[Funland] Bánh Trung thu của ta quá đắt hay của TQ quá rẻ

Xe bọ xít

Xe container
Nó đắt vì tính thời vụ và ngắn, chứ nếu mà bánh bán quanh năm thì giá thành khác ngay

Noname_2015

Xe tăng
Trên thị trường đang rao bán bánh Trung thu của ta từ 50-70k mỗi chiếc khoảng 150-170gr. Và bánh Trung Quốc giá 3-5k mỗi chiếc khoảng 40gr.
Tạm thời quy về cùng khối lượng 50-50gr thì của ta là 15 -20k/chiếc; của TQ là 3-5k/chiếc; tức là đắt/rẻ gấp 5-6 lần nhau.

Và các "chuyên gia" đang gào lên rằng thì là mà giá rẻ đó không đảm bảo chất lượng.

Nếu nhìn ra nhiều mặt hàng khác thì thông thường giá của TQ cũng rẻ hơn của ta cả 4-5 lần, mà hàng TQ có khi còn tốt hơn của ta.

Vậy theo các bác ộp, giá bành Trung thu của ta ;à "đảm bảo chất lượng" hay là quá đắt so với bánh của TQ ạ ?

Bác tích phân thêm cho chi tiết cái bánh trung thu của ta như bác nói thì nó dùng bao nhiêu phần nguyên liệu tq? Mấy năm trước còn nghe xài luôn nhân bánh tq có mấy nghìn để làm bánh.

Lá me xanh

Xe tải
Dân nó khu miền Nam cũng hẻo hẻo như mình cụ ơi, còn dân khu Đông Bắc hay Tây Bắc thì không nói ạ, tạng người họ khác, và dân trên đó cả đời ăn thịt thôi được mấy cọng rau, người to như tịnh lại còn cao nữa. Người Việt mình thiên ve ăn rau, rau sống, rau luộc các loại. Mấy khu phía Bắc nó rau có được 1 mùa, không phải mùa nào rau nấy như mình, đến mùa đông tuyết rơi rồi không trồng trọt được gì nữa.. Nhưng e hỏi cụ, chứ cốc chè nó đóng hộp hạn sử dụng 2 năm cụ có dám ăn không, con gà nướng hút chân không hạn bét thì 8 tháng 1 năm, cá thu sốt siếc cũng tầm 2,3 năm, cụ nào ăn thì ăn, chứ em thì chịu.
Đồng ý là bánh trung thu bán ở VN đắt, mà cũng không rõ có nhiều chất bảo quản không, nhưng họ làm ăn theo thời vụ là đúng, cả năm đúng được 1 ngày trung thu, qua trung thu giá bánh tự động giảm phân nửa là ai cũng hiểu rồi. Bánh VN 70k đắt ai cũng công nhận, nhưng cái bánh của Trung 4-5k 1 cái, em chịu em không cho vào mồm nổi.
Nếu chất bảo quản trong danh mục cho phép thì sợ gì cụ, còn hơn ko có chất bảo quản mà để qua mấy ngày sinh chất độc chết người. Vụ pate chay thủ công của 1 CTY hà nội khiến mấy ng ngộ độc chết đấy. Chất bảo quản phải xem là chất nào chứ cảm tính như cụ thấy hạn sử dụng dài rồi bảo độc là ko có cơ sở.
Còn cụ bảo tạng khoẻ sẵn ăn cái gì cũng đc chả đúng, em vd như dân VN giờ cao to hơn xưa, k nhờ thức ăn thì nhờ cái gì. Ăn k có chất, chất độc hại thì có gen giời cũng chả khoẻ, chả to cao đc nhé. Dân miền nam tq có nhỏ hơn dân bắc tq nhưng vẫn to cao hơn dân VN

danleduc

Xe điện
Bánh trung thu lâu lắm em ko ăn, trẻ con nhà em cũng ko thích ăn, nên mùa trung thu nhà em ko mua bánh trung thu, chỉ mua hoa quả các loại...

tientung000

Xe điện
Trên thị trường đang rao bán bánh Trung thu của ta từ 50-70k mỗi chiếc khoảng 150-170gr. Và bánh Trung Quốc giá 3-5k mỗi chiếc khoảng 40gr.
Tạm thời quy về cùng khối lượng 50-50gr thì của ta là 15 -20k/chiếc; của TQ là 3-5k/chiếc; tức là đắt/rẻ gấp 5-6 lần nhau.

