[Funland] Bánh Trung thu của ta quá đắt hay của TQ quá rẻ

dinhngocthach

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ họ tính cả % tồn vì hàng này có vẻ tồn nhiều, chiết khấu % cho đại lý nhiều quá nữa nên nó đắt vậy.
Tính NL, nhân công & lãi 25-30% thì 25k-35k/bánh là hợp lý với các loại nhân cơ bản. Thêm quả trứng muối thì 5k.
Như em tự làm bánh dẻo để ăn thì 70k tiền bột nếp 500gr/nước đường/Tinh dầu hoa bưởi + 45k nhân nhuyễn trà xanh 500gr, khay nhựa 500đ/c, túi 500đ/c. Làm đc 9 bánh 150gr. Tính tổng gần 15k/bánh dẻo.
Nếu thêm cái hộp cứng đóng 4 bánh đẹp thì tầm 3k/bánh nữa. Đấy là em mua lẻ ở các web bán đồ làm bánh trung thu. Nhà máy họ làm NL sẽ rẻ hơn vì số lượng nhiều và nhiều thứ họ tự làm.
Cụ vừa làm vừa phá à?
Với 70k kia thì cụ mua ít nhất được 1kg bột nếp loại xịn mịn. Bọn làm bánh công nghiệp nó mua bột nếp từ 20k trở xuống thôi.
1kg nguyên liệu bột ,nhân, đường thì phải làm được 1,2 đến 1,3 kg bánh.
Em thấy của cụ ít nhất phải 1,5kg nguyên liệu( chưa kể nước đường) mà làm chưa được 1 kg bánh là sao??

ung_sung_tu_tai

Xe container
Nếu cứ tính theo tỷ lệ của người bán lẻ và bán buôn thì chi phí của người đi mua nguyên liệu về tự làm hoặc làm bán dăm bảy kg cho viu sẽ tăng khoảng 30% so với người sản xuất để kinh doanh. Với sản xuất quy mô thì có khi còn giảm đến 50% ý

Em nghĩ họ tính cả % tồn vì hàng này có vẻ tồn nhiều, chiết khấu % cho đại lý nhiều quá nữa nên nó đắt vậy.
Tính NL, nhân công & lãi 25-30% thì 25k-35k/bánh là hợp lý với các loại nhân cơ bản. Thêm quả trứng muối thì 5k.
Như em tự làm bánh dẻo để ăn thì 70k tiền bột nếp 500gr/nước đường/Tinh dầu hoa bưởi + 45k nhân nhuyễn trà xanh 500gr, khay nhựa 500đ/c, túi 500đ/c. Làm đc 9 bánh 150gr. Tính tổng gần 15k/bánh dẻo.
Nếu thêm cái hộp cứng đóng 4 bánh đẹp thì tầm 3k/bánh nữa. Đấy là em mua lẻ ở các web bán đồ làm bánh trung thu. Nhà máy họ làm NL sẽ rẻ hơn vì số lượng nhiều và nhiều thứ họ tự làm.
Cụ vừa làm vừa phá à?
Với 70k kia thì cụ mua ít nhất được 1kg bột nếp loại xịn mịn. Bọn làm bánh công nghiệp nó mua bột nếp từ 20k trở xuống thôi.
Em thấy của cụ ít nhất phải 1,5kg nguyên liệu( chưa kể nước đường) mà làm chưa được 1 kg bánh là sao??

NNS

Xe ngựa
món bánh Trung thu này thì các nhà sản xuất nó xác định bán đc 1/3 số bánh là đã đủ cả lãi lẫn vốn, sau đó đại hạ giá, ế quá nó mang về đập bẹp ra dập thành cái món chả miếng gì cứng đơ bán ở mấy quán nước trà đá bình dân ý, thế nên các cụ tự biết giá những chiếc bánh trung thu nó cao thế nào để gánh cho số bánh ế thôi

mabu44

Xe tăng
Từ lâu bánh trung thu đã nâng tầm thành quà biếu tặng, cho nên bị thổi giá quá cao. Ai cũng nghĩ cả năm dùng có 1 lần nên tặc lưỡi mua. So sánh với với TQ thì ko cần thiết, nhưng em so sánh với các bánh bình thường vẫn bán thì đã thấy giá trên trời rồi. Xưa chỉ có bánh nướng và bánh dèo, nhân thập cẩm, đậu xanh, giờ tràn lan các loại tên gọi để nâng giá, vỏ xanh đỏ tím vàng thành quà tặng là giá tăng vài trăm ngay. Như vậy giá trị thực cái bánh chắc chỉ 30% giá bán là cùng.

