Báo cáo vụ tự xử lý bệnh "đồng hồ xăng báo không chính xác" trong 2 giờ 30 phút.

forsaken

Xe hơi
sau 2 ngày mò tới mò lui, hỏi tới hỏi lui em cũng đoán được 2 cái này nó mắc với nhau theo 2 cách. 1 là mắc song song với nguồn , 2 là mắc nối tiếp. em đã thử cả 2 cách nhưng còn vướng mắc một số chổ. lúc thì kim vọt maximum,lúc im lìm như không thèm quan tâm đến mình. cách mắc song song thì lần đầu em làm có vẻ đúng nhưng sau đó làm lại thì kim nó không lên nữa. hic hic, tháo cả ghế sau, lót sàn lên để mò dây thì dây đen nó chạy qua thắng tay chứ không về chung với dây kia. hic, thế là phải suy nghĩ lại . sau một hồi ngồi chơi hút thuốc em ngẫm ra là chắc nó nối max sườn nên cách thứ nhất có vẻ đúng. gọi cho ông chú thợ máy thì ổng nói nó mắc nối tiếp. thế là lại phải hút thuốc. thấy trời gần tối quá giờ đi đón f1 thế là thu dọn gọn gàng để đi , nhảy lên đề lần đầu hụt, lần sau im luôn. không lẽ mình mắc cái đồng hồ báo xăng thôi mà nó hút hết cả nguồn luôn là vô lý trong khi hồi sang em có sạc lại bình , sủi cả bọt lên mà bây giò hết bình. không lẽ công sức mình chạy toàn bộ dàn điện bây giò lại bị ăn nguồn là vô lý trong khi em làm rất đúng trình tự.em lại nghĩ không lẽ do mình thay công tắc dề bị ăn nguồn( em thay công tắc loại nhấn cho nó giống xe thể thao, cái này các bác chạy xe ngon nhìn xe em thèm nhỏ dãi)
có bác nào đang đại tu xe hỏi giúp em cách mắc hai cái này như thế nào chứ bây giờ em hoang mang quá.

forsaken

Xe hơi
à còn cái này nữa, nếu mắc nối tiếp thì mắc cái nào vào nguồn trước, em nghĩ là phao trước rồi mới đến đồng hồ, cả oto fun rộng lớn thế này mà chỉ có mỗi bác piat trả lời em nên em tự trả lời luôn, nếu không đúng các bác cứ ném cho em hoàn tất công trình này nhé.

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Em gửi bác cái sơ đồ nguyên lý của Fiat ở chỗ mạch điện này để bác tham khảo nhá!

Xe bác là xe Ford nhể?

Chỉnh sửa cuối:
Cụ Ocha có làm dịch vụ không, kim xăng của cháu đổ bình mà kim vẫn chỉ chưa tới kịch, còn 1 vạch nữa. Cụ làm giúp cháu cháu xin gửi cụ vài tiệu uống nước chè gọi là.

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Cụ Ocha có làm dịch vụ không, kim xăng của cháu đổ bình mà kim vẫn chỉ chưa tới kịch, còn 1 vạch nữa. Cụ làm giúp cháu cháu xin gửi cụ vài tiệu uống nước chè gọi là.
Đi cạn bình đi rồi hôm nào hẹn nhau sẽ xử lý cho trong 02 giờ là xong. Ra chỗ nào vắng vắng tý. Sau đó mời anh đi cafe Nhạc Trịnh anh sẽ hát tặng lại một bài luôn tại đó.

bagiahuhu

Xe buýt
Không hiểu như cái túi chè ở dưới cùng để làm gì?

....
4- Tiền công mà hôm nay em làm thì đáng bao nhiêu tiền cho khoảng hai giờ làm việc nghiêm túc?

...
Cái túi chè này đựng toàn đất, sao bác không vệ sinh luôn thể đi cho sạch.
Với khoảng 100k tiền công thì ngoài việc vệ sinh cái cảm biến mức xăng thì còn được vệ sinh toàn bộ cái cụm chứa bơm và lọc xăng đó.
Bác chủ chỉ vệ sinh có cái cảm biến mức xăng thì công của bác chỉ đáng được 20 k thoai nhé :P.

