Bảo hiểm xã hội, bảo hiểm nhân thọ. Có nên tham gia?

Hai_dang

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng muốn tham gia cho vợ con, nhỡ mình có đen thì vợ con cũng đỡ
khổ, mà thấy hoang mang quá. Rất nhiều bài báo bóc phốt BHNT rồi, còn BHXH tham gia để nhận hưu, chắc chưa hưu đã tèo rồi. Có cụ nào tham gia BHNT khi xảy ra chuyện đã được bảo hiểm thỏa đáng chưa?
BH nhân thọ là một sản phẩm tốt của xã hội hiện đại, cũng giống như BH xe ô tô chúng ta vẫn hay mua. Nếu cụ có điều kiện thì nên tham gia, đi hỏi trên này 9 người thì 10 ý. Bản chất của bảo hiểm là tốt, nhưng nếu cụ tham gia thì nên đọc rõ các điều khoản của hợp đồng. Em biết một người chơi cùng em bị ung thư và chết, gia đình nhận đc hơn 4 tỏi tiền bảo hiểm. (Note: em không bán bảo hiểm để khỏi gạch đá)

CHUBB

Xe buýt
Em vẫn giữ vứng quan điểm nếu đóng BHXH tự nguyện, chỉ để được hưởng lương hưu thì không nên đóng vì không thấy có lợi lộc gì trong đó. Còn BHNT thì đang hoang mang ko biết họ có làm chuẩn không, hay đến lúc rủi ro lại chối bay chối biến. Nói chung phải nghiên cứu kỹ từng câu chữ trong hợp đồng
Cụ yên tâm cty chi trả ko thiếu 1 đồng theo đúng hợp đồng. Cụ cần được tư vấn chuẩn chỉ ngay từ lúc đầu ạ để tránh các trường hợp kiện cáo ạ.

CHUBB

Xe buýt
BH nhân thọ là một sản phẩm tốt của xã hội hiện đại, cũng giống như BH xe ô tô chúng ta vẫn hay mua. Nếu cụ có điều kiện thì nên tham gia, đi hỏi trên này 9 người thì 10 ý. Bản chất của bảo hiểm là tốt, nhưng nếu cụ tham gia thì nên đọc rõ các điều khoản của hợp đồng. Em biết một người chơi cùng em bị ung thư và chết, gia đình nhận đc hơn 4 tỏi tiền bảo hiểm. (Note: em không bán bảo hiểm để khỏi gạch đá)
Khi cụ nhắc đến BH oto thì e đoán chắc cụ đã mua BHNT rồi. Vì BH oto mất đi hàng năm còn ko tiếc chả lẽ lại tiếc BH cho chính mình. BHNT được tích luỹ dĩ nhiên vẫn bị mất phí để duy trì các quyền lợi khi rủi ro đến. Nên các cụ nào có ý định mua thì phải xác định rõ là khác với gửi tiết kiệm ạ.

BHNT cũng có nhiều gói, với các điều khoản, mục đích và tài chính khác nhau
Các cụ cần xác định xem mục đích mình muốn là gì (ví dụ tích lũy cho con cái, đề phòng rủi ro, để nhận lương hưu...) để tham gia cho hợp lý và tối ưu

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
cụ tham khảo thêm, từ 5 năm trở lên thì có tiền tử tuất, mai táng phí (= Lương cơ bản *10) và chắc chắn nó cao hơn số tiền mà người tham gia đã đóng. Còn ai ko đủ 5 năm, thì được tiền Tử tuất, nó giống với BHXH 1 lần, tức là = thu nhập lựa chọn * 2 * số năm đóng.
Bản thân em đang đóng BHXH 22 năm rồi, nhưng hiện tại em vẫn ném vào BHNT 39tr/năm. Để an tâm khi chẳng may bệnh hiểm nghèo, nằm viện, và cuối cùng là an táng đẹp.

poiuy

Xe cút kít
Em vẫn giữ vứng quan điểm nếu đóng BHXH tự nguyện, chỉ để được hưởng lương hưu thì không nên đóng vì không thấy có lợi lộc gì trong đó. Còn BHNT thì đang hoang mang ko biết họ có làm chuẩn không, hay đến lúc rủi ro lại chối bay chối biến. Nói chung phải nghiên cứu kỹ từng câu chữ trong hợp đồng
Mình làm gì có quyền nên hay không nên mà đương nhiên phải đóng rồi. Còn giá trị lương hưu của BHXH nó không phải ở số tiền mình đóng mà nó phụ thuộc vào tình hình kinh tế thời điểm nhận. Đóng ít nhưng lúc đó kinh tế khá thì hưởng lại thành nhiều và ngược lại, bây giờ có đóng nhiều nhưng lúc đó kinh tế sụp đổ thì cũng vô nghĩa, nhận chẳng đáng kể.

Ngô.Tường

Xe tăng
Ở đấy có những cụ nào khuyên không mua bảo hiểm là những cụ 100% chưa hiểu biết về bảo hiểm.
Công ty bảo hiểm không lừa chỉ có nhân viên tư vấn lừa để lấy được hđ vì đc chiết khấu cao hoặc người mua giấu bệnh và ko đọc kỹ hợp đồng chưa hiểu mình có những quyền lợi gì.

Xechaybangcom

Xe điện
Em cũng muốn tham gia cho vợ con, nhỡ mình có đen thì vợ con cũng đỡ khổ, mà thấy hoang mang quá. Rất nhiều bài báo bóc phốt BHNT rồi, còn BHXH tham gia để nhận hưu, chắc chưa hưu đã tèo rồi. Có cụ nào tham gia BHNT khi xảy ra chuyện đã được bảo hiểm thỏa đáng chưa?
Bảo hiểm xã hội thì nên tham gia vì nó cũng ít tiền.
Bảo hiểm nhân thọ thì thôi, toàn lũ lừa đảo.

