch là có nhưng rất hiếm, chủ yếu là xe máy chứ 4 bánh đi rất nghiêm chỉnh. Khi xe đi từ các ngõ nhỏ hay đường nhánh ra thường đứng chờ rất kiên nhẫn khi đường chính an toàn mới chạy ra. Người đi bộ cũng được tôn trọng dù không phải ai cũng sang đường ở điểm có vạch kẻ nhưng các phương tiện đều dừng và nhường ngay và luôn. Tuyệt đối không thấy trường hợp vượt đèn đỏ nào, kể cả là đi trước khi đèn xanh dăm ba giây như ở mình dù đèn đỏ ở đây là chờ cực lâu, phải đến 180 giây mỗi lần dù đường không thực sự đông xe. Em nghĩ chờ đèn đỏ lâu là giải pháp rất hay để rèn tính kiên nhẫn cho nguời tham gia giao thông, và dù dưới trời nắng nóng cháy da nhưng dân Thái vẫn vô cùng kiên nhẫn đứng chờ đèn.

Ấn tượng thứ 2 là ở đây lượng du khách quá tốt, em đi xuyên từ Đông sang Tây, từ Nam về Bắc, từ xa trung tâm cho đến gần và xuyên cả vào các ngõ ngách nhỏ đâu đâu cũng thấy khách nước ngoài mà dân da trắng là chủ yếu. Sau này vào siêu thị thấy cả rất nhiều ông bà già dân châu Âu đi shopping, họ sang đây thuê nhà và nghỉ dài hạn ở đây luôn. Nhìn mà thèm, thầm ước gì Việt Nam mình có ngày được lượng khách du lịch lớn như thế.

Pattaya thuần tuý là bãi biển du lịch nên đến đây hoàn toàn không nhìn thấy một con tàu đánh cá nào cũng như không có một chút mùi biển đặc trưng nào như các bãi biển nhà ta. Vì vậy nếu đặt mục đích ra đây để ăn hải sản, ngắm biển như nhà em thì quả thực là đã bị vỡ mộng, hải sản vẫn có nhưng không nhiều và thậm chí cả những siêu thị lớn như Big C cũng không thấy bóng dáng con cua con ghẹ nào. Đầu tiên nhà em ra đường Beach Road, nơi bên dưới bãi cát giờ đã cắm rất nhiều ô dù san sát và kê ghế bạt dài cho du khách nghỉ ngơi. Vào hỏi một hàng xem có đồ ăn không, câu trả lời là ok có thực đơn thoải mái chọn, ăn tính tiền ăn còn ghế bạt thì thuê mỗi ghế 20B ngồi đến lúc nào chán thì thôi. Nhà em dừng xe vào, cô chủ quán khá xinh lăng xăng vào gọi chồng ra xếp chỗ cho em để xe ở bên kia đường vì lúc đấy đã kín chỗ. Lại nói chuyện để xe, 4 bánh và 2 bánh đều có điểm quy định được dừng đỗ riêng và tất cả đều để dưới lòng đường, 2 bánh thì cứ chỗ nào có kẻ vạch ô trắng là phi cắm đầu vào chổng đít ra là để xe thoải mái, bất luận đấy là cửa hàng mặt tiền nhà nào và cũng không ai xua đuổi cả, quy định chung rồi.

Nhà em vào ngồi, xem thực đơn và hỏi nó nấu nướng ở đâu vì không thấy có bếp nào ở đấy, thì ra họ sẽ gọi món của nhà hàng đâu đó bên trong con đường đối diện và mang ra phục vụ. Nhìn bảng giá khá chát, các món ăn toàn từ 300B đến 500-600B mỗi món, tính sơ sơ nhà em mà gọi thì có khi phải tầm 3000B mới ổn, mà chưa biết nấu nướng có hợp khẩu vị không. Vậy là xem tái xem hồi một lúc nhà em bảo những món này không hợp, thông cảm nhé. Tưởng sẽ nhận được cái nhìn khó chịu, không ngờ cậu chủ quán rất vui vẻ ok luôn, cũng không đòi tiền thuê ghế gì cả. Thấy ổn, em mới hỏi vậy nếu tao mang đồ ăn của tao ra đây thuê ghế của mày ngồi có được không? Cậu ta bảo ok, cứ mỗi ghế 20B ngồi ghế nào tính tiền ghế đấy, duyệt! Lúc nữa tao quay lại, không quên dúi cho cậu ta 20B, cười tít mắt.

