Bảo hiểm xã hội, bảo hiểm nhân thọ. Có nên tham gia?

CHUBB

Xe buýt

tung.edu

Xe tải
Cụ đọc comment vợ em tính nếu tham gia tự nguyện trong 30 năm chưa? Cụ nản luôn. Đóng để nuôi mấy ông ngồi mát ăn bát vàng hả cụ? Tiền của mình việc gì phải giao cho thằng khác giữ ạ? Đã đóng là ko rút ra được. Đóng đủ 30 năm xong được hưu hơn 3tr có đủ ăn không ạ? Hehe (số tiền đó đi gửi lãi đã đc 2tr rồi)
Cụ tính xa quá, 360tr ko phải ai cũng ngay 1 lúc có được. cụ có thôi chứ nhiều cụ ko có, phải tích góp thôi.
Em nhớ theo mức cũ thì đóng 1tr thì lương sau cỡ 4-5tr hoặc hơn, vì thực tế vài năm lại tăng lương. cái này bên bhxh có công thức tính.
Ngoài ra cụ đóng vào thì vẫn rút ra được, gọi là bhxh 1 lần,
sau 5 năm đóng là được tử tuất, mai táng phí ...
sau khi nghỉ hưu có sổ lương, cấp miễn phí bhyt...

mr.nguyen.hero

Xe tải
Cụ tính xa quá, 360tr ko phải ai cũng ngay 1 lúc có được. cụ có thôi chứ nhiều cụ ko có, phải tích góp thôi.
Em nhớ theo mức cũ thì đóng 1tr thì lương sau cỡ 4-5tr hoặc hơn, vì thực tế vài năm lại tăng lương. cái này bên bhxh có công thức tính.
Ngoài ra cụ đóng vào thì vẫn rút ra được, gọi là bhxh 1 lần,
sau 5 năm đóng là được tử tuất, mai táng phí ...
sau khi nghỉ hưu có sổ lương, cấp miễn phí bhyt...
Vợ em tính đúng theo công thức của BHXH tính đó cụ, không được 4-5tr đâu. Cụ xem lại đi, em có đọc qua luật, không phải muốn là được rút BHYT 1 lần đâu nhé, hehe. 360TR vẫn là của mình + 2TR Tiền lãi mỗi tháng so với 3tr lương mỗi tháng và 360tr đem cúng thì cái nào hơn ạ? hi

CHUBB

Xe buýt
Vợ em tính đúng theo công thức của BHXH tính đó cụ, không được 4-5tr đâu. Cụ xem lại đi, em có đọc qua luật, không phải muốn là được rút BHYT 1 lần đâu nhé, hehe. 360TR vẫn là của mình + 2TR Tiền lãi mỗi tháng so với 3tr lương mỗi tháng và 360tr đem cúng thì cái nào hơn ạ? hi
Nếu cụ có 360tr gửi tiết kiệm. Cụ lãi 2tr/1 tháng. Theo em 2tr đó cụ mua BHYT và BHNT. Có rủi ro ko phải dùng đến cái 360tr. Ko rủi ro vẫn nhận lại được số tiền đã mua.

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Bảo hiểm nhân thọ thì cụ thôi cũng đc, còn BHXH thì ko những nên mà cực kỳ nên tham gia
Cụ đang nói ngược : BHXH nó yêu cầu tuổi xác định, số năm đóng xác định và dứt khoát phải sống lâu mới hoàn vốn, nếu ốm đau bệnh nặng tèo sớm là mất tất. Nhưng BHNT mua thứ gì là nó trả đúng thứ đó trong hợp đồng; có ông mới đóng 3 tháng chưa đến 4 triệu mà công ty BH mang hơn 600 triệu đến trả cho vợ con - tất nhiên không ai muốn điều đó, nhưng rủi ro là một phần của cuộc sống này

tung.edu

Xe tải
Sáng nay em đã chạy lên tìm hiểu thêm cái hôm qua cụ Quote, vì thấy cụ tính chưa đúng,
Cụ có thể đến các bưu cục ở bưu điện hoặc sang bên bhxh tỉnh/thành phố gần nơi cụ sống để họ tư vấn hỗ trợ thêm
ở BHXH tự nguyện thì em trao đổi thêm với cụ là:
1. Cụ lựa chọn thu nhập, thì nó sẽ tính số tiền cụ phải đóng bằng công thức như sau: Thu nhập lựa chọn * 22% = Số tiền đóng.
Em ví dụ:
Cụ lựa chọn mức thu nhập thấp nhất 700.000đ/tháng. Thì số tiền cụ phải nộp tự nguyện là 700k * 22% = 154.000 đ/tháng. Tương ứng mức lương hưu sau 20 năm (tối thiểu) được hưởng là 784.000đ/tháng. (55% - đối với nữ)

BHXH hỗ trợ 10% của mức thấp đóng thấp nhất đối với đối tượng ko phải hộ nghèo, cận nghèo. Tức là 10% * 154.000 = 15.400 đ/ Tất cả các đối tượng đóng (mức này mặc định ko thay đổi dù có đóng mức cao hơn)