Xechaybangcom

Xe điện
E lại chả thấy nên tí nào. Hôm trước vợ tìm hiểu về cách tính BHXH, vợ bảo giờ mỗi tháng đóng 1tr thì sau về hưu sẽ được lương hưu hơn 3tr/tháng. giả sử đóng 30 năm thì tổng phải đóng: 300x12 = 360 triệu. Em lấy 360tr đi gửi lãi ngân hàng cũng được 2tr/tháng rồi mà tiền 360tr mình vẫn giữ. Còn cái kia nộp vào là rút ra hơi khó. kaka
khác nhau chứ. cụ thấy hàng năm nhà nước có điều chỉnh mức lương cơ sở không? khi nó điều chỉnh thì lương hưu của cụ cũng được điều chỉnh theo.
nhưng nếu gửi ngân hàng thì đâu có được điều chỉnh theo mức lương cơ sở đâu.

Matizcoi

Xe cút kít
Nhân thọ nên mua cho các lao động chính trong gia đình, vì lao động chính chả may có chuyện thì đã có 1 khoản từ bảo hiểm nhân thọ dành cho đối tượng thụ hưởng.
BHXH thì bắt cmn buộc dồi :D

hht2

Đi bộ
Cụ tham gia bên nào? Gói nào em tham khảo với?
Manulife là sản phẩm linh hoạt cả nhân tho y tế và tích lũy ạ. hãng này dẫn đầu thị phần tỏng năm vừa rồi vì sản phẩm tốt và chính sách bồi hoàn thanh toán rất nhanh. ai có nhu cầu gọi em 098ba 458505 em tư vấn cụ thể ạ

mr.nguyen.hero

Xe tải
Manulife là sản phẩm linh hoạt cả nhân tho y tế và tích lũy ạ. hãng này dẫn đầu thị phần tỏng năm vừa rồi vì sản phẩm tốt và chính sách bồi hoàn thanh toán rất nhanh. ai có nhu cầu gọi em 098ba 458505 em tư vấn cụ thể ạ
Vừa bị phốt xong thì fai cụ ạ

CHUBB

Xe buýt
cũng chả trục lợi mịa gì.
mà là bọn tư vấn lừa đảo í, nó cứ bảo của anh chị không vấn đề gì, anh chị được bảo hiểm ạ.
Cụ đang dính trường hợp như nào mà e thấy cụ chửi ghê quá.

halong.ktv

Xe đạp
Trước cũng có cảm tình với bảo hiểm nhân thọ, mà sau khi đi viện mấy lần đều k được trả hết. Cái trò chơi chữ "yêu cầu bảng kê", nhưng khi mình có bảng kê rồi, nó sẽ yêu cầu 1 mục trong bảng kê cần thêm bảng kê nữa.
Ví dụ CP xét nghiệm hết 5 tr, mình xin bảng kê gồm máu, nước tiểu, điện tim abc rất chi tiết rồi, xong nó lại đòi tiếp bảng kê của mục xn máu là kiểu xét nghiệm gì, công nghệ gì, đơn giá ...Lúc này sau khoảng chục ngày xét hồ sơ mà quay lại viện đông nghìn nghịt người thì xin bằng mắt. Em không nói bọn BH sai vì hợp đồng nó nghĩ ra mà, mình sao lường hết được, nhưng BHNT ở VN rõ ràng có sự làm khó KH.

mr.nguyen.hero

Xe tải
Trước cũng có cảm tình với bảo hiểm nhân thọ, mà sau khi đi viện mấy lần đều k được trả hết. Cái trò chơi chữ "yêu cầu bảng kê", nhưng khi mình có bảng kê rồi, nó sẽ yêu cầu 1 mục trong bảng kê cần thêm bảng kê nữa.
Ví dụ CP xét nghiệm hết 5 tr, mình xin bảng kê gồm máu, nước tiểu, điện tim abc rất chi tiết rồi, xong nó lại đòi tiếp bảng kê của mục xn máu là kiểu xét nghiệm gì, công nghệ gì, đơn giá ...Lúc này sau khoảng chục ngày xét hồ sơ mà quay lại viện đông nghìn nghịt người thì xin bằng mắt. Em không nói bọn BH sai vì hợp đồng nó nghĩ ra mà, mình sao lường hết được, nhưng BHNT ở VN rõ ràng có sự làm khó KH.
Chuẩn bác ạ. Nước ngoài nó làm rất tốt, việt nam thì toàn biến tường, viện đủ lý do từ chối khi khách gặp rủi ro. Còn các cụ tham gia chẳng quả chưa xảy ra rủi ro nên chưa biết BHNT giải quyết thế nào thôi? Cho em hỏi những cụ nào đã được BHNT chi trả khi không may bị rủi ro rồi có thể chia sẻ được không?

CHUBB

Xe buýt
Trường hợp của cụ là nhân thọ đi kèm gói sức khoẻ rồi. Gói sức khoẻ đòi giấy tờ lằng nhằng.

Long921

Xe tăng
E ko đi làm công ty, mà đóng BHXH ở phường thì có đc không các cụ ?

CHUBB

Xe buýt
Chuẩn bác ạ. Nước ngoài nó làm rất tốt, việt nam thì toàn biến tường, viện đủ lý do từ chối khi khách gặp rủi ro. Còn các cụ tham gia chẳng quả chưa xảy ra rủi ro nên chưa biết BHNT giải quyết thế nào thôi? Cho em hỏi những cụ nào đã được BHNT chi trả khi không may bị rủi ro rồi có thể chia sẻ được không?
Cụ có thấy Chubb life ko chi trả trường hợp nào ko.