Và các "chuyên gia" đang gào lên rằng thì là mà giá rẻ đó không đảm bảo chất lượng.

Nếu nhìn ra nhiều mặt hàng khác thì thông thường giá của TQ cũng rẻ hơn của ta cả 4-5 lần, mà hàng TQ có khi còn tốt hơn của ta.

Vậy theo các bác ộp, giá bành Trung thu của ta ;à "đảm bảo chất lượng" hay là quá đắt so với bánh của TQ ạ ?
Làm gì có tiêu chuẩn chất lượng cho bánh này? Tự công bố được đã là may mắn, nhg như vậy chả khác gì đọc công thức gia truyền cho thằng khác bắt chước. Nó cứ quảng cáo, đầu bếp cứ hú họa, trộn các thứ ăn được lại với nhau, ngon mồm, vừa miệng là chén thôi.

Cuaoctom

Xe hơi
lấy giá cả ra để so sánh chất lượng là một sự ngụy biện.
Em mua hàng ship từ TQ trên lazada hết có 12k/đơn, rẻ hơn phí ship nội thành HN. Vậy chắc logistic của TQ cũng "kém chất lượng" nhỉ
E cũng thấy vậy. Ship nội thành 16.5k tq về có 10k mà mua 50k dc frship rồi. E nghĩ các nươc đều hỗ trợ bán ra nước ngoài ý. Giống như thực phẩm ngon sạch của m bán ra nước ngoài rẻ hơn bán trong nước. điển hình là gạo xuất khẩu có hơn 10k xíu mua trong nước gạo bình thường đã 15k.

Dr Thanh Bùi

Xe container
E nghe nói 1 hiệu bánh trung thu có tiếng ở tỉnh em , riêng mùa trung thu có thể kiếm vài tỏi

Hoàng tử bóng đêm

Xì hơi lốp
Bánh TT của VN dĩ nhiên là quá đắt chứ ko phải đắt. Tất nhiên là để tặng khách thì cũng ko vđ gì, tuỳ theo quan hệ mà mua thôi.
Nhà em mà ăn bánh TT thì lại mua bánh pía. 100k đc 12 cái ~ 500gr, có thương hiệu, có VSATTP, có đủ 12 cái trứng muối luôn.
Cảm ơn cụ, bao năm không nghĩ ra. Nam nay evmua bánh pía thay bánh trung thu. Cụ biết chỗ nào HN bán bánh pía ngon ko ạ

Cả năm mới có tầm 10 ngày để chặt chém thì lại chẳng đắt :))

HI_CLASS

Xe điện
E thích món này nhưng toàn mua hàng thủ công làm, cũng chỉ 20-30k/c. Mua hàng thương hiệu đắt do cõng theo giá thương hiệu, chi phí quảng cáo, thuê quầy...

duytrong

Xe lăn
Cả năm có mỗi cái tết trung thu, các cụ thông cảm cho nhà sản xuất kiếm chút cháo....gà nhé.
Công nhận bánh trung thu của ta đắt thật, nhà em có đưas cháu gái khéo tay làm bánh rất ngon, năm nào cũng đông bạn bè trong ngoài cơ quan họ mạc đặt nhưng nó chỉ làm một ít chủ yếu cho người nhà, thấy hạch toán thấy vật liệu làm chả hết bao nhiêu, rẻ hều.

