Báo cáo, tổng kết: Chuyến đi ủng hộ đồng bào lũ lụt tại Phú Yên

ThanhKhue

Xe buýt
Rớt nước mắt với những bức hình trên, OF ta năm nào cũng làm từ thiện quy mô lớn, và trao tặng tận tay nguời khó khăn vô cùng thiết thực và hiệu quả,

(k)(k)(k)(k)(k)Bác Camel, bác Chấu, Giang trọc và vợ chồng Nghĩabui911, thanks các bác rất nhiều

ALL các bác: tổng số thu nhận sau đợt phát động này là : 153.917.000 đồng, một số tiền lớn cộng thêm vào đó là tấm lòng bao la của từng thành viên, Một số tiền lớn so với đợt phát động ngắn của Ban điều hành diễn dàn OF.
Ừ nhỉ, một số tiền quyên góp không nhỏ, thế mà để tính toán sử dụng cho hợp lý với tình hình thiệt hại quá nhiều như vậy quả không hề dễ chút nào. Em vô cùng khâm phục các bác đấy, nhìn danh sách trang 1 của bác GT, choáng quá! :41: :41: :41: tất cả các bác đã đề xuất và thực hiện đợt từ thiện này !!! :6: :6: :6:

Ừ nhỉ, một số tiền quyên góp không nhỏ, thế mà để tính toán sử dụng cho hợp lý với tình hình thiệt hại quá nhiều như vậy quả không hề dễ chút nào. Em vô cùng khâm phục các bác đấy, nhìn danh sách trang 1 của bác GT, choáng quá! :41: :41: :41: tất cả các bác đã đề xuất và thực hiện đợt từ thiện này !!! :6: :6: :6:
Thực sự là lúc cầm danh sách trên tay , cũng rất khó để quyết định phân bổ số tiền trên như thế nào . Chỉ lúc vào thực tế , kết hợp với danh sách thiệt hại của địa phương mới có phương án cụ thể ở từng xã .
Một điều đáng mừng là em thấy đội ngũ cán bộ xã ở Phú Yên làm việc rất nhiệt tình và có trách nhiệm , danh sách các hộ bị thiệt hại về người và tài sản đã đựoc thống kê chi tiết với từng mức độ thiệt hại khác nhau ( Thậm chí có cả thống kê mỗi hộ đã nhận được bao nhiêu tiền cứu trợ ). Cuối cùng , bọn em đã quyết định hỗ trợ cho các gia đình có người chết và các hộ nghèo nhà bị sập hoàn toàn .
Bác phó CT xã Xuân sơn bắc trong ảnh của cụ Chấu , bọn em ' triệu tập ' đến Ủy ban chỉ sau ít phút dù đang giữa buổi trưa . Tại huyện Tuy An , PhóCT huyện cũng dẫn đoàn đến tận nhà các trường hợp đặc biệt .
Nói thêm một chút về trường hợp hai cháu bé bị mất bố mẹ ở Tuy An , do có sự phức tạp giữa hai bên nội ngoại , những người đang nuôi hai cháu còn lợi dụng dẫn cháu đi các nơi xin tiền cho nên huyện trực tiếp theo dõi và chỉ đạo Xã tập hợp tiền tài trợ thành một sổ TK cho các cháu và chỉ được rút nếu có xác nhận của Xã .
Nếu CB địa phương nào cũng có trách nhiệm như ở đây thì dân được nhờ .
Ở mỗi nơi bọn em đến , mọi người đều rất ngạc nhiên và cảm kích khi biết OF không phải một Tổ chức , đoàn thể hay công ty nào cả , chỉ là sự đóng góp từ rất , rất nhiều tấm lòng hảo tâm .
BDH OF xin trân trọng cảm ơn tất cả các thành viên đã đóng góp và ủng hộ cho Chương trình này

tvdung

Xe điện
Cảm ơn các cụ, nhờ các cụ mà những chia sẻ của các anh em OF đến được tận tay đồng bào hoạn nạn (l)
Em vote tất cả các cụ (b)(b)(b) (k)(k)(k)

khottabit

Xe container
Em tham gia đóng góp trợ giúp đ/bào Phú Yên bị bão lũ ở cơ quan, ở nơi cư trú. Nhưng đóng góp ở đây thấy những đồng tiền nhỏ nhoi của mình có ý nghiã và cảm động quá.
Cám ơn tất cả các bác
Tự hào là thành viên OF
(b)(b)(b)