bonongcoc

Xe buýt
Cụ vừa làm vừa phá à?
Vầng, em mua lẻ tự làm ăn chơi thôi mà nên cũng chẳng tính toán lắm. Em mua trên abby.vn-chỗ các mẹ hay túm tụm mua tự làm cho vui là chính. 500gr bột Xuân đỉnh, 500ml nước đường, 1 lọ tinh dầu bưởi... họ combo tất là 70k cho tiện.

muoibaconcho

Xe điện
Một hộp dư lày là 4 cái, có tí trứng muối, đậu, mùi sầu riêng, đảm bảo VSATTP. Nguyên liệu gần giống bánh TT, tất nhiên cũng đủ loại ngon rẻ mà giá cả khác nhau. Giá mua tại siêu thị cho loại rẻ là 50k/4 cái, tức là 12.5k/ 1 cái, đã bao gồm lợi nhuận cho nhà sx, nhà phân phối, thuế VAT. Nếu mua ngoài, ko VAT thì phải rẻ hơn nữa.
Cho nên cái bánh TQ bé tí thì 3-4k 1 cái là chả rẻ chả đắt.
E nhớ hồi xưa còn truyền tin nhau trứng gà TQ là trứng giả vì nó rẻ quá. :)

hakubyo

Xe máy
Thực ra từ hồi các loại bánh tàu giá rẻ tràn vào ta, đã có cả tỉ bài báo gây hoang mang như thế này rồi. Và em nói thẳng đây là cách gây hoang mang dư luận mà không có bằng chứng rõ ràng.

Để đánh giá 1 sản phẩm là an toàn hay không thì phải đem mẫu đi xét nghiệm, đánh giá toàn diện các thông số về thành phần, vi sinh, hoá chất ... Nhưng cái việc đơn giản như vậy mà không ai làm :D. Giơ cái bảng xét nghiệm toàn diện vsattp ra là ai cũng biết sạch bẩn thế nào ngay.

Nhưng sợ là đem đi đánh giá xong lại còn an toàn, đảm bảo hơn cả hàng công ty thì toi ấy nhỉ:)). Còn chất bảo quản 100% là phải có nhé các cụ. Quan trọng liều lượng thôi. Đã là sản phẩm công nghiệp không có chất bảo quản rất dễ dẫn đến ngộ độc thực phẩm như trường hợp pate Minh Chay. 70% các trường hợp bị ngộ độc thực phẩm là do vi sinh vật, tức là không có chất bảo quản đó ạ.

kysingheo

Xe buýt
Các bác cứ cãi nhau chuyện đắt rẻ hay của Tàu không an toàn, của ta an toàn. Em nghĩ khéo nguyên liệu toàn nhập bên nó về hết ấy. 8-}

khanhtb

Xe điện
bánh trung thu năm nay tăng 15-20% giá so với năm trước thì dat quá,căn bản rằm T8 kiểu gì cũng phải có hộp banh thắp hương

comiki

Xe lăn
Không liên quan,nhưng cho em hỏi sao cụ lại dùng từ chiếc thay gì cái?
Chiếc/cái đều có chung 1 lớp ý nghĩa là từ chỉ từng đơn vị riêng lẻ loại vật vô sinh. Chiếc bánh = cái bánh, do thói quen sử dụng. Vd: Chiếc nón kỳ diệu - vtv3.

datinh

Xe container
bánh trung thu năm nay tăng 15-20% giá so với năm trước thì dat quá,căn bản rằm T8 kiểu gì cũng phải có hộp banh thắp hương
vốn không mê ngọt. nhưng rằm t8 em vẫn nhắc mụ nhà mua bánh thắp hương.
kiểu tết là cứ phải có tí bánh chưng vậy.

Trên thị trường đang rao bán bánh Trung thu của ta từ 50-70k mỗi chiếc khoảng 150-170gr. Và bánh Trung Quốc giá 3-5k mỗi chiếc khoảng 40gr.
Tạm thời quy về cùng khối lượng 50-50gr thì của ta là 15 -20k/chiếc; của TQ là 3-5k/chiếc; tức là đắt/rẻ gấp 5-6 lần nhau.

Và các "chuyên gia" đang gào lên rằng thì là mà giá rẻ đó không đảm bảo chất lượng.

