[Funland] Bao giờ mới lại có không khí tết như xưa

shazam

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều năm rồi vì dịch bệnh nên năm nay mới được nghỉ tết từ tận đợt 30/4. Bình thường không có dịch không khí tết cũng đã nhạt dần rồi. Ngày xưa thì háo hức chờ đợi bao nhiêu, còn bây giờ có lẽ chỉ là mong chờ những ngày được nghỉ ngơi mà thôi. Gia đình cũng không còn đông đủ quây quần như trước nữa, người lớn mỗi ngày một già đi, người trẻ thì ai cũng bận bịu vất vả và khó khăn…tết năm nay thực sự buồn…Tết của các cụ thì sao???
Câu trả lời là không bao h, XH thay đổi thì truyền thống sẽ đổi theo

Rivers

Xe container
Giờ có sức khỏe, có tiền thì ngày nào cũng là tết, nếu trốn được vợ để đi với em út thì lại thành tết to ấy chứ :))

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Sao cứ phải kk tết như xưa nhỉ?!
Thời đó khổ bome ra! Đến cái bánh trưng, khúc giò … chỉ có tết mới đc ăn!
Bayh cuộc sống khấm khá hơn, k nặng phần ăn phần lễ lạt nữa… k đáng mừng sao?!
Thời thời thế, thế thời phải thế. Chúng ta cảm thán không có được cái tết xưa như các cụ. Nhưng các cụ nếu thấy được sự phồn thịnh như giờ cũng thèm nhỏ dãi ra ấy chứ. Vậy nên, sống đâu thì hãy hưởng thụ cái hiện tại mình sống đi các cụ ạ.
Em cứ ví dày tiền đi lượn phố mua sắm mấy ngày này là vui phơi phới :D

Mss AN TÂM

Xe điện
E vẫn thích Tết, để được nghỉ ngơi, được sum vầy

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ. Ngày xưa tứ đại đồng đường chen chúc trong ngôi nhà 3 gian hay 5 gian, mỗi gian những 1 thậm chí 2 hộ gia đình nhỏ ấy, Tết cũng chả đủ mà ăn. Em nhớ nhà bác em đông con, mỗi gia đình anh chị con bác ở một chái nhà, sinh hoạt nhất là Tết cứ nhà nọ nhìn nhà kia, trẻ con nhà có áo mới nhà không, rõ khổ.
Còn Tết nhớ về người không còn nữa thì thời nào chẳng thế. Thời nay em nhớ về ông bà em đã khuất thì thời trước bố mẹ em cũng thế. Chẳng qua thời nay no đủ hơn thì có nhiều thời gian rảnh để hoài niệm. Xưa thì quần quật đến tận lúc giao thừa. Có nhà chiều mùng 1 Tết đã ra đồng đi cấy. Chả rỗi mà nghĩ với ngợi ạ.
Nhưng giờ vẫn nhiều người khổ lắm cụ, giàu có thì không nghĩ ngợi gì nhưng mấy hôm nay đi chợ tết ở quê mà rau cỏ thì rẻ, bán cả gánh ra được mấy chục nghìn. Em mua mà cũng thấy xót xa cho họ.

dohaichau

Xe đạp
Thời thời thế, thế thời phải thế. Chúng ta cảm thán không có được cái tết xưa như các cụ. Nhưng các cụ nếu thấy được sự phồn thịnh như giờ cũng thèm nhỏ dãi ra ấy chứ. Vậy nên, sống đâu thì hãy hưởng thụ cái hiện tại mình sống đi các cụ ạ.
Đồng ý với quan điểm của cụ.
E vẫn thích Tết, để được nghỉ ngơi, được sum vầy

Vienxu

Xe tăng
Nếu Cụ muốn hưởng cái không khí Tết xưa thì hãy nhắm mắt lại và ăn Tết trong hoài niệm, ở đó có đủ mọi thứ Cụ cần và muốn.

