[Funland] bảo hiểm thất nghiệp. kính nhờ các cụ mợ tư vấn

kid1234

Xe buýt
chào các cụ!

em nghỉ việc từ 5/9.nhân sự bảo cty đang nợ tiền bảo hiểm nên bảo khi nào chốt xong sẽ báo e trả sổ.
đầu tháng 12 thì nhân sự gọi cho e lên lấy sổ và kèm câu "ko làm bảo hiểm thất ngjiệp nữa e nhé". sổ chốt hết tháng 8.
lúc đó e mới tra google thì mới biết là trong vòng 3 tháng kể từ lúc chấm dứt hđlđ thì phải làm thủ tục nhận bhtn. lúc e nhận đc sổ thì đã quá 3 tháng.
cho đến thời điểm bây giờ vì dịch nên e chưa xin đc đi làm cty nào cả. vậy làm thế nào để e đc nhận bh thất nghiệp các cụ các mợ nhỉ.
do lỗi muộn là từ phía cty ko chốt sổ cho e. giờ luật quy định là phải đi làm tiếp, tiếp tục nộp bh xã hội và bh thất ngjiệp thì lần nghỉ vc tiếp theo mới đc nhận bh thất nghiệp bảo lưu.
vậy e mãi ko xin đc việc thì làm sao lấy đc cái bh thất ngjiệp kia ạ. mà lỗi chốt trả sổ muộn là do phía cty chứ ko phải người lao động.
luật quy đinh thế thì thiệt cho người lao động quá

chichihua

Xe buýt
Cụ bảo cty làm cho cụ 2 quyết định. 1 là chấm dứt từ tháng 12, 2 là tạm hoãn ko lương từ ngày nghỉ. Nó sửa kiểu j kệ nó để cụ nhận bhtn ko thì làm ầm lên. Làm như vậy thì cty cũng ko thiệt j

kienvinh

Tháo bánh
Công ty bác thớt còn nợ (chậm nộp) bảo hiểm xã hội của nhiều người lao động khác nữa nên họ mới không chốt sổ BHXH kịp thời cho bác. Bởi, khi đi chốt cho bác tức là phải nộp số tiền còn nợ BHXH cho bác thì cơ quan BHXH sẽ yêu cầu phải nộp tất cho toàn bộ những người lao động khác trong công ty, chứ không chỉ mình bác.

Đây là kẽ hở bất lợi cho người lao động mà họ vẫn để lại, chắc vì có lợi cho BHXH, đỡ phải chi trả BHTN.

bonongcoc

Xe buýt
Cụ bảo cty làm cho cụ 2 quyết định. 1 là chấm dứt từ tháng 12, 2 là tạm hoãn ko lương từ ngày nghỉ. Nó sửa kiểu j kệ nó để cụ nhận bhtn ko thì làm ầm lên. Làm như vậy thì cty cũng ko thiệt j
Theo em biết thì đã chốt sổ rồi sẽ không làm được 2 cái trên ạ. Trong thủ tục chốt sổ có kèm quyết định nghỉ việc rồi ạ. BHTN không chấp nhận đâu ạ.

khkt_cc2

Xe buýt
Bên Bảo Hiểm thì lắm cái oái oăm lắm, ví dụ như hiện nay vẫn áp dụng 1 cái thông tư từ đời Việt nam dân chủ cộng hòa (1972) nữa cơ.

Chekmate

Xe điện
ca này bó tay rồi, kiện tụng thế nào được. tìm việc khác rồi lần nghỉ tiếp theo lĩnh BHTN thôi. biết đâu cty sau lương cao hơn cty cũ thì lại thành ra có lợi :D

Em hỏi chút là đóng bảo hiểm 10 năm rồi nghỉ việc xin lãnh bảo hiểm thất nghiệp xong đi đóng lại thì sau này người ta có vẫn tính là đã đóng 10 năm hay không nhỉ? Hay reset lại về từ đầu?

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em hỏi chút là đóng bảo hiểm 10 năm rồi nghỉ việc xin lãnh bảo hiểm thất nghiệp xong đi đóng lại thì sau này người ta có vẫn tính là đã đóng 10 năm hay không nhỉ? Hay reset lại về từ đầu?
Vẫn tính tiếp cụ ! Gấu em đóng 18 năm giờ đang nghỉ ăn lương 7 nghiệp xong sẽ xin việc tiếp

mrductk111

Xe buýt
em đóng bảo hiểm thất nghiệp được 7 năm, thì em sẽ nhận được 7 tháng bảo hiểm thất nghiệp phải không các cụ

NVV

Xe tăng
Reset lại từ đầu cụ nhé.

moongket

Xe điện
toi rùi cụ ạ
chắc khó làm được lắm
nhà em đợt trước cũng không biết
nên hết 3 tháng đúng hôm cuối cùng nghĩa là 2 tháng 29 ngày đúng sáng thứ 7 đi làm thì đông quá
do cả hà nội đều làm ở 1 chỗ gì ở trung hòa nhân chính nên ko làm đc
sang thứ 2 đầu tuần sau
là 3 tháng 2 ngày
cũng không làm đc bhtn đấy cụ ạ
mất toi gần chục củ :((

LongLH

Xe điện
Vợ em đi làm 9 năm 9 tháng. Được bhtn trả cho 9 tháng tuơng ứng 9năm đóng bhtn. Còn lẻ 9 tháng còn lại thì làm bảo lưu để cho lần sau. Nếu cụ làm tròn 10 năm thì được lĩnh 10 tháng luơng. Đi làm cty khác lại tính từ đầu. Nói chung lấy tiền bhtn làm cũng đơn giản, mỗi tội tháng nào cũng phải lên trình diện, rồi phải đi phỏng vấn ở 1 số cty do bhtn giới thiệu, rồi làm mấy cái form giải thích tại sao vẫn chưa tìm được việc thì mới được lĩnh tiếp bhtn. Họ chỉ trả từng tháng một thôi.

prodata

Xe hơi
Vợ em đi làm 9 năm 9 tháng. Được bhtn trả cho 9 tháng tuơng ứng 9năm đóng bhtn. Còn lẻ 9 tháng còn lại thì làm bảo lưu để cho lần sau. Nếu cụ làm tròn 10 năm thì được lĩnh 10 tháng luơng. Đi làm cty khác lại tính từ đầu. Nói chung lấy tiền bhtn làm cũng đơn giản, mỗi tội tháng nào cũng phải lên trình diện, rồi phải đi phỏng vấn ở 1 số cty do bhtn giới thiệu, rồi làm mấy cái form giải thích tại sao vẫn chưa tìm được việc thì mới được lĩnh tiếp bhtn. Họ chỉ trả từng tháng một thôi.
Thế là đúng rồi cụ ạ. Chứ như ngày xưa đã chuyển khoản lại còn cả cục luôn được thì ai nấy cũng xin rút hết, quỹ bhtn thâm hụt nặng..

Quy trình lãnh bảo hiểm thất nghiệp thì em hiểu rồi. Ý em là tính tổng số năm đóng bảo hiểm, sau khi nghỉ việc lãnh bảo hiểm rồi lại đóng tiếp thì họ có cộng 10 năm trước đó lại không?

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Nhưng BHTN có từ 2009 - tính từ 2009 đến giờ đc hơn 10 năm tương ứng 10 tháng lương BHTN chút thôi.
Trước 2009 không có bảo hiểm thất nghiệp, nên gấu bác chỉ đuọc tính 10 năm thôi, tương đương 10 tháng
À vâng , bhtn thì được chục năm thôi nhưng lĩnh xong xin việc khác vẫn tính tiếp thời thạn đóng bhxh ạ !