[Funland] Bao giờ BĐS hồi phục?

Jamebonds

Xe container
Em nhiều hôm cứ ngâm cứu xem bao giờ thì sóng BĐS quay lại mà chưa tin vào mình lắm, mời các cụ cùng vào bình loạn, ngâm cứu chia sẻ kiến thức

Chỉnh sửa cuối:

phdNguyenQAnh

Xe buýt
Em nhiều hôm cứ ngâm cứu xem bao giờ thì sóng BĐS quay lại mà chưa tin vào mình lắm, mời các cụ cùng vào bình loạn, ngâm cứu chia sẻ kiến thức
Đầu tiên, cụ xét sự ổn định của nền kinh tế vĩ mô.
Tiếp đó, cụ xác định dòng tiền.
Cụ tiếp tục xác định thành phần trong nền kinh tế đó.
Và cuối cùng, cụ xác định khối lượng nội tệ đang lưu thông, khối lượng vàng, ngoại tệ mạnh mà nền kinh tế đó nắm giữ và GDP tính theo ngoại tệ mạnh của nước đó.

Lúc ấy cụ soi cái gì cũng được, ko riêng bất động sản.

Chiểu theo lí thuyết đó, thì BDS của ta chuẩn bị chết nặng hơn cả bây giờ.

bigbrother

Xe buýt
em nghĩ là BDS Hà nội sẽ đi theo BDS Bắc kinh, nếu mà bắc kinh lên thì HN sẽ lên nhưng em dự là hơi khó vào lúc này vì hiện tại Bắc kinh đang quan tâm tới gia đình họ Bạc nên các gia đình khác đang phải nằm im ko dám ti toe do vậy phải đợi sóng gió nhà họ Bạc đi qua thì mới dự tiếp được.

baogiomuaduocxe

Xe điện
Đầu tiên, cụ xét sự ổn định của nền kinh tế vĩ mô.
Tiếp đó, cụ xác định dòng tiền.
Cụ tiếp tục xác định thành phần trong nền kinh tế đó.
Và cuối cùng, cụ xác định khối lượng nội tệ đang lưu thông, khối lượng vàng, ngoại tệ mạnh mà nền kinh tế đó nắm giữ và GDP tính theo ngoại tệ mạnh của nước đó.

Lúc ấy cụ soi cái gì cũng được, ko riêng bất động sản.

Chiểu theo lí thuyết đó, thì BDS của ta chuẩn bị chết nặng hơn cả bây giờ.
lúc trước đất cát sốt nặng thì việt mình cũng lạm phát nặng
đất cát có khả năng cuối năm nay sẽ lại ấm lại thôi, lờ đờ nhà mình quyết cứu rồi còn gì

phdNguyenQAnh

Xe buýt
em nghĩ là BDS Hà nội sẽ đi theo BDS Bắc kinh, nếu mà bắc kinh lên thì HN sẽ lên nhưng em dự là hơi khó vào lúc này vì hiện tại Bắc kinh đang quan tâm tới gia đình họ Bạc nên các gia đình khác đang phải nằm im ko dám ti toe do vậy phải đợi sóng gió nhà họ Bạc đi qua thì mới dự tiếp được.
Cụ này nói có ý chuẩn.
Ko chừng trong quan hệ hữu nghị tốt đẹp giữa 2 nhà nước, 1 ngày đẹp giời, anh Đào anh ý lại dúi vào túi anh 3 khoảng 4,5 tỉ USD thì coi như là giải quyết được rất nhiều vấn đề trong đó có BDS.

phdNguyenQAnh

Xe buýt
đất cát có khả năng cuối năm nay sẽ lại ấm lại thôi, lờ đờ nhà mình quyết cứu rồi còn gì
Cái vấn đề ở đây là Dự trữ ngoại tệ cụ ạ.

Nếu có 1 nguồn nào đó như các xxx mang từ Thụy Sĩ về, anh Đào cho mượn, hoặc đồng ý cho lasvegas sands đầu tư... có lẽ sẽ ấm lên thật.

Nhưng với khối lượng ngoại tệ hiện nay thì may ra có Hoa Đà tái thế.

30z5459

Xe hơi
Em ko quan tâm vì e ko ôm hàng :D
kụ phải để một số kụ ôm thêm chứ nhả sớm làm dề.
tóm lại em nghĩ là đất mà cứ thế này thì em bỏ về quê sống bẹn hà nội cũng đc. tiền nhiều thì thỉnh thoảng lên bờ hồ ngồi đốt cho oai còn hơn sống ở HN mà éo có đồng nào

baogiomuaduocxe

Xe điện
Cái vấn đề ở đây là Dự trữ ngoại tệ cụ ạ.