springsea

Xe container
Nhiều năm rồi vì dịch bệnh nên năm nay mới được nghỉ tết từ tận đợt 30/4. Bình thường không có dịch không khí tết cũng đã nhạt dần rồi. Ngày xưa thì háo hức chờ đợi bao nhiêu, còn bây giờ có lẽ chỉ là mong chờ những ngày được nghỉ ngơi mà thôi. Gia đình cũng không còn đông đủ quây quần như trước nữa, người lớn mỗi ngày một già đi, người trẻ thì ai cũng bận bịu vất vả và khó khăn…tết năm nay thực sự buồn…Tết của các cụ thì sao???
Bây giờ người ta từ ăn Tết chuyển sang chơi Tết rồi. Lễ lạt quan trên, lì xì cấp dưới, nội ngoại ngược xuôi vất vả mong cả nhà ai cũng vui. Sang mùng 1 thì tắt máy, xả hơi đi chơi. Lo cái Tết xong rồi thì ko biết nó nhạt hay đậm nữa, chỉ thấy nhẹ người.

MEC V6

Xe điện
Tết năm nay có em COVID đến chơi cùng rồi nó hấp diêm em bị 2 vạch từ hôm 28

nunachuoi

Xe tăng
Tôi thì chỉ muốn mất hẳn Tết âm lịch đi cho nhẹ đầu, đỡ náo loạn xã hội. Tư dưng chiều hôm trước vẫn gặp nhau bình thường ngủ dậy sáng hôm sau lại hỏi nhau khoẻ không với làm ăn thế nào - cứ như kiểu hỏi cho xong ấy - Chán bỏ mẹ. Nên cho nghỉ 3 hôm rồi cho đi làm bình thường để đỡ phải mất công ngồi đếm số vụ tai nạn với người chết. Cả năm có 365 ngày thì có tổng cộng hơn 7.966 cái lễ hội - sợ thật
Đấy là tại cụ đấy chứ, ai bảo cụ gặp đội đấy làm gì, em từ trước đến nay tuân theo nguyên tắc, cái đội gặp nhau cả năm rồi thì tết miễn, kể cả sếp. Chúc tụng thì em cũng hạn chế, thấy ai đang có vấn đề thì chúc thôi, ví dụ đang ốm thì chúc khỏe, đang buồn thì chúc vui chứ không kiểu chúc theo form mẫu.

Xã hội càng nhiều ngày nghỉ thì xã hội đó càng văn minh phát triển, em không hiểu sao nhiều cụ cứ hô bỏ tết âm lịch, em thì thích làm 4,5 ngày như bọn nào đấy và nghỉ các thể loại như trung thu, rằm tháng 7...

Em vẫn thích tết dù u50 và tết giờ không giống tết xưa.

Nguyenhongson26

Xe tăng
Năm 2021 chúng ta được nghỉ 1 cái tết dài nhất từ trước đến nay.Mong năm nay không có biến thể kháng virut để mọi thứ phục hồi lại.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Cụ muốn cái Tết ntn thì tự mình thu xếp. E vẫn dành thời gian gói & luộc bánh cùng F1, đi mua hoa & đào cùng sếp, v.v…một việc quan trọng nữa là chụp hình toàn thể gia đình dịp năm mới.

No Problem

Xe tăng
Đấy là tại cụ đấy chứ, ai bảo cụ gặp đội đấy làm gì, em từ trước đến nay tuân theo nguyên tắc, cái đội gặp nhau cả năm rồi thì tết miễn, kể cả sếp. Chúc tụng thì em cũng hạn chế, thấy ai đang có vấn đề thì chúc thôi, ví dụ đang ốm thì chúc khỏe, đang buồn thì chúc vui chứ không kiểu chúc theo form mẫu.

Xã hội càng nhiều ngày nghỉ thì xã hội đó càng văn minh phát triển, em không hiểu sao nhiều cụ cứ hô bỏ tết âm lịch, em thì thích làm 4,5 ngày như bọn nào đấy và nghỉ các thể loại như trung thu, rằm tháng 7...