Em và gấu đưa bọn nhóc trở lại Big C, cũng ngay gần đấy để mua đồ ăn và cũng cho bọn trẻ chui vào chỗ có máy lạnh một chút. Ở trong siêu thị này đồ sống, chín đủ cả. Lại có ưu điểm là chỗ hàng tôm, cá.....sống đều có phục vụ làm sạch và nướng, hấp tại chỗ miễn phí, thậm chí là cấp thêm cho cả một số loại nước sốt và gia vị luôn (nhưng sau em ăn cũng không thấy hợp nên bỏ). Vậy là tôm sú, mực ống, cá hồi được nướng, hấp tại chỗ. Gấu em đi mua thêm gà rán, xôi xoài, cơm thịt, táo, dưa hấu cùng các loại gia vị và thìa, dĩa, đũa....v..v.....vèo phát đã đầy đủ, món ăn cả đống mà tất cả chưa hết 1000B. Lấy thêm một tập giấy quảng cáo ở siêu thị để lót bàn rồi quay trở lại quán bờ biễn lúc nãy thuê 4 cái ghế, gọi thêm 2 chai Chang và ít nước ngọt, vậy là cả nhà đánh chén một bữa no nê hả hê phê như con tê tê. Giữa trưa nóng nực ngổi trong bóng râm trên cát đánh chén và hưởng những cơn gió lộng từ biển cả cùng ngắm những cánh dù bay cao của đám khách thuê dù lượn đằng xa xa là một cảm giác rất yomost.

Ở đây họ mời chào luôn cả dịch vụ cho thuê dù lượn, lướt ván, motor nước...v..v.......nhưng nhà em có hai nhóc còn quá nhỏ nên đành nuốt nước bọt không tham gia được mấy môn này. Đành nằm, ngồi ngắm biển còn bọn nhóc thì thỉnh thoảng ra nghịch cát chứ biển chúng nó cũng không màng nữa, mà biển theo F1 lớn nhà em là tắm một lần sợ lắm rồi vì .......rác đen xì (thực ra có thể là tảo hay rong biển gì đó chết, nhưng không vớt bỏ kịp thời cũng là một bất cập ở đây).

Buổi sáng đầu tiên ở Pattaya đã trôi qua như thế.

Chuột bạch

Xe container
Cụ nowhereland không update đồ ăn bên Pat rồi, có cái chợ nhỏ , gần BigC toàn đồ ăn Thái, ăn cũng tạm được :D

Không thì vào khu Walking Street ăn uống cũng được, 1k bạt hơi phí, hehe

nowhereland

Xe điện
Cụ nowhereland không update đồ ăn bên Pat rồi, có cái chợ nhỏ , gần BigC toàn đồ ăn Thái, ăn cũng tạm được :D

Không thì vào khu Walking Street ăn uống cũng được, 1k bạt hơi phí, hehe
Vâng, ngày đầu em đến đấy lại tối muộn rồi sau khi vào cái nhà hàng củ chuối kia. Nhưng trải nghiệm thực tế thế mới có kinh nghiệm dù phải trả giá một chút, giờ mà em sang lại thì đừng hòng nhé, ngon, bổ, rẻ là cái chắc he he..

Mà ý cụ là Big C nào vì ở Pattaya em thấy có phải 3, 4 cái Big C, 2 cái em biết là Big C Supercenter và cái gần chỗ em ở là Big C Extra.

nowhereland

Xe điện
29l1_33940: Chuyến trải nghiệm nước ngoài đầu tiên của trẻ con nhà em là Singapore. Sang đó gặp một gia đình người Đức, họ cũng có chung nhận định rằng đây là đất nước đáng để cho bọn trẻ đi lần đầu tiên. Nó hơi đắt một chút, nhưng sạch sẽ, an toàn và nhiều chỗ chơi cho bọn trẻ.
em đang muốn hè cho con em đi xuất cảnh lần đầu trong đời, điểm đến là thái lọ, em thì chúa gét đi tua, định tự dùng vốn bản thân như cụ mà đọc tới đây thú thật là em hết hứng rồi.
Ở đâu cũng có cái hay và dở, em nghĩ thế. Nhưng em vẫn cho rằng Thái là điểm đáng để tham quan, cái dở cũng có nhưng cái hay nhiều hơn kể cả về con người và dịch vụ các cụ ạ.

