[Funland] Bánh cuốn và các quán bánh cuốn ngon

Thanmen

Xe buýt
Bánh cuốn Hạ Long ( chỗ Cây bàng ) nhà em ,bánh cuốn nhân thịt ăn với chả mực , bánh tráng mỏng , béo tròn , nước chấm quên sầu , chán mỗi chỗ ngồi và quá đông vào buổi sáng

bánh cuốn HL.jpg
E ăn đủ loại bánh cuốn việt trì ,cao bằng (tráng bánh = bếp củi),hà nam,hải phòng (than bùn) vẫn thích bánh cuốn quảng ninh nhất, đặc trưng nhất là nước chấm giấm làm bằng giấm handmade,hành phi+ chả mực ăn kèm (bếp than kíp lê hồng rực) Còn bánh cuốn thổ đu mà báo chí tung hô chỉ thuộc hạng con cháu so với các loại trên

Thanmen

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi,
Em vừa đc cho 1kg bánh cuốn Nam Định với túi hành phi và nước mắm. Em để vào tủ lạnh rồi.
Sáng mai muốn bánh mềm như mới thì nên làm thế nào ạ? Em nghĩ đc mỗi cách cho vào quay vi sóng,
Em hóng các cụ bảo xong e ngủ ạ. Sáng mai cứ thế làm,
Quay vi sóng là cả một nghệ thuật công phu đấy, mỗi loại thức ăn đều có chế độ riêng. Như món của bác thì cho bánh ra đĩa, lấy màng bọc thực phẩm bọc kín cả đĩa và bánh, cho vào lò, để công suất 400 thôi và lần1 quay 30 giây thôi, tiếp lần 2,3(20s) sờ bánh nóng đĩa cũng nóng thì chốt phát cuối 800 chỉ 10s

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Năm ngoái em đi Huế, thuê 1 cái homestay hơi xa nên vào Now book đồ ăn. Em mò đc 1 quán bánh ướt. Ăn giống bánh cuốn nhưng họ ăn với thịt heo quay hoặc thịt heo luộc và có một ít dưa giá, rau thơm đi kèm.Em chọn mua suất có thịt heo quay. Bon mồm cũng hết gần 2 suất 😂🤣🤣😂.
Cụ nào đi Huế có thể thử món này
https://m.thanhnien.vn/doi-song/nhip-song-dia-phuong/thuong-thuc-banh-uot-xu-truoi-giua-long-co-do-449736.amp
Cơ bản là cái này ăn với gì cũng hợp, như bánh mì cũng vậy :">

Vo_thuong

Xe điện
Nhận xét và quan điểm của cá nhân em:

Một nơi mà được "giang cư mận" gọi là "nước lạ" có những người dân nổi tiếng với sự nghèo đói, và đi đến đâu cũng "nổi tiếng" đến độ ............. mà sản sinh ra một món ăn goi là ngon so với một nơi là thủ đô văn vật, với bao người tài giỏi tập trung cũng như sản sinh (phát nguồn) ra văn hóa Tràng An có món bánh cuốn Hà Nội (Thanh Trì) thì em e ..................

Mình tôn trong sự khác biệt và dẫu không kỳ thị, hay phân biệt vùng miền nhưng "Nghệ sĩ nào thì có khán giả đó" nên văn hóa ntn nào thì nơi sản sinh ra nó như thế ấy!

PR cho một sản phẩm (món ăn) hay cửa hàng ra trước công chúng là điều nên làm và tự do của mỗi người, của Media. Nhưng PR quảng bá theo kiểu "Lấy hai tay che trời" hay của quê tôi là nhất thì ...................
1. Theo em thì người Thanh Hóa có một đặc điểm hơi khác biệt đối với vùng khác đó là cái tôi của họ rất lớn và điều đó dẫn đến việc họ thường coi mình là đúng - kể cả đối với những việc họ rõ ràng là không đúng (hoặc chưa đúng) => ứng xử hơi khác người và hay bị kỳ thị, thậm chí khá nổi tiếng. Đây là điều không hay nhưng có khi lại hay (thế mới lạ) - đặc điểm này cũng lý giải là tại sao Thanh Hóa là đất có nhiều vua nhất (cái tôi lớn mà). Bản thân tôi có khá nhiều bạn bè người TH nhưng không phải ai cũng "nổi tiếng" như cụ suy nghĩ, cũng người này người khác, chỉ có cái tỷ lệ "hơi khó chịu" cao hơn tý mà thôi. Thế nên theo em thì ko nên áp đặt cho mình cái suy nghĩ đó để mà kỳ thị :). Tất nhiên là cụ hoàn toàn có quyền suy nghĩ như thế, ở đây chỉ là trao đổi đúng theo tinh thần Fun của Otofun thôi.
2. Cụ nói rằng đất nghèo, người không hay thì không có sản phầm ngon - em e rằng hơi phiến diện. Với món bánh cuốn - qua nhận xét của các cụ thì em cho rằng "chả có nơi nào là ngon nhất hoặc chiếm ưu thế" vì riêng trong thớt này đã mỗi người một ý rồi. Tuy nhiên, có một món em cho rằng Thanh Hóa làm ngon bậc nhất đó là nem chua. Em đã từng ăn khá nhiều loại nem chua trên khắp cả nước như Tuy hòa, Bình định ...và khá nhiều nơi khác nhưng theo em thì nem chua Thanh hóa vẫn là #1.
3. Hà Nội là thủ đô nên người mọi nơi đổ về đây mang theo "tinh túy" của các vùng miền, trong đó có cả các món ăn, tuy nhiên nhiều khi món ăn đó muốn ngon lại phải dùng nguyên liệu và các thứ khác của vùng đó, thế nên khẳng định mòn ăn ở HN ngon hơn cũng chưa có cơ sở lắm.