Do đó, số tiền cụ còn phải nộp là 154.000 - 15.400 = 138.600đ/tháng. Mức lương tương ứng sau 20 năm (55% lương đối với nữ) là: 784.000đ/Tháng (là số dự kiến, bởi vì hằng năm hoặc vài năm lương cơ bản tăng, thì lương thấp nhất này sẽ tăng và tất cả mọi người đều được áp dụng tăng lương)

2. Đối với trường hợp cụ lựa chọn mức đóng là 1tr/tháng (tương ứng mức thu nhập cụ lựa chọn là 5trđ/tháng) thì mức lương tương ứng là 5.6 trđ (sau 20 năm - 55% lương) (em lấy 1tr * 784/138.6 = 5.6, cái này khá khớp với bảng minh họa của bhxh luôn) nếu sau 30 năm vợ cụ hưởng đủ 75% thì lương là 7.6tr (tất nhiên là cũng được tăng lên hàng năm giống mọi người nếu nhà nước tăng mức lương cơ bản)
- Mức này cao hơn hẳn so với việc 2 tr mà vợ cụ tính, cụ có thể sang bên BHXH hoặc Bưu cục ở Bưu điện để kiểm tra thông tin.

3. BHXH 1 lần muốn là được, cụ đọc luật ở đâu mà bảo ko được thì em trao đổi với cụ luôn. và rút ra bằng bao nhiêu thì nó có công thức như sau:
BHXH 1 lần = Thu nhập lựa chọn *2* số năm đã đóng. Nộp tự nguyện hay bắt buộc đều rút được hết.

4. Lương Hưu sau này sẽ là Bình quân số tiền hàng năm cụ đóng cho tới khi nghỉ hưu. giờ cụ có 1tr/tháng/10 năm thì lương ứng 5.6tr, còn sau này cụ có 9 tr/tháng/10 năm, thì bình quân mức đóng của cụ là 5tr cho 20 năm, thì mức lương nó cao ngất. cỡ 27-28tr/tháng

5. BHXH ở Cty. doanh nghiệp là BHXH bắt buộc, trong đó có BHXH, BHYT, Thất nghiệp và thai sải với các mợ. nên 1tr đóng ở Cty nó bao gồm các khoản trên, muốn biết lương hưu sau bao nhiêu cụ phải hỏi bhxh ở đó nộp bao nhiêu. và chắc chắn nó thấp hơn 1 tr nộp ở BHXH tự nguyện.

6. Cụ đã tham gia bhxh ở cty, mà dừng thì giờ nộp tự nguyện theo sổ BH mà cụ đã có. ko phải nộp lại từ đầu. Nếu đã rút BHXH 1 lần thì cụ phải nộp lại từ đầu.

Các thông tin này cụ tham khảo, chưa tin lắm thì ra BHXH hoặc bên bưu điện, em ra gửi hàng chuyển phát nhanh thi thoảng vẫn có cô bé chạy ra tư vấn.

Chỉnh sửa cuối:

tung.edu

Xe tải
Cụ đang nói ngược : BHXH nó yêu cầu tuổi xác định, số năm đóng xác định và dứt khoát phải sống lâu mới hoàn vốn, nếu ốm đau bệnh nặng tèo sớm là mất tất. Nhưng BHNT mua thứ gì là nó trả đúng thứ đó trong hợp đồng; có ông mới đóng 3 tháng chưa đến 4 triệu mà công ty BH mang hơn 600 triệu đến trả cho vợ con - tất nhiên không ai muốn điều đó, nhưng rủi ro là một phần của cuộc sống này
cụ tham khảo thêm, từ 5 năm trở lên thì có tiền tử tuất, mai táng phí (= Lương cơ bản *10) và chắc chắn nó cao hơn số tiền mà người tham gia đã đóng. Còn ai ko đủ 5 năm, thì được tiền Tử tuất, nó giống với BHXH 1 lần, tức là = thu nhập lựa chọn * 2 * số năm đóng.

CHUBB

Xe buýt
cụ tham khảo thêm, từ 5 năm trở lên thì có tiền tử tuất, mai táng phí (= Lương cơ bản *10) và chắc chắn nó cao hơn số tiền mà người tham gia đã đóng. Còn ai ko đủ 5 năm, thì được tiền Tử tuất, nó giống với BHXH 1 lần, tức là = thu nhập lựa chọn * 2 * số năm đóng.
Nếu so với quyền lợi tử kỳ của BHNT thì được bồi thường quá ít cụ ạ.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
E lại chả thấy nên tí nào. Hôm trước vợ tìm hiểu về cách tính BHXH, vợ bảo giờ mỗi tháng đóng 1tr thì sau về hưu sẽ được lương hưu hơn 3tr/tháng. giả sử đóng 30 năm thì tổng phải đóng: 300x12 = 360 triệu. Em lấy 360tr đi gửi lãi ngân hàng cũng được 2tr/tháng rồi mà tiền 360tr mình vẫn giữ. Còn cái kia nộp vào là rút ra hơi khó. kaka
Không khuyên gì hết!