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Cái túi chè này đựng toàn đất, sao bác không vệ sinh luôn thể đi cho sạch.
Với khoảng 100k tiền công thì ngoài việc vệ sinh cái cảm biến mức xăng thì còn được vệ sinh toàn bộ cái cụm chứa bơm và lọc xăng đó.
Bác chủ chỉ vệ sinh có cái cảm biến mức xăng thì công của bác chỉ đáng được 20 k thoai nhé :P.
Em lần đầu có biết là cái gì đâu, bây giờ không biết mua cái "túi chè" mới này ở đâu và bao nhiêu tiền nhỉ? Cái này lọc tốt thì cũng đỡ bẩn cho xăng, đỡ hỏng cảm biến.

bagiahuhu

Xe buýt
Em lần đầu có biết là cái gì đâu, bây giờ không biết mua cái "túi chè" mới này ở đâu và bao nhiêu tiền nhỉ? Cái này lọc tốt thì cũng đỡ bẩn cho xăng, đỡ hỏng cảm biến.
Việc gì mua mới mất mấy trăm k để làm gì.
Bác dùng cái dung dịch tẩy rửa mà ở gara hay dùng để súc rửa béc phun ấy xịt vào là nó tẩy sạch bong thôi mà, tiện công tháo cả cụm ra làm vệ sinh một thể.

forsaken

Xe hơi
em nhìn vào cái sơ đồ của bác mà hoa cả mắt. nhưng em thấy đồng hồ báo nước và báo xăng của bác có 3 chân nên em nghĩ nó xài cảm biến chứ không phải đồng hồ nhiệt dùng dây mayso như của em.. đi fiat sướng thì sướng thật nhưng nghĩ đến việc mỗi lần hộp đen tèo là tốn gần 15 củ cụ nhỉ. em đã làm được vụ này rồi, chờ em thử kết quả coi có chập cháy gì không rồi em báo cáo lại với cụ nhé.

siena hlx 1.6

Xe đạp
Nhà Iem có đầy đủ toàn bộ 1 cái cụm chứa bơm (SienaHLX 1.6 tháo ra) . Báo xăng chuẩn, ai cần thì alo iem để lại giá bèo 3 củ rưỡi.

Frech

Xe điện
Bác Ocha tự xử trong 2 giờ là mừng rồi. Đọc đến đoạn có đến mấy cái dây điện trong bình mà ắc quy vẫn thông mạch, em lo qua. Tưởng bác giải quyết cái phao xăng trong 30 giây[-O<[-O<
Đúng là chơi dân chơi xe Ý nên mới có chút máu Sicily==. Em phục bác quá!
Lần sau bị hao xăng, các kụ Fiter xúi bác lấy bật lửa kiểm tra xem hết hay còn, bác có làm không?;));))
Nói vậy thôi dưng mà vẫn thank bác! Quả "giáo dục trực quan" của bác quá hay!=D>=D>

Chỉnh sửa cuối:

ndpc

Xe hơi
Cái "túi chè" này hình như là lọc thô thôi, Cái lọc tinh nó ở dưới đáy bình xăng cơ,

f40fd

Xe điện
Công nhận bác chủ thớt lọ mọ thật, tôi cũng bị hiện tượng này từ mấy năm rồi nhưng mình biết nguyên nhân của nó rồi nên mặc kệ :D

Hiện tương đổ đầy bình xong đèn bào hết xăng này khá phổ biến, xe nào cũng có thể bị, đơn cử là tôi không đi Fiat nhé, nguyên nhân là do phần lớn thời gian xăng trong bình chỉ có 1/2 hoặc 3/4 chứ ko xe nào có bình xăng lúc nào cũng "full" cả, đổ "full" xong chạy một hai ngày là nó lại tụt ngay vì thế nên điểm tiếp xúc ở phần "full" hay bị bẩn nên bộ cảm ứng nó tưởng là không có xăng, khi nào mức xăng tụt xuống một chút ở phần sạch sẽ nó sẽ lại báo đúng như thường, hầu như không bao giờ có hiện tượng báo sai ở mức 1/2 bình trở xuống vì khi xe chạy phao nó di chuyển lên xuống nên phần tiếp xúc phía dưới bao giờ cũng sạch.