Nếu có 1 nguồn nào đó như các xxx mang từ Thụy Sĩ về, anh Đào cho mượn, hoặc đồng ý cho lasvegas sands đầu tư... có lẽ sẽ ấm lên thật.

Nhưng với khối lượng ngoại tệ hiện nay thì may ra có Hoa Đà tái thế.
em thấy việt mình cứ luẩn quẩn mãi lạm phát với cả tăng trưởng, an sinh xã hội...được cái này lại tèo cái kia, vấn đề là bds đã thành cái bong bóng quá to rồi, nó ấm lên tạm thời có thể hay đấy nhưng sau đó thì..:'(

28A

Xe hơi
Đất thì đang ấm thật đấy nhưng cứ cẩn thận lại ăn quả lừa. Kể cả chứng nữa các ngài ạ. Em hot girl đang ôm 3 ngân hàng toàn đầu tư BĐS và chứng, h em ý đang cố gắng để nới lỏng tín dụng và đẩy hàng ra (nợ xấu đang được chuyển về pà con ai vẫn máu mê cái món này). Sau đó, nó lại tiếp tục đi vào ảm đạm tầm 4 - 6 năm nữa. Em đoán mò nhưng ít sai lắm ạ.

phdNguyenQAnh

Xe buýt
Đất thì đang ấm thật đấy nhưng cứ cẩn thận lại ăn quả lừa. Kể cả chứng nữa các ngài ạ. Em hot girl đang ôm 3 ngân hàng toàn đầu tư BĐS và chứng, h em ý đang cố gắng để nới lỏng tín dụng và đẩy hàng ra (nợ xấu đang được chuyển về pà con ai vẫn máu mê cái món này). Sau đó, nó lại tiếp tục đi vào ảm đạm tầm 4 - 6 năm nữa. Em đoán mò nhưng ít sai lắm ạ.

Cụ phán chuẩn, nếu ko có hoa sim hoa lài, thì chắc tầm 2018 là ấm ấm, dễ thở.

28A

Xe hơi
ôi, em vừa phán xong thì đọc được bài báo này: Copy đoạn lên cho các ngài ạ

TS. Alan Phan: “Kinh nghiệm ở Thái Lan, Mỹ… cho thấy, một chu kỳ của bất động sản phải mất 7 – 8 năm để thay đổi, để tạo một mặt bằng mới”. Với những chính sách mới về đất đai, thị trường có thể “thoát hiểm”, nhưng cơ hội thành công cũng chỉ dưới 50%
Thị trường bất động sản xưa nay vốn có hai vấn đề cốt lõi, một là vấn đề về luật cung cầu, nếu cung ít, cầu nhiều thì tác động đến giá bán. Phần thứ hai là giá trị thật của nó, tức là dựa trên thu nhập của người dân. Bất động sản vốn phức tạp, có rất nhiều phân khúc. Mấy năm trước chỉ có nguồn cung cao cấp khá dồi dào, trong khi người dân vẫn thu nhập thấp là chủ yếu. Trước đây chỉ có các nhà đầu tư thứ cấp ôm vào. Giờ họ không ôm nổi nữa lại càng khiến cung dư thừa nhiều, giá giảm là điều tất yếu.Trong khi ở phân khúc bình dân, cầu cao nhưng cung gần như không có. Ở Malaysia, họ xây căn hộ 100 m2 bán khoảng 500 triệu đồng là rất phổ biến. Nhưng ở ta, do chi phí xây dựng, chi phí đất đai… quá cao nên xây căn hộ giá rẻ là không thể làm được.Nếu so sánh giá trị thực của bất động sản với thu nhập của người dân, hiện giá bất động sản trung bình ở Việt Nam gấp khoảng 25 lần thu nhập, trong khi ở Thái Lan là 6,3 lần, Singapore là 5,2 lần… Khi giá quá cao, thì đó là hiện tượng bong bóng, và bong bóng sẽ nổ vì không ai có thể chịu đựng nổi. Tất cả mọi yếu tố trên cho thấy, bất động sản sau một thời gian trầm lắng, nó sẽ tới một giai đoạn phải giải quyết vào cuối năm nay, có thể nó sẽ rẽ sang một đường khác. Trong bối cảnh đó, nếu người nào biết nắm bắt cơ hội, tận dụng thời cơ tốt thì có thể có lợi.