Moriarty

Xe container
Hàng bánh cuốn ngon nhất e đc ăn là hàng rong "Ai bánh cuốn Thanh Trì kooooooo...." thỉnh thoảng sáng mẹ em mua về cả nhà ăn sáng.

cafe79

Xe máy
Năm 2002, em tấm chiếu mới về làm tại Phồng, sáng nào cũng bánh cuốn mà ko chán.
Vừa rẻ vừa ngon, hình như có 3-5000đ/suất thì phải. Nước chấm nóng hổi, ngọt vị xương hầm cùng với 1, 2 miếng chả cá, đủ no để chiến đến trưa.
Bánh cuốn phủ lý thì đôi lần 1 năm vì là quê ngoại, về cúng giỗ các cụ toàn bắt xe dừng để chén, cũng ngon nhưng ko ấn tượng như bánh ở Phòng.
Nhớ quá.

haivina

Xe điện
Em chỉ thích ăn bánh cuốn kiểu ngày xưa, bánh nguội xếp lớp, mỏng, mềm, nhân có ít hành, mộc nhĩ. Ăn bánh nóng nhân thịt tráng tại chỗ kiểu bây giờ thấy nó cứ nhớt nhớt, kinh kinh, ăn mỗi lần rồi thôi.

VCHDHN

Xe container
Em chỉ thích ăn bánh cuốn kiểu ngày xưa, bánh nguội xếp lớp, mỏng, mềm, nhân có ít hành, mộc nhĩ. Ăn bánh nóng nhân thịt tráng tại chỗ kiểu bây giờ thấy nó cứ nhớt nhớt, kinh kinh, ăn mỗi lần rồi thôi.
Kiểu như cụ tả tên là bánh cuốn Thanh Trì :)

Big Bang

Xe điện
1. Theo em thì người Thanh Hóa có một đặc điểm hơi khác biệt đối với vùng khác đó là cái tôi của họ rất lớn và điều đó dẫn đến việc họ thường coi mình là đúng - kể cả đối với những việc họ rõ ràng là không đúng (hoặc chưa đúng) => ứng xử hơi khác người và hay bị kỳ thị, thậm chí khá nổi tiếng. Đây là điều không hay nhưng có khi lại hay (thế mới lạ) - đặc điểm này cũng lý giải là tại sao Thanh Hóa là đất có nhiều vua nhất (cái tôi lớn mà). Bản thân tôi có khá nhiều bạn bè người TH nhưng không phải ai cũng "nổi tiếng" như cụ suy nghĩ, cũng người này người khác, chỉ có cái tỷ lệ "hơi khó chịu" cao hơn tý mà thôi. Thế nên theo em thì ko nên áp đặt cho mình cái suy nghĩ đó để mà kỳ thị :). Tất nhiên là cụ hoàn toàn có quyền suy nghĩ như thế, ở đây chỉ là trao đổi đúng theo tinh thần Fun của Otofun thôi.
2. Cụ nói rằng đất nghèo, người không hay thì không có sản phầm ngon - em e rằng hơi phiến diện. Với món bánh cuốn - qua nhận xét của các cụ thì em cho rằng "chả có nơi nào là ngon nhất hoặc chiếm ưu thế" vì riêng trong thớt này đã mỗi người một ý rồi. Tuy nhiên, có một món em cho rằng Thanh Hóa làm ngon bậc nhất đó là nem chua. Em đã từng ăn khá nhiều loại nem chua trên khắp cả nước như Tuy hòa, Bình định ...và khá nhiều nơi khác nhưng theo em thì nem chua Thanh hóa vẫn là #1.
3. Hà Nội là thủ đô nên người mọi nơi đổ về đây mang theo "tinh túy" của các vùng miền, trong đó có cả các món ăn, tuy nhiên nhiều khi món ăn đó muốn ngon lại phải dùng nguyên liệu và các thứ khác của vùng đó, thế nên khẳng định mòn ăn ở HN ngon hơn cũng chưa có cơ sở lắm.
Các Cụ nói về món ăn mà quên mất một điều, mỗi sản vật nó có tính vùng miền của nó. Cây Húng láng chỉ có vị đặc trưng khi trồng ở Láng, mang sang khu vực khác nó đã phai nhạt đi ít nhiều. Thế cho nên người dân địa phương thường khen một sản vật nào đó, một món ăn nào đó là nhất cũng có cái lý của nó.

tranmanhha

Xe điện
Em cũng đã đi các tỉnh ăn nhiều loại bánh cuốn, kể cả Cao bằng, Hà Nam. Em thấy bánh cuốn ở đối diện BV Việt Đức là ngon nhất. 25k/suất. Bánh cuốn nhân thịt, đã bao gồm 2 quả trứng cuốn vào 2 cái bánh. Với em, cứ phải nhân thịt, chứ nhân chay nhạt mồm nhạt miệng lắm.

santavn

Xe tải
Bánh cuốn Hạ Long ( chỗ Cây bàng ) nhà em ,bánh cuốn nhân thịt ăn với chả mực , bánh tráng mỏng , béo tròn , nước chấm quên sầu , chán mỗi chỗ ngồi và quá đông vào buổi sáng

bánh cuốn HL.jpg
Đúng đặc sản quê em, tuyệt tác, Trên HNI thì nhà e vote cho Bánh cuốn Nguyễn Bỉnh Khiêm

santavn

Xe tải
Nem chua giờ ai ăn, chết đen sì người, :D, cá nhân e đi TH bao lần, nhưng không thấy có gì gọi là ngon cả (kể cả Hoa hậu, hihi)

leanhduc1707

Xe tăng
E lại thích ăn bánh cuốn Tuyên Quang

Vo_thuong

Xe điện
Nem chua giờ ai ăn, chết đen sì người, :D, cá nhân e đi TH bao lần, nhưng không thấy có gì gọi là ngon cả (kể cả Hoa hậu, hihi)
Úi, nem chua ngon mà cụ.
Tuần trước đi công tác TH mang về mấy chục cái nem, mang cho hàng xóm và tổ chức 1 bữa nhậu "tự phát" ngay trước cửa, bà con ăn ai cũng tấm tắc khen ngon, có cụ còn nói "từ bé đến giờ chưa bao giờ ăn nem ngon như thế này" - mà công nhận ngon thật :). Mỗi tội nem chua làm từ thịt sống, ko nên ăn nhiều quá - xét về mặt an toàn vệ sinh thực phẩm :)

vneseman

Xe lăn
Em không hợp bánh cuốn Cao Bằng, chắc ở đâu quen đấy em quen với kiểu chấm HN hơn.

TamMao2612

Xe buýt
ở ngõ đối diện cổng trường tiểu học Kim liên có hàng bánh cuốn siêu ngon. Em lần nào về cũng phải ăn gần như sáng nào cũng ăn. Chị bán bánh cuốn cũng đẹp gái. 2 năm nay không về thăm không biết có còn không.

bảo châu

Xe điện
Cụ lại ngược với em.
Em từ bé tí ngửi thấy mùi bánh cuốn Thanh Trì (mùi hành + nước mắm) là sợ :)) hôm nào bà mua đói lắm mới phải ăn, mà ăn xong đầy bụng luôn.

Chuotluoi

Xe tải
Mồm em ăn thì em chốt, mồm cụ ăn thì cụ chốt. Sao cụ cấm em? 🤣 Bánh dày thì em lại công nhận Hà Nội ngon nhất đấy.😂
Tại vì cụ nói cái câu thua hết bánh cuốn Làng Kênh. Ẩm thực nó thuộc về văn hóa, liên quan rất nhiều đến vùng miền. Người HN thích bánh cuốn HN, người Thanh Hóa thích bánh Thanh Hóa, dân HP lại chỉ thích bánh cuốn HP,... Nhưng ai mà bảo món nơi này thua món nơi kia là ấu trĩ, vì mỗi nơi một văn hóa ẩm thực khác nhau.
Cá nhân e, bánh cuốn ăn ngon thì cần 2 yếu tố: nước chấm ngon và bánh cuốn mỏng thơm (không bị đầy bụng). Thế là ok, chứ nước chấm từ xương, từ mắm, từ xì dầu,... gì cũng được, miễn mình cảm thấy ngon là ok.