[Funland] Bão lần này to quá các cụ ạ

XPQ

Xe lăn
Miền Trung oằn mình chịu bão, nước mình năm nay tốn kém quá nhiều về thiên tai.

Lạy giời! Cụ thương cho cái rẻo đất nghìn năm dặt dẹo này cho chúng cháu được nhờ.

@xichlo@

Xe điện
Anh gì có quả thống kê thiệt hại hụt lần trước ko biết có tâm tư hok?

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc thông tin cũng thấy sốt ruột nhưng với tình hình dự báo của mình thì chưa biết thế nào. Truyền thống nói vống lên quá nhiều rồi ý :)
Ngay như cơn số 8 cách đây 1-2 hôm, nào là nói gió giật mưa ngập các kiểu, cuối cùng em nó tan ngay trên biển còn chưa kịp vào đất liền :)
Khó trách họ lắm bác ạ.

Hồi xưa, có cái cơn bão nào đó, nó cứ quay vòng vòng 1 chỗ đấy thôi, mặc dù dự báo là vào đất liền.

IP man

Xe lăn

Lạy giời! Cụ thương cho cái rẻo đất nghìn năm dặt dẹo này cho chúng cháu được nhờ.
Nước mình 9 cơn bão, thì thằng Phil hứng 17 cơn mà thường bão qua Phil là nó đã bị hấp thụ giảm sức mạnh khi vào VN.
Đáng lẽ VN phải cảm ơn Phil nhiều thay vì cứ theo mốt cầu nguyện cho Paris mới cả Úc.

hd-vt

Xe container

Nhân quả thiên tai này, ngồi ngắm chữ S thân thương thì em thấy là miền trungtrBộ xuôi về Nam bao gồm Tây nguyên là đất đẹp về phát triển du lịch biển, núi rừng. Miền Bắc đẹp mỗi mùa Thu, miền Nam có đb Cửu Long sông nước nhưng cảnh thì bình thường.
Biển, núi đồi và con người làm du lịch từ Đè nẵng là tuyệt vời. Dặt dẹo là vì chưa bứt lên được. :((

blackbox

Xe tăng
Đang thân với mẽo, đề xuất hợp tác nhờ HQ mẽo hỗ trợ dự báo thì ngon nhỉ. Em thấy đây là một kênh hợp tác có lợi cho dân mình.

at2009

Xe tăng
Bão vào miền Trung thì bay từ Hà Nội đi TP.HCM qua vùng bão có sao không các cụ nhỉ?

tôi yêu ô tô

Xe container
Đang thân với mẽo, đề xuất hợp tác nhờ HQ mẽo hỗ trợ dự báo thì ngon nhỉ. Em thấy đây là một kênh hợp tác có lợi cho dân mình.
Giờ dự báo là hợp tác toàn cầu mà. Tuy nhiên mỗi quốc gia nó tập trung chính vào khu vực quanh mình thôi. Nhờ vả thì làm gì hả cụ?

bonmat_1411

Xe đạp
Miền Trung đợt này thiên tai nặng quá , Mong bão sớm qa

A97

Xe buýt
Giờ máy tính dự báo của Mỹ, Châu Âu, Nhật, TQ... nó chạy cho toàn cầu, và cung cấp miễn phí cho các cơ quan khí tượng toàn thế giới cụ ạ.

DurexXL

Xe container
Thấy dự báo có thể tăng cấp đến cấp 17 thì trừ đi vài cấp vẫn mạnh quá các cụ nhỉ, Nó mà nện vào vùng Đà Nẵng, Quảng Nam thì nguy vì bao công trình cạnh biển. Bão to thế thì sóng biển có khi phải lên vài mét. Những vùng sạt lở nhiều như Cửa Đại ở Hội An thì nên di dân khẩn cấp.... Các cụ trong đó cập nhật xem tình hình chuẩn bị thế nào rồi ạ.
Em hoàn toàn yên tâm với truyền thống Dự báo của nhà ta, càng dự báo sớm, càng dự báo mạnh tàn bạo thì tới hôm đổ bộ là nắng lên rực rỡ gọi ngàn mây ...

