Bảo hiểm xã hội, bảo hiểm nhân thọ. Có nên tham gia?

06092018

Xe buýt
Nếu cụ đi làm cty vẫn đóng BHXH cho thì vẫn nên đóng, còn mua thêm BHNT nếu điều kiện cho phép.

mr.nguyen.hero

Xe tải
Nếu cụ đi làm cty vẫn đóng BHXH cho thì vẫn nên đóng, còn mua thêm BHNT nếu điều kiện cho phép.
Cái này em nghĩ là phải đóng đấy cụ ạ, không đóng thành lạc loài và mời cụ đi chỗ khác làm ngay, hehe

VIKO L

Xe điện
BHXH: không vì tiền đấy để gửi Ngân hàng đủ lãi như lương hưu, gốc vẫn còn của mình
BHNT: nên ( mua cho mình chứ ko phải mua cho con nhé) đề phòng rủi ro vì XH này nhiều rủi ro lắm ( bệnh tật do ô nhiễm, tai nạn do giao thông bát nháo...)
Còn nếu ko tin sợ bị lừa thì cụ mua két để tiền vào đấy ạ.

CHUBB

Xe buýt
BHXH: không vì tiền đấy để gửi Ngân hàng đủ lãi như lương hưu, gốc vẫn còn của mình
BHNT: nên ( mua cho mình chứ ko phải mua cho con nhé) đề phòng rủi ro vì XH này nhiều rủi ro lắm ( bệnh tật do ô nhiễm, tai nạn do giao thông bát nháo...)
Còn nếu ko tin sợ bị lừa thì cụ mua két để tiền vào đấy ạ.
Các cụ có điều kiện em thấy đều mua BHNT.
Vì nếu rủi ro đến thì cái két cũng ko giữ được ạ. Nhưng nếu có BHNT thì cái két vẫn còn ạ.

VIKO L

Xe điện
Các cụ có điều kiện em thấy đều mua BHNT.
Vì nếu rủi ro đến thì cái két cũng ko giữ được ạ. Nhưng nếu có BHNT thì cái két vẫn còn ạ.
Càng nghèo càng nên mua, hạn chế chi tiêu cái khác để mua cụ ạ. Mèo bé thì bắt chuột con. Em thấy BHNT hay mà!

CHUBB

Xe buýt
Càng nghèo càng nên mua, hạn chế chi tiêu cái khác để mua cụ ạ. Mèo bé thì bắt chuột con. Em thấy BHNT hay mà!
Đúng ra thu nhập thấp thì nên mua cụ ạ. Nhưng ở mình lại bị ngược. Toàn người có điều kiện mới mua.

indexthanh

Xe máy
Em cũng muốn tham gia cho vợ con, nhỡ mình có đen thì vợ con cũng đỡ khổ, mà thấy hoang mang quá. Rất nhiều bài báo bóc phốt BHNT rồi, còn BHXH tham gia để nhận hưu, chắc chưa hưu đã tèo rồi. Có cụ nào tham gia BHNT khi xảy ra chuyện đã được bảo hiểm thỏa đáng chưa?
Em chẳng có thừa tiền nên chưa nghĩ đến chuyện mua bảo hiểm

tung.edu

Xe tải
Bản thân em đang đóng BHXH 22 năm rồi, nhưng hiện tại em vẫn ném vào BHNT 39tr/năm. Để an tâm khi chẳng may bệnh hiểm nghèo, nằm viện, và cuối cùng là an táng đẹp.
vâng. Theo em nếu có điều kiện thì nên mua bảo hiểm.

CHUBB

Xe buýt
E đưa ra ví dụ các cụ xem ntn nhé:
giả dụ vợ e 35 tuổi đóng BHXH tự nguyện 20 năm đến 55 tuổi lĩnh hưu 55%. Mức đóng theo thu nhập 3000k, số tiền đóng hàng tháng 644k (22%). mưc lương hưu dự kiến sau 20 năm là 3437k.
Vậy số tiền đóng 20 năm là 644k x 12 x 20 = 154tr. giả dụ tiền đóng BHXH gửi NH hàng năm( VD 7%). sau 20 năm rút ra 360tr ( mỗi năm gủi 8tr NH).
Lấy 360tr rút lãi dc khoảng 2,5tr/tháng so với ~ 3,5tr/tháng BHXH trả. quan trọng tiền hưu sau còn tăng đc lên theo mức lương cơ sở, tiền lãi rút NH ra hàng tháng thì cố định. E nghĩ BHXH cũng có cái hay chứ phải ko ạ.
BHXH sống thọ thì lợi cụ ạ. Thai sản có lợi. Ko thọ thì cho hết xã hội.
Cái dở là ko có quyền lợi gì nhiều và phải đóng nhiều năm.
BHNT thì đóng ngắn bảo vệ trọn đời, quyền lợi nhiều chi trả cao. Tiền ứng rút được...nếu không thọ thì có người thừa kế nhận.

