Thảo luận Bao giờ Nissan Terra sẽ về Việtnam

Huy John

Xe tải
Lâu nhỉ, chắc mụ terra định toạ sơn quan hổ đấu xong mới về đây. mà cái giá đề xuất 900tr là dư lào vậy cụ LB ơi?

quang191981

Xe hơi
Cụ đúng là loại mà dân ta gọi là NGU nhưng thích thể hiện.

Ford Explorer là dòng 7 chỗ to tổ bố thế mà gọi là crossover chạy phố? Mẹ, con này cùng phân khúc với Toyota Highlander đấy. Biết crossover chạy phố là dòng nào ko, Hử? CX-5, CR-V đấy. Đi tìm hiểu thêm đi.

Land cruiser Prado mà dùng chung khung gầm vs con bán tải tacoma? Cụ lấy đâu ra thông tin này thế? Prado là dòng LC150 tức là dòng thu nhỏ của Land Cruiser (LC200) có khung gầm thiết kế riêng biệt. Còn bán tải Tacoma thì chính là Hilux bên xứ Vịt. TH này phải là Fortuner dùng chung khung gầm mới đúng.

Rexton cũng vậy.

Còn về thuế thì thuế NK, và thuế TTĐB của dòng bán tải rẻ hơn dòng xe du lịch, SUVs khác nhiều. Tất nhiên vẫn phụ thuộc vào dung tích xi lanh, nhưng bản chất thuế của dòng bán tải áp đã thấp hơn dòng du lịch. Chả thế mà con bán tải bên VN bán sát giá với các nước khu vực.

Ngu thì nên đi học đã và gắng tìm hiểu thêm rồi hãy nói to cụ ạ.
Em thấy cụ có lý khi phân tích và phản biện lại ý của cụ chienbui nhưng em thấy cụ dùng lời lẽ triệt hạ đối phương quá. Xã hội muốn tiến bộ phải có tranh luận nhưng trên tinh thần tôn trọng nhau chứ lỵ nếu cứ mạt sát như này thì em nghĩ có cụ biết cũng chẳng giám chia sẻ vì sợ chấn thương sọ não bởi gạch đá quá hơ hơ

nguyentrieu

Xe máy
Em chào cccm,

Tình hình là em đi Na cũng hơn 2 năm nay thấy cũng ưng ưng. Chất xe đi ổn, ăn uống vừa phải và bảo trì cũng nhẹ nhàng. Nhà em chuẩn bị có thêm nhóc nữa đi Na sẽ hơi chật. Em đang ngóng ẻm terra, không biết bao giờ mụ ấy về tới xứ ta. Mà cũng chả biết rổ giá ra sao. Cụ mợ nào có ít tin mật thì share cho anh em tí xíu nhé để mọi người cùng bàn luận.
Em có rồi các cụ nhé :)

Xe chưa về mà mấy bác chém kinh thế, này thì khung gầm các kiểu, y như nhà sản xuất zay. Haiz !!. tầm tháng 10 là có xe về, lúc đó rồi biết thôi.

tuanphong1909

Xe máy
Terra là dòng SUVs lên từ xe bán tải của chính hãng này. Vì thế, nếu gọi theo cách hiểu dễ nghe là "SUVs bán tải". Cụ hiểu chứ. Nghĩa là mấy móc, khung gầm đến hộp số đều lấy từ Navara mà ra. Vì thế vận hành không khác Navara bao nhiêu. Chỉ thêm cái hàng ghế cuối được 2 chỗ ngồi nữa. Chấm hết.

Trên thị trường hiện nay có khối dòng kiểu như này cho cụ chọn. Như MU-X (lên từ Dmax) rồi Everest (lên từ Ranger), Traiblaizer, Pajero Sport..... rồi Fortuner.....

Nhưng có điều vận hành và chỗ ngồi thêm có 2 suất so với bán tải nhưng giá thành đội lên 500tr đấy cụ/mợ ạ. Điều đáng nói là thế. Nếu là em thì em không chơi. Lý do là thuế dòng SUV cao hơn nhiều và hãng muốn nhân cơ hội nâng cấp để kiếm thêm chút lợi nhuận qua việc tăng giá bán. Cơ bản vận hành ko khác nhau nhiều so với bán tải thuần chất.