Tuy nhiên thấy cụ đặt phép tính là tư duy sai bét rồi. Mỗi tháng đóng một triệu, 30 năm đóng tổng 360 triệu đếu liên quan gì đến hiện tại cụ mang 360 tr bỏ ngân hàng. Em chả có đồng mẹ nào nhưng mỗi tháng lĩnh lương, nhịn ăn vẫn dôi ra 1 triệu để đóng nhá nhá.:)):))

poiuy

Xe cút kít
Cụ đọc comment vợ em tính nếu tham gia tự nguyện trong 30 năm chưa? Cụ nản luôn. Đóng để nuôi mấy ông ngồi mát ăn bát vàng hả cụ? Tiền của mình việc gì phải giao cho thằng khác giữ ạ? Đã đóng là ko rút ra được. Đóng đủ 30 năm xong được hưu hơn 3tr có đủ ăn không ạ? Hehe (số tiền đó đi gửi lãi đã đc 2tr rồi)
BHXH có tính đến trượt giá cho nên 30 năm nữa nó sẽ không phải là 3tr mà là cao hơn cho nên vẫn cần, nhất là người đi làm cty đã đóng cho 2/3 thì vẫn có lợi. BHNT thì nó lại có giới hạn tuổi, già quá là nó không cho nữa.

CHUBB

Xe buýt
BHXH có tính đến trượt giá cho nên 30 năm nữa nó sẽ không phải là 3tr mà là cao hơn cho nên vẫn cần, nhất là người đi làm cty đã đóng cho 2/3 thì vẫn có lợi. BHNT thì nó lại có giới hạn tuổi, già quá là nó không cho nữa.
- BHNT 80 tuổi vẫn mua được cụ nhé. Bệnh được bảo vệ đến 90 tuổi. Tử kỳ đến 99 tuổi.
- BHNT có gói ngắn hạn cũng rất hay cụ ạ. Ví dụ đóng phí có 5 năm nhưng được bảo vệ 20 năm. Năm thứ 20 lấy cả gố + lãi kèm khoản thưởng.

mr.nguyen.hero

Xe tải
Không khuyên gì hết!

Tuy nhiên thấy cụ đặt phép tính là tư duy sai bét rồi. Mỗi tháng đóng một triệu, 30 năm đóng tổng 360 triệu đếu liên quan gì đến hiện tại cụ mang 360 tr bỏ ngân hàng. Em chả có đồng mẹ nào nhưng mỗi tháng lĩnh lương, nhịn ăn vẫn dôi ra 1 triệu để đóng nhá nhá.:)):))
Em đang tính là tích cóp mỗi tháng 1tr. 30 năm sau chẳng có 360tr ạ? Mà trong thời gian tích cóp gửi lãi dần (chỗ tiền m đang có) vẫn còn được sinh lời

mr.nguyen.hero

Xe tải
Em nghĩ Cụ tính không khôn được Bọn ngồi mát ăn bát vàng đó đâu cụ ạ. Kiểu gì nó cũng vẫn vậy thôi

poiuy

Xe cút kít
Em nghĩ Cụ tính không khôn được Bọn ngồi mát ăn bát vàng đó đâu cụ ạ. Kiểu gì nó cũng vẫn vậy thôi
Các kiểu bảo hiểm cơ bản là mình đều thiệt, kể cả BHXH lẫn BH nhân thọ, nếu không công ty bảo hiểm lấy đâu ra lãi? Mình chỉ được lợi trong 1 số trường hợp: ở BHXH là sống lâu thì có lợi về lương hưu + BHYT, ở BHNT là chẳng may gặp họa thì có lợi về tiền bồi thường.

mr.nguyen.hero

Xe tải
Các kiểu bảo hiểm cơ bản là mình đều thiệt, kể cả BHXH lẫn BH nhân thọ, nếu không công ty bảo hiểm lấy đâu ra lãi? Mình chỉ được lợi trong 1 số trường hợp: ở BHXH là sống lâu thì có lợi về lương hưu + BHYT, ở BHNT là chẳng may gặp họa thì có lợi về tiền bồi thường.
Em vẫn giữ vứng quan điểm nếu đóng BHXH tự nguyện, chỉ để được hưởng lương hưu thì không nên đóng vì không thấy có lợi lộc gì trong đó. Còn BHNT thì đang hoang mang ko biết họ có làm chuẩn không, hay đến lúc rủi ro lại chối bay chối biến. Nói chung phải nghiên cứu kỹ từng câu chữ trong hợp đồng

Leminhdo

Xe máy
Cụ tham gia bên nào? Gói nào em tham khảo với?
Em tham gia Daiichi, đóng 12trđ/ 1 năm là vừa, đc bảo vệ nhân thọ, bệnh hiểm nghèo, tai nạn toàn diện nâng cao và hỗ trợ đóng phí cho con ( trong TH có rủi ro thì Bảo hiểm thay mình đóng 24trđ/ năm cho đến khi đáo hạn hđ) nói chung bảo hiểm đều có cơ bản là vậy. Quan tâm chi tiết thì zalo 0905.8888.29 em tư vấn thêm : ))