tung.edu

Xe tải
Có đi làm cty đâu cụ đang hỏi ra phường đóng đc ko
Cụ không đi làm ở công ty nên ko được cty đóng bắt buộc theo qui định, thì giờ cụ hoàn toàn có thể tự đóng BHXH thẳng qua kênh BHXH hoặc kênh Bưu điện cho yên tâm, hiện em thấy có 2 bên này chính thống nhất. thu ngoài tiền nong lằng nhằng lại mất hay

Bino

Xe điện
E lại chả thấy nên tí nào. Hôm trước vợ tìm hiểu về cách tính BHXH, vợ bảo giờ mỗi tháng đóng 1tr thì sau về hưu sẽ được lương hưu hơn 3tr/tháng. giả sử đóng 30 năm thì tổng phải đóng: 300x12 = 360 triệu. Em lấy 360tr đi gửi lãi ngân hàng cũng được 2tr/tháng rồi mà tiền 360tr mình vẫn giữ. Còn cái kia nộp vào là rút ra hơi khó. kaka
360 triệu đóng trong 30 năm nó nhỏ hơn rất nhiều so với 360 triệu hôm nay cụ nhé

tung.edu

Xe tải
BHXH sống thọ thì lợi cụ ạ. Thai sản có lợi. Ko thọ thì cho hết xã hội.
Cái dở là ko có quyền lợi gì nhiều và phải đóng nhiều năm.
BHNT thì đóng ngắn bảo vệ trọn đời, quyền lợi nhiều chi trả cao. Tiền ứng rút được...nếu không thọ thì có người thừa kế nhận.
theo em cụ không nên tiếp tục so sánh giữa sản phẩm BHNT của cụ với BHXH về quyền lợi hay các chế độ vì nó đã khác nhau về nội dung và đối tượng.
BHNT cụ nên so sánh với các BHNT khác về các mức đóng và quyền lợi như daiichilife, hawalife, pru, . . .
BHXH/BHYT cụ nên so sánh với các bảo hiểm của các nước khác để so sánh chế độ của người dân.
khác mâm nhau nên so sánh nó khập khiễng lắm.
chia sẻ với cụ là toàn bộ vùng dân cư ở khu vực khó khăn, 135, ATK. . . cỡ vài triệu hoặc chục triệu dân được BHXH cấp miễn phí BHYT. Chi phí khám chữa bệnh hàng năm nó vượt xa con số BHNT đang tư vấn. Ở TP lớn thấy BHYT ít sử dụng, nếu có thời gian cụ cứ về các tỉnh nhỏ/xuống huyện/xã để xem 90-100% người dân đang nằm viện ai cũng có BHYT để được hỗ trợ chi phí, số tiền này rất lớn đấy cụ. nên việc so sánh BHNT vs BHXH/BHYT theo em không phù hợp.
Còn cá nhân em vẫn nói có điều kiện thì nên tham gia BHNT vì ý nghĩa và quyền lợi của nó rất thiết thực.

Cuongnh5256

Xe điện
Giờ tham gia BHNT gói bảo vệ sức khỏe của mình thì nên tham gia bên nào cccm, em thấy nhiều quá mà chưa biết hay dở như thế nào.

ti091206

Xe buýt
Website
www.facebook.com
- Sản phẩm đi kèm theo e thà mua riêng 1 gói sưc khoẻ của 1 cty phi nhân thọ sẽ hay hơn rất nhiều. Vì đằng nào phí cũng bị rơi hàng năm ko được tích luỹ.
- Còn cụ muốn có gói nhân thọ đi kèm cả nằm viện, phẫu thuật... mà ko bị rơi phí, phí đóng vào được tích luỹ hết thì cũng có cho cụ
Cụ cho em hỏi giờ em muốn mua 1 loại BHYT thương mại dùng kèm với BHYT bắt buộc của nhà nước thì có ko ạ ? BHYT thương mại có dùng được ở các viện công ko cụ nhỉ ? Nhà em đang muốn mua mà lăn tăn chưa hiểu lắm.