Nếu cụ thích SUVs đích thực thì nên dòm các dòng SUVs nguyên thiết kế nhé, chứ ko phải dòng SUVs bán tải.
Ví dụ Prado, Land Crusier, Rexton, Exployer...... Những dòng này vận hành khác hẳn.
Trên thế giới ng ta chỉ có quan niệm mid size và full size SUV chứ ko có quan niệm suv bán tải đâu cụ. Cùng một chassis mid size hoặc full size có thể dùng cho chỉ SUV hoặc cho cả bán tải. Dòng mid size chủ yếu bán ở châu á có các loại như fortuner dùng chung chassis với hilux, ford everest dùng chung ranger, trail dùng chung colorado..... Dòng full size chủ yếu bán ở mỹ và các nước châu âu như ford expedition dùng chung bán tải F150, chevy tahoe dùng chung silverado, toyota sequoia dùng chung tundra...
Các xe everest, trailblazer, terra đều là SUV cỡ trung thực thụ có kết cấu body on frame và 2 cầu 4wd để đi địa hình khó

lapin

Xe container
Vãi với cái khái niệm SUV bán tải và SUV đích thực của cụ TKV và cơ số cụ khác.
Ý của cụ kia xuất phát từ bán tải nên gọi là SUV bán tải. Theo ý này sẽ có loại SUV bán tải ca bin đơn và SUV bán tải ca bin kép:))

Fun_fun

Xe tăng
Ý của cụ kia xuất phát từ bán tải nên gọi là SUV bán tải. Theo ý này sẽ có loại SUV bán tải ca bin đơn và SUV bán tải ca bin kép:))
Hiện nay có những thuật ngữ mang tính thương mại mới và nó được nói nhiều nên thậm chí nó làm lu mờ thuật ngữ mang tính kỹ thuật và có tác động trở lại làm biến đổi kỹ thuật 1 chút.
E thấy nếu nhìn tiêu cực thì cái body trước đây đặt lên frame được tinh chỉnh nhiều thứ hơn cái pick-up còn gần đây thì ít tinh chỉnh, nhưng nếu nhìn từ chiều hướng tích cực thì đúng ra là cái pick-up ngày nay được tinh chỉnh và tiện nghi hóa cabin tốt hơn cho tiệm cận với PC, chả vậy mà dân mình chỉ nhìn thấy dual/double cabin chứ ko thấy và ko xài cabin đơn.
Gần đây e đọc thấy phía thương mại đã có nói đến khái niệm PPV hay PPC gì đó (Pick-up Passenger Vehicle hay PP Car) có lẽ là như vậy, cũng như mấy ông CUV cứ ra rả là SUV, giống như giới tính thứ 3 là một chuyện phải chấp nhận.

Fun_fun

Xe tăng
Có rồi là có cái gì? Cụ thể hơn đi cụ
1. Thông số kt bản cho viet nam
2.bao giờ xe về
Mấy ông ấy cứ hót vậy thôi. Theo suy đoán của e thì cụ cứ xem chi tiết bản ở Phil như thế nào thì bản Vie nó cũng vậy, bản lắp động cơ 2.3 turbo kép thì nhiều khả năng không về Vie.

xanhnuocbien

Xe máy
Mấy ông ấy cứ hót vậy thôi. Theo suy đoán của e thì cụ cứ xem chi tiết bản ở Phil như thế nào thì bản Vie nó cũng vậy, bản lắp động cơ 2.3 turbo kép thì nhiều khả năng không về Vie.
Ok cụ, các thánh sale toàn tung hoả mù

lapin

Xe container
Gần đây e đọc thấy phía thương mại đã có nói đến khái niệm PPV hay PPC gì đó (Pick-up Passenger Vehicle hay PP Car) có lẽ là như vậy, cũng như mấy ông CUV cứ ra rả là SUV, giống như giới tính thứ 3 là một chuyện phải chấp nhận.
Loại này có lâu rồi thì phải cụ ạ, cũng pick up nhưng gầm thấp tè? Nếu cabin đôi sẽ như ý thôi:))
https://en.wikipedia.org/wiki/Ute_(vehicle)#/media/File:2015_Holden_Ute_(VF_MY15)_SV6_Storm_utility_(24991230696).jpg
Còn giới tính của xe, em mới thấy có ở xe đạp và xe gắn máy chứ chưa thấy ai nói đối với ô tô=))

Sad

Xe đạp
tóm lại vẫn là suv bán tải thôi các cụ ạ. chừng nào trời sáng thì tính tiếp, trời tối thì đèn nào cũng được, miễn là đủ sáng để đi
vâng chào cụ. SUV cụ xem thử con Xtrail. hay Bán tải cụ xem con Navara đi ạ

Sad

Xe đạp

songhong11

Xe hơi
x-trail 2019 liệu màu nội thất có khác ko các cụ, em vào cái xe mà nó cứ đen thùi lùi hết là ko muốn vào tí nào!

Fun_fun

Xe tăng
Có lẽ là thất vọng.
Nhưng có điểm e thấy ở Thai là bản cao nhất 4x4 động cơ 2.3 twin turbo mới nhất. Nhưng chắc về VN nếu có 4x4 thì chỉ 2.5 bản cao nhất như trên Nav VL. Hai đc chênh nhau chút nào thì nó chạy vào thuế TTĐB ở ta. Mà ko biết Nis Viet có đem 4x4 về ko, thấy đội đi pickup ngay trên box Nis phần nhiều hỏi về xe tải đi phố, ít hỏi VL:D. Phục vụ số ít sao nổi. Cụ nào đi Nav 4x4 confirm em cái.