Em vẫn thích tết dù u50 và tết giờ không giống tết xưa.
Em chưa hiểu cụ nói em gặp đội nào? Ý em đang nói đấy là câu cửa miệng chung chung của người Việt Mình khi đi chúc Tết . Chứ em đã ghi rất rõ em bỏ Tết lâu rồi mà. Hiện tại dang còm với cụ là em đang đi du lịch rồi

nunachuoi

Xe tăng
Em chưa hiểu cụ nói em gặp đội nào? Ý em đang nói đấy là câu cửa miệng chung chung của người Việt Mình khi đi chúc Tết . Chứ em đã ghi rất rõ em bỏ Tết lâu rồi mà. Hiện tại dang còm với cụ là em đang đi du lịch rồi
Em hiểu là cụ nói đội đồng nghiệp hoặc đối tác, bạn bè hàng xóm thường xuyên gặp nhau ạ.

Em thích tết vì em thích cái không khí chuẩn bị, cái háo hức của F1, cái thời tiết hơi mưa hơi lạnh, cái thư thái vắng vẻ trong những ngày tết và cũng một chút hoài niệm thời nhỏ. Còn chuyện thăm hỏi chúc tụng em chưa bao giờ coi là quan trọng, mấy ngày tết chỉ đi chơi hay qua nội ngoại là hết.

Em thì khác cụ, em cũng thử đi du lịch vào tết, cả nước trong lẫn nước ngoài, nói chung là em thấy nhạt, tết vẫn thích ở nhà hơn ạ. Cái đó tùy sở thích mỗi người thôi ạ.

sky_driver

Xe buýt
Em chỉ đọc cái tiêu đề, nhưng ko hiểu chủ thớt mong kk tết xưa là mong cái gì? Đói bỏ mịa, gì cũng thèm, em sợ ngày xưa lắm,...

Các cụ nói làm em nhớ lại 1 chuyện. Em thì từ khi đẻ ra, nhà không giàu nhưng chưa 1 bữa thiếu cơm trắng, nhưng nói chung là vẫn đói. Năm 1994 đi làm, Tết đầu tiên lĩnh thưởng, đưa ông bà già 1 ít xong, việc đầu tiên là mua 1 cây giò lụa ăn cho thích. Nghĩ lại buồn cười, kể cho f1 nó không tin.

LUXSA2.0

Xe máy
Bao giờ đốt pháo trở lại !

No Problem

Xe tăng
Em hiểu là cụ nói đội đồng nghiệp hoặc đối tác, bạn bè hàng xóm thường xuyên gặp nhau ạ.

Em thích tết vì em thích cái không khí chuẩn bị, cái háo hức của F1, cái thời tiết hơi mưa hơi lạnh, cái thư thái vắng vẻ trong những ngày tết và cũng một chút hoài niệm thời nhỏ. Còn chuyện thăm hỏi chúc tụng em chưa bao giờ coi là quan trọng, mấy ngày tết chỉ đi chơi hay qua nội ngoại là hết.

Em thì khác cụ, em cũng thử đi du lịch vào tết, cả nước trong lẫn nước ngoài, nói chung là em thấy nhạt, tết vẫn thích ở nhà hơn ạ. Cái đó tùy sở thích mỗi người thôi ạ.
Lũ trẻ nhà em em cũng "đào tạo" cho bỏ Tết từ nhỏ rồi nên thành ra chúng cũng quen. Thời xưa nghèo đói thì đúng là con người ta mong đến Tết, chứ ngày nay thì ai cũng ngầm hiểu với nhau là chán ngấy đến tận cổ rồi - có cái auto làm cho xong ngày Tết thôi. Với em, ngày Tết đơn thuần là ngày kết thúc năm âm lịch không hơn không kém, còn lại là mất thời gian và xáo trộn công việc nên cần phải cho nó chấm hết!

nunachuoi

Xe tăng
Lũ trẻ nhà em em cũng "đào tạo" cho bỏ Tết từ nhỏ rồi nên thành ra chúng cũng quen. Thời xưa nghèo đói thì đúng là con người ta mong đến Tết, chứ ngày nay thì ai cũng ngầm hiểu với nhau là chán ngấy đến tận cổ rồi - có cái auto làm cho xong ngày Tết thôi. Với em, ngày Tết đơn thuần là ngày kết thúc năm âm lịch không hơn không kém, còn lại là mất thời gian và xáo trộn công việc nên cần phải cho nó chấm hết!
Em tôn trọng ý thích cá nhân nhưng cụ kết luận chủ quan quá ạ, chúc cụ năm mới vui vẻ.