Nếu nhìn ra nhiều mặt hàng khác thì thông thường giá của TQ cũng rẻ hơn của ta cả 4-5 lần, mà hàng TQ có khi còn tốt hơn của ta.

Vậy theo các bác ộp, giá bành Trung thu của ta ;à "đảm bảo chất lượng" hay là quá đắt so với bánh của TQ ạ ?
Vợ em nhăm nhe đòi mua bánh trung thu về nếm, em bảo mua về ăn hết đi, chứ lần nào mua về y rằng toàn em phải ngồi nhá, hai mẹ con nhặt được mấy miếng xong vất đấy chả động đến nữa. Mà bánh ăn càng ngày càng tệ!

vim732000

Xe buýt
Bánh TQ mà có chất cấm thì đảm bảo với các cụ là TV nó be ầm lên là có chất lọ, chất chai ngay. Vài trăm k gửi đi kiểm nghiệm là ra. Chẳng qua nó muốn bảo hộ SX trong nước nên cứ để lập lờ, dọa người tiêu dùng qua đó gián tiếp hô hào tẩy chay hàng TQ thôi.

thanhbn1983

Xe điện
em nhớ có đợt báo phanh phui 1 doanh nghiệp nhập mấy tấn nhân bánh từ TQ đấy :D

quy la tien

Xe điện
Chiếc/cái đều có chung 1 lớp ý nghĩa là từ chỉ từng đơn vị riêng lẻ loại vật vô sinh. Chiếc bánh = cái bánh, do thói quen sử dụng. Vd: Chiếc nón kỳ diệu - vtv3.
Có nơi mô chồng bảo mí vợ nà " chanh thủ con nó ngủ , làm chiếc ( cái ) kg nhỉ??

Nam việt nam

Xe buýt
1. Bánh nhà máy, hanmed của mình ngon> Đắt
2. Bánh TQ ngon > Rất Đắt
3. Bánh truyền thống dân ta tự làm > Giá ko đắt + Hương vị kém hấp dẫn
4. Bánh TQ giá Rẻ > Nguyên liệu giá rẻ + chất bảo quản KHÔNG thời hạn
Ăn gì các cụ tự chọn

Dở người

Xe điện
Các bác cứ cãi nhau chuyện đắt rẻ hay của Tàu không an toàn, của ta an toàn. Em nghĩ khéo nguyên liệu toàn nhập bên nó về hết ấy. 8-}
Thế cụ nghĩ nguyên liệu bánh trung thu mình tự sản xuất á? No no no, nhập từ hàng xóm hết nhá. Nhất là nhân bánh nướng thì em khẳng định 95% nhập tàu. Em chỉ thí dụ, cái hạt bí xanh, hạt dưa bóc vỏ sẵn ấy Việt Nam không có đâu, nhập hết. Đấy là nguyên liệu lẻ. Chứ sản xuất lớn thì nó nhập cả công cái nhân trộn sẵn, về cứ việc nhét vào vỏ bánh cũng làm sẵn là nướng thôi.

Một cái bánh trung thu nhìn là thấy quá mắc so với nguyên liệu đầu vào. Cái bánh dẻo cơ bản nhất chỉ có bột nếp, đường, nhân đậu xanh mà 48k, là cái rẻ nhất của Kinh Đô. Mà tính nguyên liệu ra, kể cả làm gia đình cũng không quá 15k/cái.

Em chỉ nói với các cụ như này. Bọn em mua củ giống lys Hà Lan về đến Việt Nam là 9-12 ngàn đồng/củ. Còn phải trồng 4 tháng, các loại phân gio thuốc men chăm sóc mới ra cái bông bán cho các mợ cắm. Thế mà hoa lys Trung Quốc nó bán tính ra tiền Việt là 10k đồng/ bông 5 tai, đẹp ngang ngửa lys dalat. Cạnh tranh kiểu gì cho lại.

Bọn tàu đặc trưng của nó là nó làm với giá rẻ giật mình. Kể cả thứ tươi sống, phải trồng trọt ra. Thế nên không cần hỏi nó rẻ hay mình đắt quá. Hỏi tức trả lời.

Tư tưởng bị trói buộc nó khổ thế đấy cụ ạ. Sao không tự cởi trói cho bản thân ạ? ( ít nhất là về mặt tư tưởng ).

Lavender168

Xe buýt
Có đứa bạn em bảo bánh VN nhưng nhân trung quốc đóng về hết. các loại nhân sên như đậu xanh khoai môn, sen ...