Chuột bạch

Xe container
Vâng, ngày đầu em đến đấy lại tối muộn rồi sau khi vào cái nhà hàng củ chuối kia. Nhưng trải nghiệm thực tế thế mới có kinh nghiệm dù phải trả giá một chút, giờ mà em sang lại thì đừng hòng nhé, ngon, bổ, rẻ là cái chắc he he..

Mà ý cụ là Big C nào vì ở Pattaya em thấy có phải 3, 4 cái Big C, 2 cái em biết là Big C Supercenter và cái gần chỗ em ở là Big C Extra.
Ah, Big C gần Big Eyes Pat , em chả nhớ tên nó là gì ?

Bọn em ngồi ăn mãi, hết đâu hơn 300 bath

kaka84

Xe đạp
thích thật mong muốn dc một lần đi

Chuột bạch

Xe container
Góp với cụ mấy cái ảnh đường đi, Pat 2010

bọn e đi từ sb Sub

nowhereland

Xe điện
:D, vậy cụ có hứng đi tour lại chưa? Vì cơ bản đi tour, có HD chuyên nghiệp nên trường hợp này khó xảy ra, nếu cụ chưa đi Thái bao giờ thì thử nghiệm tour, để y tuyến điểm là những lần sau chỉ cần book vé và lên đường, hehe
Tour mà không có 8 điểm tham quan & mua sắm bắt buộc là em thích đấy, cho nhẹ đầu. Nhưng hôm nào cũng dậy từ sáng sớm, ngày nào cũng dành 5, 6 tiếng cho các điểm bắt buộc nói trên và tối gần đến giờ đi ngủ mới được về khách sạn thì em sợ, nhất là hoàn cảnh có nhiều trẻ con như em.

Chuột bạch

Xe container
Hì hì, tour bên e vẫn có tgian cho khách tự do ban đêm mà cụ ơi, sau ăn tối là free mà, đâu có dắt đi lòng vong tận khuya, còn các điểm tham quan là chủ yếu, như khách NN về VN toàn đi Hạ Long, Bái Đính í mà, cụ tham khảo tour bên e nhé
Tour nào thì cũng lùa khách từ sớm, về muộn - tắm xong ngủ luôn

KS thì xa trung tâm, HDV suốt ngày dọa khách về móc túi - cướp giật

Hehe, cực lắm mới phải đi tour

29l1_33940

Xe buýt
:D, vậy cụ có hứng đi tour lại chưa? Vì cơ bản đi tour, có HD chuyên nghiệp nên trường hợp này khó xảy ra, nếu cụ chưa đi Thái bao giờ thì thử nghiệm tour, để y tuyến điểm là những lần sau chỉ cần book vé và lên đường, hehe
E dính 1 tua đi thái lúc trẻ xong e gét luôn. Lùa như lùa gà. Dậy rõ sớm. Về thì rõ muộn. Mua sắm thì toàn kiểu bắt buộc phải mua ở điểm mà hdv chỉ. Mình ko mua thì tỏ thái độ ngay. Nói thì rõ lắm nhưng toàn trật lất những cái khách muốn biết. E bật bố nó gu gồ. Xong.

khoizenzen

Xe hơi
e cũng chưa được sang đây bao giờ...nhưng thấy vé tỏu khá rẻ lên chắc có thể em sẽ quyết định...thấy bảo đồ ăn ngon lắm

