bảo hiểm xe máy, có cần thiết ko các cụ?

Ndt.bon

Xe hơi
cụ bên petro cho em hỏi tí xe em bị tai nạn tử đem sửa chữa xong h có thể yêu cầu bảo hiểm bồi thường ko ạ ?
Chắc là khó cụ a. cơ bản khi xảy ra sự kiện bảo hiểm bên BH phải giám định, xác minh....có ảnh hiện trường lưu hồ sơ. Cụ tự làm rồi thì rất khó.

trieunguyen2389

Xe tải
Chắc là khó cụ a. cơ bản khi xảy ra sự kiện bảo hiểm bên BH phải giám định, xác minh....có ảnh hiện trường lưu hồ sơ. Cụ tự làm rồi thì rất khó.
thế mất toi gần chục củ hả cụ ko có cách nào giải quyết được sao

Grubby4K

Xe hơi
Cứ làm cái đi ra đường cho yên tâm cụ ạ, đỡ bị vợt

vjtcon

Xe điện
Thường thì để lấy TNDS đa số là xảy ra tai nạn dẫn đến chết người thì mới lấy được cụ ạ. Và đã có những trường hợp lấy được rồi. Em xin phép không kể chi tiết ở đây. Lý do không lấy được cũng bởi vì dân mình nghĩ mua cái này để đối phó với CA nên đến lúc xảy ra vấn đề mãi không nhớ ra, mà nếu có nhớ ra thì mãi về sau mới gọi hỏi bên bảo hiểm thì cũng hết mất thời hạn hoặc không thể hoàn thiện được hồ sơ giấy tờ.
À còn loại của em cũng chính là TNDS, em đang lì xì các cụ thôi :D
Cụ nghiên cứu lì xì e cái ^^

lyxuanphuong

Xe hơi
Cụ nghiên cứu lì xì e cái ^^
ôi có gì đâu cụ, em lì xì tất cả họ hàng, bạn bè gần xa của cụ, cụ gom thông tin lại đi, em viết cho 1 thể. Mà em lì xì cho tất cả các cụ nào có xe 2 bánh trên diễn đàn, cụ nào có nhu cầu cứ ới em, thoái mái nhé, em chỉ cần rượu thôi ;;)

vjtcon

Xe điện
ôi có gì đâu cụ, em lì xì tất cả họ hàng, bạn bè gần xa của cụ, cụ gom thông tin lại đi, em viết cho 1 thể. Mà em lì xì cho tất cả các cụ nào có xe 2 bánh trên diễn đàn, cụ nào có nhu cầu cứ ới em, thoái mái nhé, em chỉ cần rượu thôi ;;)
Kính cụ luôn trong 1 nốt nhạc ^^

Lucky-Lucke

Xe đạp
Người ta treo vậy để thu hút mình. Là cách maketting thôi. Chứ bảo hiểm Xe máy trên 50K Cụ nhé. Nó cũng ko đáng là bao. Mua đi xe cho yên tâm lúc gặp mấy Cụ hay đứng ở ngã tư ấy. Hii

vjtcon

Xe điện
Hồ sơ theo quy định để gửi đề nghị cho bhiem tnds gồm những giấy tờ gì hả các cụ thông thái
Thường thì để lấy TNDS đa số là xảy ra tai nạn dẫn đến chết người thì mới lấy được cụ ạ. Và đã có những trường hợp lấy được rồi. Em xin phép không kể chi tiết ở đây. Lý do không lấy được cũng bởi vì dân mình nghĩ mua cái này để đối phó với CA nên đến lúc xảy ra vấn đề mãi không nhớ ra, mà nếu có nhớ ra thì mãi về sau mới gọi hỏi bên bảo hiểm thì cũng hết mất thời hạn hoặc không thể hoàn thiện được hồ sơ giấy tờ.
À còn loại của em cũng chính là TNDS, em đang lì xì các cụ thôi :D
Không có tài ảnh hiện trường hay hồ sơ gì mà xe lại sủa rồi thì chắc chắn không được cụ nhé!

Spring.

Xe hơi
Em ko có bảo hiểm xe máy thông thường (loại 50k hay bán ấy ạ) nhưng cty có mua cho bảo hiểm xe máy của Bảo Việt thì loại bảo hiểm này có thay thế đc bảo hiểm xe máy kia ko các cụ, nếu bị ca giữ xe thì có bị phạt tội ko có bảo hiểm xe máy ko?

vjtcon

Xe điện
Em ko có bảo hiểm xe máy thông thường (loại 50k hay bán ấy ạ) nhưng cty có mua cho bảo hiểm xe máy của Bảo Việt thì loại bảo hiểm này có thay thế đc bảo hiểm xe máy kia ko các cụ, nếu bị ca giữ xe thì có bị phạt tội ko có bảo hiểm xe máy ko?
cụ chụp 2 mặt lên e hóng fat

BSH HaNoi

Xe đạp
Em có tí ý kiến thế này ạ:
Dân ta chỉ nghĩ mua bảo hiểm TNDS là để đối phó với CSGT chứ rất ít người hiểu được ý nghĩa của cái bảo hiểm đó để làm gì. Vì vậy khi gặp sự cố va chạm gì trên đường thì toàn tự giải quyết lấy mà chẳng mấy ai quan tâm đến bảo hiểm đó.
Mua Bảo hiểm TNDS là để bảo hiểm đứng ra thay mình bồi thường cho người/tài sản bị mình đâm phải. Nếu không mua bảo hiểm mà mình đâm phải người ta và mình còn sống thì mình còn đền được cho người ta chứ nếu mình cũng nghẻo rồi thì lấy ai đền cho người ta, chính vì vậy mà nhà nước bắt mình phải mua bảo hiểm để lỡ mình có chết thì vẫn có đơn vị đứng ra chịu trách nhiệm phần nào cái hậu quả do mình để lại.
Để đòi bồi thường của bảo hiểm TNDS thì ngoài những giấy tờ của xe, của chủ xe...bắt buộc phải có hồ sơ công an, hồ sơ giám định hiện trường. Cái này là để xác định lỉ lệ lỗi. Bảo hiểm chỉ chịu trách nhiệm chi trả khi mình là người có lỗi. Và chỉ chi trả theo tỉ lệ lỗi được bên công an xác định. Chính vì vậy không có hồ sơ công an để xác định tỉ lệ lỗi thì không có cơ sở giải quyết bồi thường.
Kết luận của em là: Nếu CCCM gây ra tai nạn nho nhỏ thì có thể tự bồi thường cho bên kia cho đỡ mất thời gian với công an, còn nếu là vụ lớn thì cứ gọi Công an và bảo hiểm đến hiện trường, nếu mình có lỗi thì bảo hiểm sẽ chi trả cho bên kia, nếu mình không có lỗi thì bên kia sẽ bồi thường cho mình.

acac

Xe tải
lâu lắm rồi e ko mua cái này, xe máy chỉ đi tàn tàn trong nội thành nên lười

cauchunho90

Xe tải
lâu lắm rồi e ko mua cái này, xe máy chỉ đi tàn tàn trong nội thành nên lười
Mua đi cụ ạ. Không chỉ là trách nhiệm mà còn là quyền lợi. Cũng chả đáng là bap nên chấp hành cụ ạ

Haidd00144

Xe đạp
40k 1 cái mua cho chắc bác ak