CHI HUA HUA

Xe buýt
Website
www.adz.com.vn
Cám ơn hoạt động ý nghĩa của BDH OF

lewin

Xe điện
Thật là cảm động...em ko khóc được...dưng mờ nổi cả gai ốc...nhât là cái ảnh 1 gia đình 5 người mất...quá thường tâm...và cơ man nhiều gia đình gặp nạn ...:'(:'(:'(
Vậy mà ...:77::77::77: đối chọi...các cụ xem bài loay hoay ko bít làm sao tiêu hết tiền bên quán cà fe ôtofun... Ôi cái cuộc đời này :77::77::77:
Giá mà....thôi cực chẳng đã,,,, dù sao cũng biểu dương tinh thần các cụ đại diện OF ...(b)(b)(b)(b) uốn say nhưng vưỡn nàm tốt mọi việc cần nàm các cụ nhé !:41::41::41:

Cu Sut

Xe buýt
Cảm ơn các bác Giangtroc, chauchau, camel, nghiabui và vobodoi và các bác trong ban đièu hành đã bỏ rất nhiều thời gian công sức cho hoạt động nhiều ý nghĩa này. :41:

convoi

Xe buýt
Xúc động quá-Thương xót quá và tự hào quá

Cái cây này, có lẽ cũng giống như người dân nơi đây, những dấu ấn của trận bão+lũ vẫn còn phủ kín từ thân đến ngọn, nhưng chồi xanh vẫn vươn lên:

Bức ảnh và lời bình thật tuyệt vời. Cầu chúc cho đồng bào bị bão lụt tàn phá ở Phú Yên sớm ổn định cuộc sống, vươn lên tốt đẹp như cái cây này. Mình tin như vậy khi có các bác công bộc tuyệt vời như trong phóng sự ảnh của các cụ.
Cảm ơn các cụ các mợ (Camel, Chauchau, Giangtroc, vợ chồng nghiabui911 và BĐH) đã không quản khó khăn vất vả, đường xá xa xôi, công sức, trí tuệ, thời gian và tiền của, thay mặt OF đi ủng hộ đồng bào bị bão lụt tàn phá ở Phú Yên, rất chu đáo, chuyên nghiệp và thiết thực, hiệu quả. Cảm ơn nhiều:41::41::41::41:
OF lớn mạnh và thật đáng tự hào ở những tấm lòng hảo tâm tốt đẹp của chúng ta và đặc biệt là của các cụ các mợ đấy(b)(b)(b)

Chỉnh sửa cuối:

chauchau

OF vì cộng đồng
Rời Xuân sơn Bắc, chúng tôi đến Xuân sơn Nam, một xã cũng có nhiều thiệt hại lớn, tập trung.

Đến nơi, trời đã trạng vạng tối

nhưng nét mặt của cơ phó vẫn rất offroader / nothing impossible /

chauchau

OF vì cộng đồng
tại đây chúng tôi lại vào UBND xã và lại được 1 bác công bộc giúp đỡ để có danh sách các gia đình cần trợ giúp.

