[Funland] Bánh cuốn và các quán bánh cuốn ngon

hxduong

Xe lăn
Bánh cuốn theo mình là một món khá đặc biệt, đó là nếu người nào được ăn bánh cuốn tại nơi mình sinh ra và lớn lên thì khi trưởng thành sẽ cho rằng bánh cuốn ở đấy là ngon nhất, những quán khác không ngon bằng.
Ngay trong đây và nhiều người mình đã gặp thì người ở Nam Định nói tôi chỉ thích ăn bánh cuốn Nam Định, người ở Hà Nội thì bảo bánh cuốn Thanh Trì mới xứng đáng là bánh cuốn, người ở Thanh Hoá thì bảo cảm giác ăn bánh cuốn ở Thanh Hoá không chỗ nào sánh được, người ở Phủ Lý bảo bánh cuốn quê tôi là ngon nhất, người Nghệ An bảo chưa ăn bánh cuốn Nghệ An là chưa được ăn món bánh cuốn tuyệt vời nhất, người Hải Dương dù ăn chỗ khác cũng không thấy ngon bằng quê mình.
Như mình thì tại nơi mình sinh ra và lớn lên không có bánh cuốn đặc trưng, mãi về sau tìm những quán ở Hà Nội giống như vậy để ăn mới biết đó là bánh cuốn Cao Bằng, và đúng là chỗ mình đều làm kiểu bánh cuốn như vậy.
Mình cũng thấy những loại bánh cuốn của các vùng miền khác không ngon bằng loại bánh cuốn mình được ăn từ hồi bé đến khi trưởng thành!
Suy nghĩ những 2 năm mới edit xong comt :D

playstation_vn

Xe tải
Ăn bánh cuốn Việt Trì cực kỳ ngon, bánh cuốn thì không có gì đặc sắc nhưng thịt nướng và nước chấm họ pha ngon lắm
Em rể Việt Trì đây, nhưng mà quen nước chấm của HP rồi nên thấy nước chấm ở VT không đặc sắc lắm.

Asura

Xe tăng
Em dân Hải Phòng nhưng mất gốc. Cả nhà vẫn ở HP dưng mà em về dễ lạc đường, không lạc đường thì cũng không biết tên đường/ ngõ mà chỉ biết đi về đến nhà :)) . Tuy nhiên, em nghiện bánh cuốn các loại. Thời còn sinh viên hơn 20 năm trước, vác xe đạp lên tàu về quê, cứ xuống ga là em phải dừng lại ăn bánh cuốn Hải Phòng cái đã. Vì khu chợ GA (cũ) là trung tâm ẩm thực hàng đầu của HP (thời đó)

Bánh cuốn Hải Phòng đúng là cũng khác biệt ở nước chấm nhưng hình như ko giống các cụ mô tả. Nước chấm HP là nước xương + hải sản ninh đặc, thịt băm viên (rán ròn vỏ rồi mới cho vô nước chấm đón đun nóng nhẹ). Giờ em về HP ko có hàng nào như vậy nữa nên mẹ em toàn tự làm nước chấm cho em thôi !!

Bang lang

Xe điện
Em dân Hải Phòng nhưng mất gốc. Cả nhà vẫn ở HP dưng mà em về dễ lạc đường, không lạc đường thì cũng không biết tên đường/ ngõ mà chỉ biết đi về đến nhà :)) . Tuy nhiên, em nghiện bánh cuốn các loại. Thời còn sinh viên hơn 20 năm trước, vác xe đạp lên tàu về quê, cứ xuống ga là em phải dừng lại ăn bánh cuốn Hải Phòng cái đã. Vì khu chợ GA (cũ) là trung tâm ẩm thực hàng đầu của HP (thời đó)

Bánh cuốn Hải Phòng đúng là cũng khác biệt ở nước chấm nhưng hình như ko giống các cụ mô tả. Nước chấm HP là nước xương + hải sản ninh đặc, thịt băm viên (rán ròn vỏ rồi mới cho vô nước chấm đón đun nóng nhẹ). Giờ em về HP ko có hàng nào như vậy nữa nên mẹ em toàn tự làm nước chấm cho em thôi !!
Đúng là mỗi người một khẩu vị. Em ko thích bánh cuốn nên có mghe các cu tả hấp dẫn thế nào em cũng ko thèm. Em ko thích vị nước chấm và giò chả nói chung. Tuy nhiên ăn với thịt nướng thì ok. Nước chấm có thể lấy nước cốt đã ướp thịt ( bao gồm hành và nước mắm, tiêu) đun lên rồi lọc vad cho vaod nước chấm, đậm Đà hơn rất nhiều.