Cách giải quyết của tôi từ hồi đó đến giờ là không bao giờ đổ đầy bình mà chỉ đổ 3/4, cách tính khá đơn giản, dung tích bình xăng là 50L, khi đèn vàng sáng tức là còn khoảng 8-10L, vậy bảo nó đổ 30L mỗi lần là dừng lại không đổ hơn.

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Em phải lọ mọ tý vì:
- Cả cái bộ phao xăng và bơm xăng những tận 3-4 triệu.Trong khi nếu thay cái bơm xăng mua có 500k
- Nếu chỉ vì nó báo hiển thị mức xăng sai mà phải mua cả bộ thì phí quá!

Chính ra cái chỗ bị bẩn và mòn đó có thể tráng thiếc khắc phục được.
Nhưng bác nào có tiền thì mua luôn cả cụm cho nó đỡ mệt.

kangta160

Xe tải
Em phải lọ mọ tý vì:
- Cả cái bộ phao xăng và bơm xăng những tận 3-4 triệu.Trong khi nếu thay cái bơm xăng mua có 500k
- Nếu chỉ vì nó báo hiển thị mức xăng sai mà phải mua cả bộ thì phí quá!

Chính ra cái chỗ bị bẩn và mòn đó có thể tráng thiếc khắc phục được.
Nhưng bác nào có tiền thì mua luôn cả cụm cho nó đỡ mệt.
ôi các bác chơi fiat là phải lọ mọ , thì mới hiểu hết bệnh tật cửa xe mình được , chứ lơ mơ là không phải là người giám trả giá cho sự đam mê rồi , tôi cũng tự thay bơn xăng , làm lại các chốt cửa hết kêu lạch kạch , bảo dưỡng quạt két nước , súc rửa bình nước phụ cho dễ nhìn mức nước ..vv

F.I.A.T

Xe điện
Công nhận bác chủ thớt lọ mọ thật, tôi cũng bị hiện tượng này từ mấy năm rồi nhưng mình biết nguyên nhân của nó rồi nên mặc kệ :D

Hiện tương đổ đầy bình xong đèn bào hết xăng này khá phổ biến, xe nào cũng có thể bị, đơn cử là tôi không đi Fiat nhé, nguyên nhân là do phần lớn thời gian xăng trong bình chỉ có 1/2 hoặc 3/4 chứ ko xe nào có bình xăng lúc nào cũng "full" cả, đổ "full" xong chạy một hai ngày là nó lại tụt ngay vì thế nên điểm tiếp xúc ở phần "full" hay bị bẩn nên bộ cảm ứng nó tưởng là không có xăng, khi nào mức xăng tụt xuống một chút ở phần sạch sẽ nó sẽ lại báo đúng như thường, hầu như không bao giờ có hiện tượng báo sai ở mức 1/2 bình trở xuống vì khi xe chạy phao nó di chuyển lên xuống nên phần tiếp xúc phía dưới bao giờ cũng sạch.

Cách giải quyết của tôi từ hồi đó đến giờ là không bao giờ đổ đầy bình mà chỉ đổ 3/4, cách tính khá đơn giản, dung tích bình xăng là 50L, khi đèn vàng sáng tức là còn khoảng 8-10L, vậy bảo nó đổ 30L mỗi lần là dừng lại không đổ hơn.
Cụ phán chuẩn quá đỡ phải chỉnh, vod cụ 1 ly

Mai Xuan The

Đi bộ
sao cụ ngu muộn thế xe tôi bị hỏng nên mới không ngũ được đậy nè

Mai Xuan The

Đi bộ
hôm nay lo mọ vào ototfun nên chưa biết mô tê mong các bác chỉ rùm! cảm ơn và hậu tạ! xe minh chỉ bị cảm biến xăng thôi...