[Funland] Bảo Đại (1913-1997)

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đang đọc hồi ký của Bảo Đại, tức là những điều ông ta tự kể về mình :))
Cụ có thể không đọc mà
Không ai nhìn người khác tự sướng rồi khoe của tao to hơn

Dodge Ram

Xe điện

Em chờ Cụ Ngao để biết thông tin về tấm hình này (thời gian, bối cảnh, địa điểm).

Thớt bây giờ đến lúc Ngài đã lưu vong rồi, xin kéo áo làm phiền Cụ nói về tấm này vì em thấy hơi lạ so với cùng thời điểm. Các Quan đại thần (là những ai?) nhìn rất sáng láng phong độ, người Pháp lại đứng lấp ló phía sau.

Thang N.

Xe tăng
Bất ngờ là tầm ảnh hưởng của Bảo Đại lại to đến như thế
Bảo Đại đi đâu dân hay quan chức khắp nơi đều biết
Tầm ảnh hưởng còn lớn hơn cả HCM
Đây mới là vấn đề cực kỳ quan trọng. Và, quan trọng hơn hết, BĐ đã không nhận thức đúng đắn tầm quan trọng của bản thân trong thời cuộc.

thamvuky

Xe tăng
vậy xin hỏi cụ
kể từ khi ông hồ lên làm lãnh đạo và lãnh tụ nước vn.. ông ta đã bao nhiêu lần về thăm quê ? và bao lần thắp hương cho người thân vậy ? cụ đừng nói là vì đường xá xa sôi nhé... từ thủ đô hà nội về thẳng nam đàn .. đi đường bộ bằng xe ô tô cũng chỉ khoảng 300km còn dùng máy bay trực thăng ( ông ta đủ tiêu chuẩn dùng máy bay ) thì chắc cũng chỉ 30p là đến nơi
thế cụ có biết tại sao ông cụ vẫn lấy tên là HCM , đáng nhẽ lên làm Ct rồi thì dù mật danh bí danh gì thì cứ quay về tên cũ là họ Nguyễn chứ . Truyền thống dân tộc của mình chả ai thay tên đổi họ cả . Cơ mà mấy cái này đều ngoài chính sử , đọc thì đọc cho biết thế thôi , chứ lôi ra lại bảo không có căn cứ . Kể cả chuyện về Bảo Đại thì hồi ký của ông thì ông cũng viết sao cho người đọc có thiện cảm về ông ấy thôi .

đạo sỹ chống gậy

[Tịch thu bằng lái]
thế cụ có biết tại sao ông cụ vẫn lấy tên là HCM , đáng nhẽ lên làm Ct rồi thì dù mật danh bí danh gì thì cứ quay về tên cũ là họ Nguyễn chứ . Truyền thống dân tộc của mình chả ai thay tên đổi họ cả . Cơ mà mấy cái này đều ngoài chính sử , đọc thì đọc cho biết thế thôi , chứ lôi ra lại bảo không có căn cứ . Kể cả chuyện về Bảo Đại thì hồi ký của ông thì ông cũng viết sao cho người đọc có thiện cảm về ông ấy thôi .
sao em không biết.. chả lẽ em nói luôn và ngay ra à??? ... cụ có muốn nhiều ông dlv và ẳng viên sẽ bị ngã bổ chửng vì thông tin em đưa ra không ? em sợ em đưa ra thông tin... chỉ sợ thớt cụ ngao5 bị đóng lại thì toi.. anh em hết xem về lịch sử...
em muốn hỏi ý cụ Ngao5 ... nếu em đưa ra thông tin về chuyện tại sao ông hcm không dám về quê . lỡ có bị đóng thớt giữa chừng . cụ chủ thớt có giận me không và các cụ khác có chửi em không ?

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Ngây thơ chính trị
Đáng ra là một bậc quân vương, vua Bảo Đại phải nắm tình hình các phe phái, lực lượng trong lúc nước sôi lửa bỏng
Nhưng nhờ hồng phúc tổ tiên, triều đình Huế không bị "nhổ cỏ tận gốc " như các triều đại khác khi vật đổi sao rời
Không có quân đội là mấu chốt của vấn đề. Bảo Đại ko có quân đội nên là hổ giấy thôi. Thật đáng tiếc

Dodge Ram

Xe điện
sao em không biết.. chả lẽ em nói luôn và ngay ra à??? ... cụ có muốn nhiều ông dlv và ẳng viên sẽ bị ngã bổ chửng vì thông tin em đưa ra không ? em sợ em đưa ra thông tin... chỉ sợ thớt cụ ngao5 bị đóng lại thì toi.. anh em hết xem về lịch sử...
em muốn hỏi ý cụ Ngao5 ... nếu em đưa ra thông tin về chuyện tại sao ông hcm không dám về quê . lỡ có bị đóng thớt giữa chừng . cụ chủ thớt có giận me không và các cụ khác có chửi em không ?
Cạ một đời vì nước vì non, bận trăm công nghìn việc nên chỉ gặp chị Thanh một lần ở BBP hay sao ý Cụ nhờ???

hôteo

Xe buýt
Cụ có thể lập thớt riêng mà.