Bão này dự báo kinh hoàng thì yên tâm ...

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Thấy dự báo có thể tăng cấp đến cấp 17 thì trừ đi vài cấp vẫn mạnh quá các cụ nhỉ, Nó mà nện vào vùng Đà Nẵng, Quảng Nam thì nguy vì bao công trình cạnh biển. Bão to thế thì sóng biển có khi phải lên vài mét. Những vùng sạt lở nhiều như Cửa Đại ở Hội An thì nên di dân khẩn cấp.... Các cụ trong đó cập nhật xem tình hình chuẩn bị thế nào rồi ạ.
Sóng biển sẽ cao 7-8m chứ không chỉ là vài mét.

khanhnguyen09

Xe container
Em hoàn toàn yên tâm với truyền thống Dự báo của nhà ta, càng dự báo sớm, càng dự báo mạnh tàn bạo thì tới hôm đổ bộ là nắng lên rực rỡ gọi ngàn mây ...

Em cũng cùng quan điểm với cụ.

blackbox

Xe tăng
Giờ máy tính dự báo của Mỹ, Châu Âu, Nhật, TQ... nó chạy cho toàn cầu, và cung cấp miễn phí cho các cơ quan khí tượng toàn thế giới cụ ạ.
Thế thì tốt quá! Nhưng em nghĩ thông tin sẽ chỉ ở mức tương đối để tham khảo thôi, chứ nếu là hợp tác thì chắc thông tin sẽ chuyên sâu hơn và cụ thể chi tiết hơn.
Ví dụ, nó báo chính xác hơn ở toạ độ và từng địa phương chứ không phải dự báo chung chung khu vực từ đâu đến đâu...

A97

Xe buýt

Thế tất cả các trung tâm khí tượng thế giới thì sao hả cụ:

Khi tất cả đồng ý với nhau như thế này thì khó thoát lắm. Nếu tình hình khí tượng phức tạp, các dự báo sẽ khác nhau nhiều.

A97

Xe buýt
Thế thì tốt quá! Nhưng em nghĩ thông tin sẽ chỉ ở mức tương đối để tham khảo thôi, chứ nếu là hợp tác thì chắc thông tin sẽ chuyên sâu hơn và cụ thể chi tiết hơn.
Ví dụ, nó báo chính xác hơn ở toạ độ và từng địa phương chứ không phải dự báo chung chung khu vực từ đâu đến đâu...
Nó cung cấp đầy đủ cụ ạ. Không ai giấu cái gì đâu.
Ngay cả các cơ quan khí tượng của Mỹ hay châu Âu cũng điều chỉnh dự báo liên tục mà.

blackbox

Xe tăng
Nó cung cấp đầy đủ cụ ạ. Không ai giấu cái gì đâu.
Ngay cả các cơ quan khí tượng của Mỹ hay châu Âu cũng điều chỉnh dự báo liên tục mà.
Ý em là nếu hợp tác đầy đủ thì có khi nó tập trung báo cho mình từng vùng, từng địa phương cụ thể hơn. Như thế vẫn tốt hơn chứ.

blackbox

Xe tăng
Thế tất cả các trung tâm khí tượng thế giới thì sao hả cụ:

Khi tất cả đồng ý với nhau như thế này thì khó thoát lắm. Nếu tình hình khí tượng phức tạp, các dự báo sẽ khác nhau nhiều.
Năm gì có cơn nó vật ngược lên ĐL, ngư dân mình nghe NN phi lên đấy, bị dính nặng.
Hình như có mỗi mẽo hay nhật là đoán đúng hướng thì phải?

A97

Xe buýt
Ý em là nếu hợp tác đầy đủ thì có khi nó tập trung báo cho mình từng vùng, từng địa phương cụ thể hơn. Như thế vẫn tốt hơn chứ.
Nó công bố toàn bộ dự liệu mô phỏng của nó. Hệ thống mô phỏng thường có độ phân giải 10-20km.
Chi tiết hơn nó không làm được cụ ạ.