Vu Minh Phong

Xe hơi
Chắc các cụ quê ở đâu thì quen ăn bánh cuốn ở đấy thôi. Như em quê Thái Bình thì cũng chỉ ăn quen bánh cuồn Tiền Hải. Bánh cuốn nhân hành phi, ăn với chả rán nóng hổi.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Chắc các cụ quê ở đâu thì quen ăn bánh cuốn ở đấy thôi. Như em quê Thái Bình thì cũng chỉ ăn quen bánh cuồn Tiền Hải. Bánh cuốn nhân hành phi, ăn với chả rán nóng hổi.
Em công nhận là yếu tố môi trường như gia đình, quê hương đã nhào nặn gu ẩm thực của chúng ta. Mặt tiêu cực và rủi ro duy nhất là nó có thể làm chúng ta trở thành ếch ngồi đáy giếng về ẩm thực và khiến chúng ta khó cởi mở với các phong cách ẩm thực xa lạ

harrynh

Xe điện
Ngày bé ở Hà Nội thì bánh cuốn chỉ chấm nước mắm có pha chế thêm cho hợp khẩu vị, lấy đâu ra chả quế, nên cảm nhận về bánh cuốn, mộc nhĩ, hành phi rõ nét và nhớ lâu. Giờ thêm chả quế cũng ngon, mùi chả quế thơm thơm cùng các loại rau mùi dễ chịu.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Ngày bé ở Hà Nội thì bánh cuốn chỉ chấm nước mắm có pha chế thêm cho hợp khẩu vị, lấy đâu ra chả quế, nên cảm nhận về bánh cuốn, mộc nhĩ, hành phi rõ nét và nhớ lâu. Giờ thêm chả quế cũng ngon, mùi chả quế thơm thơm cùng các loại rau mùi dễ chịu.
Tuổi thơ em không ở HN nên không rõ cách đây vài chục năm HN phổ biến bánh cuốn có nhân hay không nhân?

maximax903

Xe điện

Cụ đã vào quán bánh cuốn ngã 3 Lương Khánh Thiện - Nguyễn Khuyến chỗ gần chợ Ga chưa? Hàng này chỉ bán buổi tối tới đêm muộn thôi.

harrynh

Xe điện
Tuổi thơ em không ở HN nên không rõ cách đây vài chục năm HN phổ biến bánh cuốn có nhân hay không nhân?
Quán có, quán ko cụ ạ, tùy tay người bán, có phải là công thức mặc định đâu, mình ăn thấy ngon là được, mỗi loại lại có hương vị riêng cụ nhỉ.

haiyen1012

Xe điện
Em ăn nhiều loại bánh cuốn rồi thì có 1 nhận xét là bánh cuốn Hà Nội, Hải Phòng, Cao Bằng, Phủ Lý đều có những đặc trưng riêng và đều ngon nhưng em vẫn thích nhất là bánh cuốn Thanh Trì tráng mỏng ăn với chả mỡ và đậu rán nóng

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em ăn nhiều loại bánh cuốn rồi thì có 1 nhận xét là bánh cuốn Hà Nội, Hải Phòng, Cao Bằng, Phủ Lý đều có những đặc trưng riêng và đều ngon nhưng em vẫn thích nhất là bánh cuốn Thanh Trì tráng mỏng ăn với chả mỡ và đậu rán nóng
Cụ/ mợ nhận xét nốt về bánh cuốn trong dim-sum của ẩm thực TQ cho đủ bộ 😄

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Bánh cuốn Hà Nội em ăn thấy dở ẹc, quá dở, bột hay bị chua ăn rất khó chịu. Ngon phải nói Thanh Hoá, Phủ Lý, Vân Đình. Bánh cuốn Cao Bằng cũng rất ngon và đặc sắc ạ

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Bánh cuốn dễ ăn, nhưng với em phải cuốn không được bôi dầu.

havimex

Xe hơi
Nhớ mãi quả cũng vài năm rồi, vợ chồng em thử ăn 1 quán bánh cuốn khá nổi tiếng ở trần huy liệu gần kim mã. Ăn ko hợp khẩu vị mà giá thì chát thôi rồi