Hangvi

Xe tải
Nếu chất bảo quản trong danh mục cho phép thì sợ gì cụ, còn hơn ko có chất bảo quản mà để qua mấy ngày sinh chất độc chết người. Vụ pate chay thủ công của 1 CTY hà nội khiến mấy ng ngộ độc chết đấy. Chất bảo quản phải xem là chất nào chứ cảm tính như cụ thấy hạn sử dụng dài rồi bảo độc là ko có cơ sở.
Còn cụ bảo tạng khoẻ sẵn ăn cái gì cũng đc chả đúng, em vd như dân VN giờ cao to hơn xưa, k nhờ thức ăn thì nhờ cái gì. Ăn k có chất, chất độc hại thì có gen giời cũng chả khoẻ, chả to cao đc nhé. Dân miền nam tq có nhỏ hơn dân bắc tq nhưng vẫn to cao hơn dân VN
Vâng đấy là em nói chung chung các sản phẩm của nó, còn tất nhiên không đi riêng từng sản phẩm. NHư VN mình có điều kiện mình ăn đồ tươi ngon thì cứ đồ tươi ngon dùng, không phải lạm dụng đồ hộp làm gì cả. Cái em đang nói đến là cái bánh trung thu TQ 4-5k 1 cái, thì em chịu em không ăn nổi ấy ạ, nó là quá quá quá rẻ. Người Trung người ta cũng không ăn mấy đồ rẻ bèo vậy, và em thấy bạn bè đồng nghiệp của em, mua đồ cũng chả mấy khi mua mấy đồ rẻ rẻ đâu, họ còn chuộng đồ hiệu gấp mấy lần bên mình

Thật lòng em không thích ăn bánh trung thu, em thấy ăn đĩa chè kho nhiều đậu xanh ngon hơn vài lần, mà lại rẻ nữa.

datinh

Xe container
E thích món này nhưng toàn mua hàng thủ công làm, cũng chỉ 20-30k/c. Mua hàng thương hiệu đắt do cõng theo giá thương hiệu, chi phí quảng cáo, thuê quầy...
à. sực nhớ ra. giờ chả biết thế nào chứ hồi trước bánh của ks thống nhất làm ngon phết. dưng khá đắt

phuongmit

Xe cút kít
Giờ nhân dân cứ coi nhẹ cái lễ 1/2 thu này là xong, coi như 1 ngày rằm bthuong, tiết kiệm bao tiền :)) rằm mà nhiều ông đến biếu quà sếp khổ vãi đái, rồi media bơm thổi là tết tình thân này nọ các kiểu, con cháu cũng biếu ông bà hộp bánh thắp hương, xong nhiều nhà vứt bỏ chỏng chơ ăn mãi k hết, nặng nề quá

cỏ và mây

Xe điện
cụ ăn món bún ốc của nó mới hãi, mùi của nó chắc rửa phòng 7 ngày nó mới hết. Đồ gì của nó cũng thành đồ ăn vặt được, mà giới trẻ nó thích, tiện, có đứa còn ăn mấy đồ vặt bỏ cả bữa cơm em nhìn mà chán.
Mấy cái chân gà cánh gà, gà vịt nướng nó hút chân không, thêm chất bảo quản xong để hạn sử dụng cả 1,2 năm trời, mấy cốc chè đóng hộp để hạn 2 năm. EM giờ ớn mấy món ăn vặt của Trung,độ ngon thì ko nói, chứ mấy cái đồ đó để hạn sử dụng 1-2 năm em không bao giờ dám ăn。Tối em đi siêu thị chụp mấy cái đồ ăn vặt của Trung cho cccm xem, nó gọi là úi zời ơi luôn.
Ôi cái món bún ốc :((. Năm kia em còn mua cả thùng. Nó cũng k rẻ đâu tầm 40-60k/gói. Giờ nghĩ lại em khiếp quá. Nhưng hồi đó ăn thấy ngon thực sự :((

QUANG1970

Xe lăn

Bánh trung thu nhân đậu xanh 70k 1 cái trong khi 70k mua được mấy hộp bánh đậu xanh Hải Dương ăn chất lượng hơn nhiều. Thêm quả trứng nó tính 20k trong khi quả trứng gà nó mua chắc 2k.
Gía bánh các bạn làm thủ công bán chỉ 15-25 ngàn,chất lượng ko thua kém mà còn ko có chất bảo quản, phải ăn trong hận mấy ngày nên chiếm gần hết thị trường. Bánh công nghiệp chỉ nhằm chủ yếu đến đối tượng mua làm quà .
Nếu bán giá đó (thủ công bán chỉ 15-25 ngàn) thì coi như huề vốn, thậm chí lỗ! :((