Còn nữa.....

moitoelaixe

Xe buýt
Iêm vote cụ nhé!!! Chủ topic hình như bị cướp nick hay sao ấy???!!!

baogiomuaduocxe

Xe điện
ôi, em vừa phán xong thì đọc được bài báo này: Copy đoạn lên cho các ngài ạ

TS. Alan Phan: “Kinh nghiệm ở Thái Lan, Mỹ… cho thấy, một chu kỳ của bất động sản phải mất 7 – 8 năm để thay đổi, để tạo một mặt bằng mới”. Với những chính sách mới về đất đai, thị trường có thể “thoát hiểm”, nhưng cơ hội thành công cũng chỉ dưới 50%
Thị trường bất động sản xưa nay vốn có hai vấn đề cốt lõi, một là vấn đề về luật cung cầu, nếu cung ít, cầu nhiều thì tác động đến giá bán. Phần thứ hai là giá trị thật của nó, tức là dựa trên thu nhập của người dân. Bất động sản vốn phức tạp, có rất nhiều phân khúc. Mấy năm trước chỉ có nguồn cung cao cấp khá dồi dào, trong khi người dân vẫn thu nhập thấp là chủ yếu. Trước đây chỉ có các nhà đầu tư thứ cấp ôm vào. Giờ họ không ôm nổi nữa lại càng khiến cung dư thừa nhiều, giá giảm là điều tất yếu.Trong khi ở phân khúc bình dân, cầu cao nhưng cung gần như không có. Ở Malaysia, họ xây căn hộ 100 m2 bán khoảng 500 triệu đồng là rất phổ biến. Nhưng ở ta, do chi phí xây dựng, chi phí đất đai… quá cao nên xây căn hộ giá rẻ là không thể làm được.Nếu so sánh giá trị thực của bất động sản với thu nhập của người dân, hiện giá bất động sản trung bình ở Việt Nam gấp khoảng 25 lần thu nhập, trong khi ở Thái Lan là 6,3 lần, Singapore là 5,2 lần… Khi giá quá cao, thì đó là hiện tượng bong bóng, và bong bóng sẽ nổ vì không ai có thể chịu đựng nổi. Tất cả mọi yếu tố trên cho thấy, bất động sản sau một thời gian trầm lắng, nó sẽ tới một giai đoạn phải giải quyết vào cuối năm nay, có thể nó sẽ rẽ sang một đường khác. Trong bối cảnh đó, nếu người nào biết nắm bắt cơ hội, tận dụng thời cơ tốt thì có thể có lợi.

Còn nữa.....
bài này có từ hôm nọ, đã có hẳn 1 thớt về nó rồi, ý kiến của cụ Phan cũng là 1 kênh tham khảo thôi vì Việt mình có những kiểu riêng khó giải thích lắm
thâm tâm em muốn bds giảm thêm

28A

Xe hơi
Em thì thấy đây là bài học quý báu cho A C E ai đang và đã bị ảnh hưởng bởi nền kinh tế. Thực ra, khi kinh tế suy thoái thì khó ai có thể nói tôi không suy thoái nhưng đây là lúc mà mọi người có thời gian để nghĩ về mình (Quá khứ, hiện tại, tương lai). Theo em nghĩ, đại gia Việt trong những năm vừa qua lên do thời thế thì thời thế đưa xuống cũng là chuyện thường tình. Nếu trình mà ổn, áp dụng Thiên - Địa - Nhân chuẩn tí thì có lẽ có chết cũng chỉ là khó khăn hơn chứ không phải là chết không kịp ngáp như bây giờ. Còn bây giờ, khi có 1 sự thay đổi gì về chính sách, mọi người hãy để ý kỹ thêm 1 tí là "Chính sách đó cho ai, mục đích của nó là gì...." đừng nên vội vàng mà múc phải có ngày ăn đòn
PS: Em 1 ngày có vài cú ĐT hỏi cho vay tiền với lãi suất 0% / 1 tháng đầu...Có ai tự dưng tốt với mình thế k nhỉ ;)

tchung82

[Tịch thu bằng lái]
Hic hic, em thì ngược lại với cụ chủ, em chỉ mong nó xuống tiếp nữa thôi ạ, xuống về đúng mức giá gốc thì quá tốt ạ

hung.hdvnbox

Xe tải
Website
hdvnbox.com
Em mong nó càng xuống càng tốt, chứ với giá nhà như bây giờ, chắc phải 20 chục năm sau em mới mua được cái chung cư, đắt một cách quá thể.
Khi nào chung về bình thường < 1 tỷ, cao cấp một hơn chút tầm 2 tỷ, em nghĩ là đấy mới là giá chỉ thực của nó.
Giờ giá đắt ở VN phải gần ngang ngửa với Nhật bản, kinh khủng quá.