đạo sỹ chống gậy

[Tịch thu bằng lái]
Cạ một đời vì nước vì non, bận trăm công nghìn việc nên chỉ gặp chị Thanh một lần ở BBP hay sao ý Cụ nhờ???
cụ đã già chưa.. mà trí nhớ giảm xút tệ hại thế....bận trăm công nghìn việc gặp chị thanh tại hà nôị nhé.. cụ à........sau vụ gặp nhau xong.. chị thanh mất.. ông cụ nhà ta .. cũng vì bận trăm công nghìn việc lên .. không thèm về thắp hương nhé:)):)):)):)):)):))

Dodge Ram

Xe điện
cụ đã già chưa.. mà trí nhớ giảm xút tệ hại thế....bận trăm công nghìn việc gặp chị thanh tại hà nôị nhé.. cụ à........sau vụ gặp nau xong.. chị thanh mất.. ông cụ nhà ta .. cũng vì bận trăm công nghìn việc lên .. không thèm về thắp hương nhé:)):)):)):)):)):))
Em không còn trẻ, nhưng đúng là gặp ở BBP (Bắc Bộ Phủ), Hà Nội ạ.
Ngày bé em đọc được như vậy, không biết đúng không?

Gcar

Xe container

Cốc San

[Tịch thu bằng lái]
Anh bị điên à?
Lúc mẹ ông ta bị Diệm đuổi là lúc ông mất chức quốc trưởng.
Lúc mẹ chết là lúc CHXHVN nắm quyền tuyên bố tử hình Bảo Đại.
Sao ông ta dám về?
Ông nhiều lần kêu bà Từ Cung qua Pháp nhưng bà từ chối
Cụ trốn trại Trâu Quỳ ra?
- Làm Quốc trưởng mà ở riệt bên Pháp kg bị phế truất mới lạ
- Đương kim Hoàng Thái Hậu mà bảo sang Pháp ở thì mồ mả lăng tẩm kinh thành ai lo?
- VNDCCH xử tử BĐ vắng mặt 1950-1951 kia. Đức Từ Cung quy tiên 1981.
- Sau khi Diệm bị bắn thủng óc thì sao?

Cốc San

[Tịch thu bằng lái]
vậy xin hỏi cụ
kể từ khi ông hồ lên làm lãnh đạo và lãnh tụ nước vn.. ông ta đã bao nhiêu lần về thăm quê ? và bao lần thắp hương cho người thân vậy ? cụ đừng nói là vì đường xá xa sôi nhé... từ thủ đô hà nội về thẳng nam đàn .. đi đường bộ bằng xe ô tô cũng chỉ khoảng 300km còn dùng máy bay trực thăng ( ông ta đủ tiêu chuẩn dùng máy bay ) thì chắc cũng chỉ 30p là đến nơi
Thăm những 2 lần. Hơi nhiều rồi vì Ông Cụ đang sống trên chính quê hương mình, cần gì đi thăm?

đạo sỹ chống gậy

[Tịch thu bằng lái]

đạo sỹ chống gậy

[Tịch thu bằng lái]

Altis 2011

Xe điện
Rất nhiều tác phẩm viết là Trần Lệ Xuân lẳng lơ nhưng nếu thế bà ấy đã chả chịu goá bụa hơn 40 năm và dạy dỗ con cái truong thành đuoc vậy.
Bậy bạ quá. Bà Trần Văn Chương, mẹ bà Nhu là người Hoàng tộc, sao lại đặt điều thế
Trần Bạch Đằng là người không đáng tin. Câu chuyện ông ta viết là tiểu thuyết, dựa vào nhiều thứ hổ lốn
Thí dụ: nhân vật mà ông ta xây dựng cho là Trần Đức Thảo cũng không phải sự thật như thế đâu. Ngoài đời khác hẳn
Ông Ngô Đình Diệm là người đứng đắn, khắt khe, không có chuyện này nọ đâu
Ông Cố vấn Thiếu tướng Nhạ, sau này đi nói chuyện về cuốn "Ông Cố vấn" cũng phải thừa nhận rằng nhiều đoạn ông buộc phải viết theo "chỉ đạo" để bôi nhọ gia đình ông bà Ngô Đình Nhu

thamvuky

Xe tăng
chuyện bên lề chỉ nghe cho biết , chứ nói thật kể hay ko nó cũng chả có tý chứng cứ xác thực nào , chuyện kể lại thì nó theo ý thằng kể hơn là chuyện thực tế xảy ra . Chứ thông tin của cụ cũng là nhặt nhạnh trên mạng , cóp nhặt mỗi nơi một ý , em nói không sai chứ ?