FYI, Đây là những chiếc bánh trung thu nhà em vừa làm xong tức thì để đem cho từ thiện (người già cô đơn, và những cháu bé mồ côi, tàn tật):

Đây là bánh nhân thập cẩm trong đó có một lòng đỏ trứng vịt muối, trọng lượng khoảng 170-180 gr mà giá thành do mua nguyên liệu sạch ở bên ngoài, giá thành vào khoảng 22.000 VNĐ/cái.

Đó là chiếc những chiếc bánh mới làm xong, cón bánh sau hai ngày, sẽ lên nước và nhìn bóng, mịn, sậm màu như thế này:

Chỉ có năm ngoái, là do dich Covid Vũ Hán, nên tuy vẫn "nổi lửa" cho vui, nhưng bánh nhà em làm chỉ đủ để cho các cháu trong xóm, mỗi cháu một cái be bé (khoảng 80gr/cái) ntn: :x

Còn năm nay, "đến hẹn rồi lại lên" số lượng bánh nhà em làm khoảng gần 200 cái, để gửi đi những nơi vùng sâu, vùng xa tặng những người già, tàn tật và các cháu mồ côi.

Cái vui nhất của em là còn có cái để mà chia sẻ, chứ không phải cái vui khi ngửa tay xin! :P

Chỉnh sửa cuối:
Thứ 1 bánh Việt đắt là do bao bì, hộp hiếc nên đắt. Thứ 2 là bánh Việt thì chắc chắn phải nộp thuế vat rồi, bánh Tàu thì là buôn lậu, ko thuế. Thứ 3 bánh Tàu bán chủ yếu qua kênh online, chi phí marketing rẻ, bánh Việt bán trong những kiot trên phố, rồi quảng cáo, chi phí chắc chắn mỗi kios cũng phải tầm 10 củ/ mỗi tháng. Thứ 4 bánh Tàu bán tràn lan, ko chịu sự kiểm soát của bên an toàn vệ sinh thực phẩm, lại bớt đc 1 khoản phí nữa. Thứ 5 về nguyên liệu, giờ muốn xem, cứ mua 1 cái Tàu, 1 cái Việt về, bóc ra để 1 tuần xem cái nào mốc. Cái ko mốc là ối giời ơi đấy

Dan du an

Xe cút kít
Nếu bán giá đó (thủ công bán chỉ 15-25 ngàn) thì coi như huề vốn, thậm chí lỗ! :((

FYI, Đây là những chiếc bánh trung thu nhà em vừa làm xong tức thì để đem cho từ thiện (người già cô đơn, và những cháu bé mồ côi, tàn tật):

Đây là bánh nhân thập cẩm trong đó có một lòng đỏ trứng vịt muối, trọng lượng khoảng 170-180 gr mà giá thành do mua nguyên liệu sạch ở bên ngoài, giá thành vào khoảng 22.000 VNĐ/cái.

View attachment 7309053

Đó là chiếc những chiếc bánh mới làm xong, cón bánh sau hai ngày, sẽ lên nước và nhìn bóng, mịn, sậm màu như thế này:

Chỉ có năm ngoái, là do dich Covid Vũ Hán, nên tuy vẫn "nổi lửa" cho vui, nhưng bánh nhà em làm chỉ đủ để cho các cháu trong xóm, mỗi cháu một cái be bé (khoảng 80gr/cái) ntn: :x

Còn năm nay, "đến hên lại lên" số lượng bánh nhà em làm khoảng gần 200 cái, để gửi đi những nơi vùng sâu, vùng xa tặng những người già, tàn tật và các cháu mồ côi.

Cái vui nhất của là còn có cái để mà chia sẻ, chứ không phải cái vui khi ngửa tay xin! :P
Vodka tinh thần của mợ. Năm nay vợ chồng cháu dự định không mua cái bánh nào. Trung thu ăn trái cây với chè đỗ xanh đỗ đen gì đó.