[Funland] Bao nhiêu chung cư ở Việt nam thang máy tự động chạy về tầng gần nhất khi mất điện

ThanhLong69

Xe tăng
Vụ em nhắc là bay lên trên đấy, cứu hộ thang máy mà dek biết điều khiển, loay hoay mà nhả phanh thế nào... đối trọng nó lôi tuột 1 phát... tung nóc khoang bên trên luôn, còn người thì gãy xương đùi :(
Vụ cụ nói có khi là vụ này nhỉ:

Cô gái bị gãy xương đùi khi lên tầng 26 Hei Tower: "Thang máy tối sầm rồi rơi vụt xuống rất mạnh"

Vụ này em biết chính xác đúng là bung nóc, kẹt thang cứu hộ nhả phanh ẩu do tải nhẹ quá chỉ có 02 người nên thang lao lên, thế mà báo nói rơi , bọn lều báo linh tinh thật.

nghiasup

Xe hơi
Nhiều cụ em nghĩ chưa bao giờ lên cái phòng động cơ/điều khiển thang máy, mà toàn đọc lều báo nên em cũng ko biết phải tranh luận thế nào. Nên rảnh em up hộ các cụ vài cái ảnh để các cụ dễ hình dung. Chứ em xin phép không tranh luận được nữa. Đây là ảnh của phòng máy NHÀ Ở XÃ HỘI. Em hi vọng các chung cư khác thì hình ảnh, chất lượng nó phải tốt hơn. Cái thang máy này em thi công, tự leo vào trong thang test các kiểu luôn.
IMG_1985 - Copy.JPG
Mở cửa.JPG

Khi mà thang đã về đến đúng tầng rồi thì dùng thước kẻ mở cửa cho lẹ, khỏi cần khoá tam giác này nọ

Chỉnh sửa cuối:

nghiasup

Xe hơi
Cái bộ ARD cứu hộ thang máy, thực ra chỉ là 1 cái bo điều khiển chạy bằng một cái UPS không hơn. Nhiệm vụ của nó bản chất là cấp điện để đóng mở contactor cấp nguồn cho cái phanh điện, và biến tần để thang đi về tầng gần nhất. Tốc độ di chuyển thực ra rất chậm nên nguồn cũng không đáng bao nhiêu đâu. Thế nên nguồn nó không cần khủng như các cụ tưởng tượng đâu.
Phù tụ (2).JPG

Ac quy của UPS mà hết/chai thì cũng không cần phải mua nguyên con UPS mới đâu, thay acquy là được rồi.

Thế này là đủ chạy cho 3 cái thang máy rồi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Leean

Xe tăng
Kiểm định cũng chỉ là mất tiền đi mua cái tem.
Ở VN thì không xảy ra sự cố gây chết người không lên báo chí thì chúng nó cứ cười với nhau thôi. Em nghĩ chẳng ăn hại hết nhưng phần lớn là ăn hại thôi ạ. Không giám sát chặt là làm láo ngay.
Cụ sống mất niềm tin quá. chỗ khác em không rõ nhưng em khẳng định chỗ em làm rất chặt và đàng hoàng, đó là sự an toàn của ngừoi thân , sinh mạng con người. Không đùa được

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vâng

Khi mà các bác ấy vẫn khăng khăng UPS và cụm ắc quy là để cấp nguồn chạy động cơ kéo thang thì tôi cũng chả muốn ý kiến gì hơn.
Mặc dù đúng là nếu không có UPS hoặc ắc quy của UPS hết điện thì khi mất điện thang cũng không tự chạy về tầng gần nhất và mở cửa được.