Danh sách ở Xuân sơn Nam rất cụ thể, bao gồm các gia đình có người mất, nhà sập 100%, 70%, 50% với ghi chú thuộc hộ nghèo, hoặc gia đình chính sách (có điều hơi thú vị là trong danh sách ghi "tù đày" làm chúng tôi hiểu lầm là có người đang ở tù!!!! nhưng hoá ra là có bị tù đày trong kháng chiến :))

Sàng lọc danh sách và báo cáo với UBND xã về cách làm, chúng tôi thống nhất trao cho các gia đình sập 100% thuộc diện hộ nghèo và "tù đày" phần giúp đỡ 1.000.000, các gia đình có nhiều người mất mà là đối tượng thuộc tuổi lao động phần giúp đỡ 3.000.000, đối với gia đình có người mất là người già là 500.000 (thường cũng đã được giúp ở phần nhà sập)

chauchau

OF vì cộng đồng
được sự giúp đỡ của UBND xã, đại diện các gia đình được nhận phần giúp đỡ đã có mặt ở phòng họp và lễ trao tặng được gửi tại đây:

khi được biết phần giúp đỡ này có được từ sự đóng góp tự nguyện của hàng trăm thành viên không thuộc 1 tổ chức kinh tế, thậm chí chưa biết nhau, mọi người rất cảm kích và 1 bác nhiều tuổi nhất xin thay mặt nhân dân gửi lời cảm ơn đến "các bác ô tô phun"...

Chúng tôi chỉ có thể trao trực tiếp cho các gia đình có thiệt hại về người, vì thời gian có hạn, chúng tôi nhất trí trao lại 17 triệu = phần giúp đỡ cho 17 trường hợp nhà sập còn lại (vì có 3 trường hợp đã trao cùng với gia đình có người thiệt mạng) trước sự chứng kiến của nhân dân. Thật lòng, qua 3 xã làm việc, chúng tôi đã thực sự có niềm tin ở các bác "công bộc" nên mới đi đến quyết định này.

chauchau

OF vì cộng đồng
Rời Xuân Sơn Nam, chúng tôi coi như đã hoàn thành phần cơ bản của chuyến đi, tức là đến được 3 xã bị sự tàn phá tập trung nhất của cơn bão/lũ.

Công việc tiếp theo là các hộ nghèo bị thiệt hại lớn cả về người và của, nhưng ở rải rác...

Gia đình ông: Võ Đương: 5.000.000.VND. Thôn Diêm Điền Xã Ngân Tây(Còn lại vợ mất sức lao động và 2 con):

cậu bé này, suýt nữa thì không còn có thể còn uống được nước như thế này...

*** Mấy ảnh này bác nào định mua D90 thì tham khảo nhá :D , ISO2000, 2.8, 1/20s ***:P:P:P

chauchau

OF vì cộng đồng
Land-Force-One lại lên đường, lúc này thì trời tối hẳn

điểm tiếp theo:

Gia đình anh: Bùi Văn Hiếu: 5.000.000. VND. Thôn Bình Hòa Xã An Dân (Nhà sập hoàn toàn còn lại vợ và 2 con nhỏ)

lúc đầu, đến phía trước và trời tối thì thấy thế này:

nhưng:

hiện tại gia đình ở "ngôi nhà" này:

và phần giúp đỡ được trao tận tay:

===

chauchau

OF vì cộng đồng
em xin được dừng phóng sự ảnh tại đây.

Rất cảm ơn các bác đã quan tâm và chuốc riệu em. Hẹn gặp các bác ở 34...(b)(b)(b)

chauchau

OF vì cộng đồng
BONUS TRACK hay còn gọi là TIP:

tặng các bác offroader ảnh admin diễn đàn ô tô lớn nhất VN đi xe số này::21::21:

Dzung nike

Xe buýt
Chơi nhiều 4r nhưng công nhận 4r mình đoàn kết,nhiệt tình,một lần nữa cảm ơn tất cả các bác(l)

tuhu

Xe tải
Xem những hình ảnh này thấy thương tâm quá các bác ạ:'(:'(:'(. Cảm ơn các bác đã không quản ngại đường xá để đem tấm lòng, sự chia sẻ của OF tới người dân vùng lũ. OF rất tự hào về các bác, thật may mắn vì em được là một thành viên OF.

xăng A95

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
đây là anh Trương văn Bình, với 3 người thân bị mất: mẹ ruột, vợ, con gái...

bàn thờ nhà anh có 5 người mất...

và "nhà" anh hiện tại

Đúng là không còn gì để mất !!! :'(:'(:'(:'( Chia buồn với gia đình bác này :redface: