[Funland] Bảo dưỡng quả cầu gió

Au79 Dragon

Xe điện
Cụ chắc nhầm. Theo cụ cánh quạt tuabin gió quay có làm gió mạnh thêm không?

Không quay thì đúng là mùi thật nhưng là vì ko có kk đối lưu. Nếu lúc quả cầu ko tự quay thì cụ có lên quay tay cho quả cầu thì cũng chẳng ăn thua.

Tác dụng duy nhất là chắn nước mưa vào khe thoáng trên giếng trời.
Vâng, mấy cụ trên giải thích r. Nhưng nếu phải chọn thì em vẫn để nó quay hơn là thiết kế lại khe thoáng giếng trời.

lx125_black

Xe container
Em thấy quả cầu tốt mà, để nó quay cho vui mắt.
Ở đời cái gì cũng cần luận chứng khoa học hay chứng minh công năng thì mới sử dụng nó mệt mệt lắm.
Ra biển cứ tụt quần mà bơi chứ tội gì mặc xilip kín kín hở hở nhề :D

dexom

Xe ba gác
chênh lệch áp suất trên nóc nhà và trong nhà, chả có cái qai quay đấy nó cũng thốc hết lên mà thôi, nếu có giếng giời cụ ạ, cái quả cầu quay quay đó chỉ đánh lừa người tiêu dùng chứ về khí động học nó chả có tác dụng mịe gì sất, nếu so với ống thông gió bình thường :))
nó chỉ tạo hình ảnh ấn tượng là có cái đang chuyển động, quay quay cho ra vẻ đối lưu, tác dụng thì ko có gì nhưng nó lại làm mưa gió hắt vô tum, giếng giời, kêu u u kèn kẹt khi bi khô, hư hỏng vvv
em thấy 1 mái kính với 4 bề lam nhôm cùng với 1 giếng giời đúng tiêu chuẩn tốt hơn nhiều, lại đẹp, đó chính là cái ống thông gió có nắp che mà thôi
gửi cụ ngâm cứu của các nhà khoa học khí động học về tác dụng của cái quả lồng quay quay này: sau thí nghiệm đo đạc khoa học, thì kết luận là chả khác mẹ gì nếu ko có cái quả đó
Cụ nói chuẩn!

ngaivacham

Xe tải
Cụ cứ đùa, hút mùi, tăng tuần hoàn, đối lưu không khí trong nhà. Trước em cũng nghĩ như cụ nhưng hồi lên trên gần tum hút thuốc mới thấy rõ. Nếu cầu không quay thì 2-3 tầng dưới toàn mùi khói thuốc, vợ con chúng nó kêu ầm lên, còn cầu quay thì mùi thuốc là chỉ quanh khu vực hút.
Câu hỏi của cụ cũng chính là câu tl rồi còn gì,cầu ko quay tức là ko có kk đối lưu thì lại chả mùi,cụ phải hiểu vđe cầu quay là do kk đối lưu thì cái kk đối lưu đó giúp đưa mùi thoát ra chứ kp do quả cầu hút khí ra,giờ cụ giơ cái chong chóng ra trc mặt,cụ ngồi trên xe máy đi thì chong chóng quay và cụ thấy mát mặt,còn cụ đứng im thì chong chóng dừng cụ thấy nóng,vậy cụ mát là do có gió từ việc đi xe hay từ chong chóng ?

tienaka

Xe điện
chênh lệch áp suất trên nóc nhà và trong nhà, chả có cái qai quay đấy nó cũng thốc hết lên mà thôi, nếu có giếng giời cụ ạ, cái quả cầu quay quay đó chỉ đánh lừa người tiêu dùng chứ về khí động học nó chả có tác dụng mịe gì sất, nếu so với ống thông gió bình thường :))
nó chỉ tạo hình ảnh ấn tượng là có cái đang chuyển động, quay quay cho ra vẻ đối lưu, tác dụng thì ko có gì nhưng nó lại làm mưa gió hắt vô tum, giếng giời, kêu u u kèn kẹt khi bi khô, hư hỏng vvv
em thấy 1 mái kính với 4 bề lam nhôm cùng với 1 giếng giời đúng tiêu chuẩn tốt hơn nhiều, lại đẹp, đó chính là cái ống thông gió có nắp che mà thôi
gửi cụ ngâm cứu của các nhà khoa học khí động học về tác dụng của cái quả lồng quay quay này: sau thí nghiệm đo đạc khoa học, thì kết luận là chả khác mẹ gì nếu ko có cái quả đó
trước em thấy nhiều nhà lắp em cũng buồn cười. xét về khí động học nó chẳng có tác dụng gì. nhưng nhìn nhà nào cũng có cái quay quay nhìn nó hay hay.

NNS

Xe ngựa
[
trước em thấy nhiều nhà lắp em cũng buồn cười. xét về khí động học nó chẳng có tác dụng gì. nhưng nhìn nhà nào cũng có cái quay quay nhìn nó hay hay.
hehe, mấy thẳng nhôm kính lừa đc ối người, lắp cái của nợ đó lên nóc nhà thì khác gì lắp cái chong chóng để quay quay báo hiệu .... có gió, ngoài ra ko có tác dụng gì, thậm chí lắp vô mái chóp kính còn làm giảm tiết diện ống thông gió, chỉ tổ mưa hắt bụi bay vô nhà, chưa kể bi trục quay khô nó còn rít lên ầm ẩm =))

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
nếu tiện công tháo dỡ thì cụ .... vứt mẹ nó đi rồi thay bằng mái kính, xung quanh lắp lam nhôm thì tốt hơn, chứ cái quay quay đó chả có tác dụng mẹ gì=))
Quay quay tí cho nó vui mắt như cái chong chóng í :D

pooka

Xe container
hhehe, thực tế thì em e là cụ có khi ko bằng em vì em dân xây dựng:))
giải thích hiện tượng thì cụ đọc bài báo cáo thí nghiệm em gửi, cụ có thể sẽ nhận ra hôm cụ hút thuốc mùi khắp nhà dưới, quả cầu ko quay do đâu, do thời tiết, ko gió trời, ko nhiệt trong nhà, nên đối lưu kém, áp suất mái với trong nhà chả khác nhau nhiều, quạt ko quay dĩ nhiên ko đối lưu lên mấy,
hôm cụ thấy nó quay, cụ hút thuốc tản mùi nhanh, đó là hôm đó gió ngoài giời đủ mạnh, nhiệt trong nhà có, chênh áp trong ngoài lớn, dĩ nhiên đối lưu lên nóc nhà mạnh, sao mùi nó xuống được nữa, cụ có nướng mực dưới tầng 1 nó cũng hút hết lên,
và cả 2 trường hợp thì việc có hay ko có quả cầu nó cũng chả khác mẹ gì nhau, cái quay quay ko phải nó hút không khí lên mà nó chỉ là cái báo hiệu là đang có gió hút lên mà thôi. việc hút gió đó chỉ do chênh lệch áp suất, gió ngoài và nhiệt trong, chỉ cần cái giếng giời, có vai trò ống thông gió là nó xảy ra, qả cầu quay đó ko làm sinh ra việc hút cưỡng bức của quạt li tâm, có nó hay ko có nó thì vẫn xảy ra :))
Nhà em có quả cầu gió này hơn chục năm rồi quay êm ru, không bị kêu gì. Nhưng nghe cụ giải thích cũng có lý, nếu thay quả cầu này bằng một ống thông gió thì cũng thế hả cụ. Tuy nhiên quả cầu gió này có tác dụng dẫn không khí trực tiếp ra mà không để hắt nước mưa vào khi trời mưa do nó quay liên tục với cạnh khe vát xuôi chiều quay. Như thế nếu không lắp quả cầu gió thì vẫn phải lắp ống thông gió thay vào đấy, và phải xoay ngang hay chúc xuống cho nước mưa khỏi vào.