Cái bộ ARD cứu hộ thang máy, thực ra chỉ là 1 cái bo điều khiển chạy bằng một cái UPS không hơn. Nhiệm vụ của nó bản chất là cấp điện để đóng mở contactor cấp nguồn cho cái phanh điện, và biến tần để thang đi về tầng gần nhất. Tốc độ di chuyển thực ra rất chậm nên nguồn cũng không đáng bao nhiêu đâu. Thế nên nguồn nó không cần khủng như các cụ tưởng tượng đâu.
View attachment 7896846
View attachment 7896842

Ac quy của UPS mà hết/chai thì cũng không cần phải mua nguyên con UPS mới đâu, thay acquy là được rồi. View attachment 7896845

Thế này là đủ chạy cho 3 cái thang máy rồi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

chantv

Xe hơi
Nhiều cụ em nghĩ chưa bao giờ lên cái phòng động cơ/điều khiển thang máy, mà toàn đọc lều báo nên em cũng ko biết phải tranh luận thế nào. Nên rảnh em up hộ các cụ vài cái ảnh để các cụ dễ hình dung. Chứ em xin phép không tranh luận được nữa. Đây là ảnh của phòng máy NHÀ Ở XÃ HỘI. Em hi vọng các chung cư khác thì hình ảnh, chất lượng nó phải tốt hơn. Cái thang máy này em thi công, tự leo vào trong thang test các kiểu luôn.
View attachment 7896828 View attachment 7896839 View attachment 7896829

Khi mà thang đã về đến đúng tầng rồi thì dùng thước kẻ mở cửa cho lẹ, khỏi cần khoá tam giác này nọ
Đây là thang máy đời cũ, đời mới dùng động cơ không chổi than điện áp 48VDC chạy nhanh va êm hơn

chantv

Xe hơi
Nó ra đời từ năm 2014 rồi mà giờ vẫn tin là mình đúng

beckyvn

Xe tăng
- Nguyên lý hoạt động của thang máy thì được setup và lập trình. Chỉ cần thiết lập thì nó sẽ vận hành theo ý muốn, ví dụ:
+ Chạy về tầng 1 khi báo cháy
+ "Trôi" về tầng gần nhất khi mất điện
Vv
- Năng lượng để vận hành thang máy là Điện năng.
+ Bình thường thì chạy bằng điện lưới
+ Mất điện lưới thì chạy bằng máy phát hoặc Lưu điện như Ac quy, UPS..vv..
BQL hoặc BQT sẽ ký hợp đồng cung cấp dịch vụ bảo trì, bảo dưỡng với 1 đơn vị cung cấp chuyên nghiệp, cần thiết lập quy trình vận hành thang máy ntn thì cứ yêu cầu đơn vị đó thiết lập
(Tất nhiên, cũng phải căn cứ vào đời của thang máy mà có thể 1 số tính năng không có, nhưng những vấn đề trên là cơ bản mà thang máy hãng nào cũng có)

vansj

Xe hơi
theo tiêu chuẩn là có bộ lưu điện để khi mất nguồn điện chính nó sẽ cấp nguồn cho đèn e-light, và vận hành cho thang máy xuống tầng gần nhất mở cửa cho khách thoát ra. Ngoài ra tòa nhà có hệ thống ATS khi mất điện lưới sẽ kết nối với máy phát điện dự phòng mất khoảng 30s để điện máy phát kết nối với hệ thống điện tòa nhà ( thời gian máy phát điện kết nối với ht điện tòa nhà là thời gian để máy phát chạy lấy thông số ổn định, tùy thuộc vào setup thông số của máy phát )

Baltika 9

Xe tải
Đây là thang máy đời cũ, đời mới dùng động cơ không chổi than điện áp 48VDC chạy nhanh va êm hơn
Em thấy thang máy toàn chay 3 phases, một số loại thang gia đình dùng 220.
Hơi ngạc nhiên thấy cụ nói loại 48VDC.
Cụ có thể cho thêm thông tin chi tiết k?