russian_blue

Xe buýt
Hành trình ăn Tết trên đất Thái nhưng thực ra lại bắt đầu vào những ngày đầu hè nóng bỏng năm 2015. Số là em đang lang thang trên mạng tìm chuyến bay giá rẻ cho cả nhà (gồm em, gấu và 3 F1) đi tắm biển miền Trung, dự là Huế - ĐN - Hội An nhưng vô tình lại vớ được ông Air Asia đang khuyến mại đi Thái với giá cực rẻ mà ngày hôm sau là hạn cuối cùng mở bán. Hội ý nhanh với gấu và quyết định luôn là miền Trung đi lúc nào chẳng được, Thái luôn cho nó máu và quyết luôn dịp Tết (vì nhà em cũng có dự định Tết sẽ đi chơi) vì F1 và cả gia đình được nghỉ dài. Vậy là book, đen cái là vào đúng ngày cuối tuần nên chịu chết không ra ngân hàng nạp tiền vào thẻ nội địa để thanh toán được, đành phải rút thẻ Visa ra, mà bọn AA này rất chuối, thành toán thẻ Visa bị cộng thêm đến hơn $10USD cho mỗi vé. Không có cửa nào khác đành chấp nhận chi nhiều hơn 1000k so với thanh toán thẻ nội địa, đành tự an ủi dù sao cũng còn rẻ chán.

Chi phí vé máy bay của nhà em đây:

Mua vé xong rồi mới thấy rằng mình chưa khôn lắm, thứ nhất là vụ hành lý em mua hành lý gửi (chỉ mình em thôi) là 30kg cả đi lẫn về, lẽ ra chỉ nên mua 1 chiều về thôi còn đi có cái quái gì đâu, xách tay cũng đủ bét nhoè rồi. Và cái dở thứ 2 là giờ bay hơi củ chuối, chuyến đi thì ok nhưng về quá sớm phải check out khách sạn lúc 4h30 sáng để ra sân bay, sau khi mua vé rồi mới kiểm tra thì Vietjet và Jetstar cũng có vé về chỉ đắt hơn tí tí (tầm chưa đến 2 triệu cho cả nhà em) mà giờ bay của nó đẹp hơn nhiều. Chưa kể Vietjet và Jetstar bay đến sân bay Suvarnabhumi thuận tiện cho việc di chuyển vào Bangkok hơn rất nhiều so với AA đáp xuống ở Don Mueang.

Kinh nghiệm rút ra là cụ/mợ nào định đi thì khi săn vé nhớ kiểm tra kỹ càng các hãng để so sánh, cái nào thực sự hợp lý và thuận tiện thì hãy mua.

To be continue.........
e đào thớt lên , cụ review tiếp đi cụ ơi,e đọc đang vào :D Tết các năm sau cụ có đi Thái nữa ko cụ ?

nowhereland

Xe điện
e đào thớt lên , cụ review tiếp đi cụ ơi,e đọc đang vào :D Tết các năm sau cụ có đi Thái nữa ko cụ ?
Ối giời!
Đợt trước em đang viết thì có cụ nào đấy quăng cái ảnh rác lên làm mất hết hứng viết, nên cũng lỗi với nhiều cụ hóng. Từ đấy đến nay nhà em thêm chuyến Sing - Mã Lai và Philipines nữa rồi mà ngại viết.
Về cơ bản thì các cụ phải máu, còn Thái lành, an ninh tốt nên cứ đi là được, tiếng Anh chưa tốt thì dùng bổ sung tiếng Việt rồi cũng hiểu hết ấy mà. Giờ lại có cả Google nên cũng khá tiện, đủ thứ.
Vâng, em sẽ cố gắng review nốt thớt này chi tiết một tí để các cụ đi sau có thể tham khảo. Ảnh ọt thì em xin nợ vì đã chụp ít lại cất vào máy tính mất rồi,à giờ thì toàn dùng phone thôi.

russian_blue

Xe buýt
Ối giời!
Đợt trước em đang viết thì có cụ nào đấy quăng cái ảnh rác lên làm mất hết hứng viết, nên cũng lỗi với nhiều cụ hóng. Từ đấy đến nay nhà em thêm chuyến Sing - Mã Lai và Philipines nữa rồi mà ngại viết.
Về cơ bản thì các cụ phải máu, còn Thái lành, an ninh tốt nên cứ đi là được, tiếng Anh chưa tốt thì dùng bổ sung tiếng Việt rồi cũng hiểu hết ấy mà. Giờ lại có cả Google nên cũng khá tiện, đủ thứ.
Vâng, em sẽ cố gắng review nốt thớt này chi tiết một tí để các cụ đi sau có thể tham khảo. Ảnh ọt thì em xin nợ vì đã chụp ít lại cất vào máy tính mất rồi,à giờ thì toàn dùng phone thôi.
tại năm nay e cũng có nhu cầu đi tự túc như cụ nên nhiệt tình hóng review luôn ạ :D