NNS

Xe ngựa
Nhà em có quả cầu gió này hơn chục năm rồi quay êm ru, không bị kêu gì. Nhưng nghe cụ giải thích cũng có lý, nếu thay quả cầu này bằng một ống thông gió thì cũng thế hả cụ. Tuy nhiên quả cầu gió này có tác dụng dẫn không khí trực tiếp ra mà không để hắt nước mưa vào khi trời mưa do nó quay liên tục với cạnh khe vát xuôi chiều quay. Như thế nếu không lắp quả cầu gió thì vẫn phải lắp ống thông gió thay vào đấy, và phải xoay ngang hay chúc xuống cho nước mưa khỏi vào.
Ống thông gió là cả cái giếng giời hay cả cái tum thang xuống tận tầng 1 cơ cụ ạ.
Còn cái mái kính lấy sáng hay cả cái quả cầu quay quay kia vẫn chỉ là cái mái che thôi, khe thông gió là khoảng hở 4 bên mái kính là tốt nhất, còn bịt kín lại dồn về cái quả cầu quay thì khác gì cụ thu hẹp tiết diện ống thông gió thành cái cổ chai 65 đâu:))

congchi

Xe điện
thế nên em mới bảo, giếng giời tốt với mái kính lấy sáng, xung quanh lam nhôm là tốt nhất, còn nếu nhà cao tầng nó còn phải bố trí các hệ thống pccc, quạt tăng áp cầu thang, quạt hút gió tươi, quạt li tâm cưỡng bức để đảm bảo thông khí tòa nhà vvv nữa cơ. Còn nhà dân dụng thì giếng giời đủ rồi, mà giếng giời chứ ko phải tum cầu thang hở nhiều giữa các tầng nên thực hiện tác dụng của 1 ống trục thông gió ko tốt cho lắm. cái quả quay quay kia chả tác dụng mẹ gì ngoài ồn, bụi, mưa hắt, nhất là lại lắp kiểu mái chóp nhọn rồi gắn ổng trên đỉnh kim tự tháp thì nó còn làm đối lưu không khí kém đi nữa cơ. Các cụ ngoài ngành xd đừng nghe mấy thằng nhôm kính nó đánh bả :))
Kinh nghiệm và lý thuyết của em nhé.
Thông gió thụ động có 2 kiểu:
1. Thông do chênh nhiệt. Khi đó, nhiệt độ trong nhà phải lớn hơn nhiệt độ ngoài trời, thì mới có sự đối lưu (Cái này có công thức tính toán đàng hoàng). Dĩ nhiên, cái này chỉ áp dụng cho nhà xưởng, chứ nhà phố mà sử dụng tự nhiên trong nhà lại nóng hơn ngoài sân. Muốn xài kiểu này, bác phải có 1 cái tum, cao hơn các phòng cần thông nhiệt. Khi đó, nhiệt độ cao sẽ tập trung ở tum này, khi nó bay lên, sẽ kéo khí ở các tầng dưới bay theo, tạo thông gió. Cái tum đó nên dùng kính (để tạo hiệu ứng nhà kính), đồng thời, các cửa thoát nhiệt phải đủ lớn để thoát nhiệt, để cho đường trung hòa nó không chạy xuống các tầng dưới.
2. Thông gió do hiệu ứng Becnili, Khi đó, gió thổi qua mái có vận tốc, sẽ giảm áp suát. Cái này giống cái ống gió của bác, nhưng không tối ưu do chỉ có mỗi vận tốc gió. Thường muốn tối ưu họ làm thêm để tạo xoáy gió, tăng tốc để giảm áp.
Cái quả cầu gió em chả biết nó thuộc giống gì. Thà nó có thêm cái quạt, thì lại thành chủ động.

niceshot

Xe container
ngày xưa hồi em bé nhìn mái nhà nào có quả cầu quay này oách phết dù chả hiểu nó làm cái gì cứ tưởng gió thổi vào làm nó quay cơ :D
Thì đúng là gió thổi vào làm nó quay mà cụ :)
Nếu là hút gió xịn thì nó phải có động cơ để tự quay thổi gió ra ngoài cơ :)

pooka

Xe container
Ống thông gió là cả cái giếng giời hay cả cái tum thang xuống tận tầng 1 cơ cụ ạ.
Còn cái mái kính lấy sáng hay cả cái quả cầu quay quay kia vẫn chỉ là cái mái che thôi, khe thông gió là khoảng hở 4 bên mái kính là tốt nhất, còn bịt kín lại dồn về cái quả cầu quay thì khác gì cụ thu hẹp tiết diện ống thông gió thành cái cổ chai 65 đâu:))
Thì quả cầu gió là đỉnh tum thông xuống cả tầng 1 mà cụ.