Baltika 9

Xe tải
View attachment 7896828 View attachment 7896839 View attachment 7896829

" dùng thước kẻ mở cửa cho lẹ, khỏi cần khoá tam giác này nọ"

Chắc thiết kết kiểu Hàn Quốc hoặc Nhật rồi, không đúng chuẩn quốc tế khuyến cáo đâu nha :D

Baltika 9

Xe tải
Công tác cứu hộ thì nếu là thang có phòng máy thì cứ lên phòng máy, lấy cái quay tay để đưa thang về tầng gần nhất. Xong rồi mở cửa thang ra thôi. Vụ mở cửa thang thì có thể dùng cái khoá tam giác của quản trị chung cư hoặc tiện nhất là lấy cái thước kẻ hay thanh dẹp nào đấy gạt ngang chốt trên cửa thang máy là mở được. Người trong thang máy đàng hoàng bước ra ngoài,

Có điều lạ là không hiểu trường lớp ở đâu đào tạo, mà mấy ông cứu hộ PCCC nhà mình hiếm khi dùng phương pháp có trong sách giáo khoa này, mà lại thích đưa cưa máy rồi búa tạ vào phá cửa thang máy để lôi khách kẹt trong thang máy ra, thậm chí ngay cả khi buồng thang đang lơ lửng giữa 2 tầng.

Còn vụ mất điện, thang tự động hồi về tầng gần nhất thì có trong TCVN 6395, cái này dịch nguyên bản từ tiêu chuẩn Anh - EU (BS EN 81) rồi. Mấy chục năm nay nội dung về cơ bản vẫn thế thôi. Mình lắp thang máy, chỉ cần cầm cái bộ UPS lắp cho máy tính để bàn là chạy được rồi. Khổ cái, cục UPS đấy dùng ac quy axit chì nên vài năm mà ko dùng hay bảo dưỡng, thay mới thì nó tạch thôi.
TCVN 6395 em search trên mạng thấy bỏ lâu rồi cụ ơi.
Em cũng muốn tìm cái quy định bắt buộc phải có nguồn dự phòng cứu hộ cho thang máy trong trường hợp mất điện lưới, cụ tìm giúp em với.
Thanks.

Tĩnh Lặng

Xe tải
Tôi không phải là chuyên gia về thang máy, nhưng tôi nghĩ 1 cách lô gic thông thường...thang máy đang chạy mà mất nguồn điện thì nó sẽ dừng tại chỗ ( thực tế, thang sẽ trôi 1 chút, người đứng trong thang sẽ thấy hẫng 1 cái, như rơi tự do 1 đoạn, tôi đã từng gặp tr. hợp này).....chứ lấy cái gì để chạy tiếp về tầng gần nhất ??? Nó chạy bằng cái gì được nếu không có nguồn điện cấp cho nó ???
Đừng cụ nào nói với tôi là nó trôi tự do như xe ô tô 1 số cụ thả trôi dốc ( không đạp phanh ) nhé. :))
Khi máy phát dự phòng cấp được nguồn cho nó ( với hệ thống hòa đồng bộ ATS) thì cũng phải mất vài giây cho đến hàng chục giây sau, sau khi điện lưới bị cắt đột ngột, thang mới hoạt động tiếp được....và lúc này thang chạy đến đâu thì là do hệ thống điều khiển rồi. Thang có thể hoạt động bình thường nhờ nguồn điện từ máy phát điện dự phòng. :)
Có bình lưu điện đủ để đưa thang về tầng gần nhất và mở cửa cụ ạ. Thời gian cửa mở cũng khá lâu ấy cụ, lúc đóng thì cửa nó sẽ đóng sầm 1 cái rất mạnh chứ không phải đóng từ từ như khi có điện hãm

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Chung cư là sản phẩm văn minh ở Việt nam. Nhưng tình hình mất điện liên tục này và thấy báo chí nói toàn thang máy bị kẹt cứng gây nguy hiểm cho người đang đi thang máy thật đáng sợ. Em đã từng bị kẹt rồi, ngộp thở lắm.
không biết các chung cư ở Việt nam có lắp thang máy tự chạy về tầng gần nhất khi mất điện và mở cửa cho mọi người thoát ra không?
Nếu bộ ắc qui và điều khiển trong thang máy còn tốt, thay định kỳ :-?

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Em thấy thang máy toàn chay 3 phases, một số loại thang gia đình dùng 220.
Hơi ngạc nhiên thấy cụ nói loại 48VDC.
Cụ có thể cho thêm thông tin chi tiết k?
Có đấy. Động cơ kiểu BLDC
Em ko làm về thang máy nhưng em nhìn tận mắt rồi.