[Funland] Bao nhiêu chung cư ở Việt nam thang máy tự động chạy về tầng gần nhất khi mất điện

quanduc

Xe buýt
Về nguyên tắc thì tất cả thang máy sẽ như thế cụ nhé.
Nhưng tất cả liên quan đến điện.
Nếu ATS khởi động, máy phát chạy cấp điện được thì thang sẽ tự chạy về tầng 1.
Còn ATS chết.
Hoặc không có máy phát thì thang thang máy chạy bằng niềm tin ạ.
Bây giờ lắp tủ cứu hộ thang máy nhiều rồi (gồm ắc quy, ATS, bộ nạp và bộ chuyển đổi nguồn DC sang 380v cấp nguồn cho mô tơ để đưa cabin về tầng gần nhất và mở cửa), bộ này cũng rẻ tầm hơn chục củ cho bộ nguồn cs lớn lắp cho thang máy các chung cư.

Chỉnh sửa cuối:

chantv

Xe hơi
Bây giờ lắp tủ cứu hộ thang máy nhiều rồi (gồm ắc quy, ATS, bộ nạp và bộ chuyển đổi nguồn DC sang 380v cấp nguồn cho mô tơ để đưa cabin về tầng gần nhất và mở cửa), bộ này cũng rẻ tầm hơn chục củ cho bộ nguồn cs lớn lắp cho thang máy các chung cư.

Ok, Automatic Rescue Device - ARD ( Thiết bị tự động cứu hộ)

Baltika 9

Xe tải
Có đấy. Động cơ kiểu BLDC
Em ko làm về thang máy nhưng em nhìn tận mắt rồi.
Vâng, e đang nói động cơ thang máy.
Vì có cụ chê cái ảnh của cụ khăc là loại cũ rồi, giờ dùng động cơ 48VDC.
Ý em là “nếu có”, động cơ 48VDC chỉ áp dụng rất hẹp cho một phân khúc nào đó chứ không thể/ chưa thể thay thế các loại động cơ PMS 3 phases được đâu. Nhất là dòng công suất lớn.

nghiasup

Xe hơi
TCVN 6395 em search trên mạng thấy bỏ lâu rồi cụ ơi.
Em cũng muốn tìm cái quy định bắt buộc phải có nguồn dự phòng cứu hộ cho thang máy trong trường hợp mất điện lưới, cụ tìm giúp em với.
Thanks.
Tiêu chuẩn về thang máy điện có phòng máy, gốc của nó là BS 81-1. Sau này thành tiêu chuẩn của Châu Âu luôn BS EN 81-1. Bên nhà mình bên nguyên về dịch thành TCVN 6395.

Sau này bọn nó sửa thành BS EB 81 - xx (chia nhỏ tiêu chuẩn gốc ra và thêm mắm muối, hạt tiêu vào) thì nhà mình cũng mau mắn cập nhật thằng TCVN 6396-xx. Vỏ có khác chút nhưng ruột thì cơ bản vẫn vậy cụ ạ.

Baltika 9

Xe tải
Tiêu chuẩn về thang máy điện có phòng máy, gốc của nó là BS 81-1. Sau này thành tiêu chuẩn của Châu Âu luôn BS EN 81-1. Bên nhà mình bên nguyên về dịch thành TCVN 6395.

Sau này bọn nó sửa thành BS EB 81 - xx (chia nhỏ tiêu chuẩn gốc ra và thêm mắm muối, hạt tiêu vào) thì nhà mình cũng mau mắn cập nhật thằng TCVN 6396-xx. Vỏ có khác chút nhưng ruột thì cơ bản vẫn vậy cụ ạ.

View attachment 7899015
Thank cụ.
Em muốn tìm hiểu quy định nào bắt buộc tất cả các thang máy phải có bộ cứu hộ tự động?
Thấy nhiều cụ nói vụ này ghê quá!

nghiasup

Xe hơi
Thank cụ.
Em muốn tìm hiểu quy định nào bắt buộc tất cả các thang máy phải có bộ cứu hộ tự động?
Thấy nhiều cụ nói vụ này ghê quá!
Theo tiêu chuẩn TCVN6396-20 thì thang máy phải có phương tiện đưa thang về tầng gần nhất, hoặc bằng cơm hoặc bằng điện, độc lập với nguồn điện của toà nhà.

Như thế, với thang có phòng máy, thì mặc định luôn có phương tiện cứu hộ bằng tay rồi. Nên việc trang bị ARD là không bắt buộc (nhưng mà cái nhà ở xã hội em lắp ở trên thì có nhé :D )

Với thang không có phòng máy, theo em hiểu thì BẮT BUỘC phải có bộ ARD để tự động đưa thang về tầng gần nhất, mở cửa thang khi mất điện.

vanduong_1909

Xe máy
Ở VN để tiết kiệm chắc chỉ lắp UPS vài kW cho bộ điều khiển, còn phần công suất để đưa thang về vị trí gần nhất đắt đỏ hơn thì có thể bỏ qua :))

Sent from Mi 9T Pro via OTOFUN

Baltika 9

Xe tải
Theo tiêu chuẩn TCVN6396-20 thì thang máy phải có phương tiện đưa thang về tầng gần nhất, hoặc bằng cơm hoặc bằng điện, độc lập với nguồn điện của toà nhà.

Như thế, với thang có phòng máy, thì mặc định luôn có phương tiện cứu hộ bằng tay rồi. Nên việc trang bị ARD là không bắt buộc (nhưng mà cái nhà ở xã hội em lắp ở trên thì có nhé :D )

Với thang không có phòng máy, theo em hiểu thì BẮT BUỘC phải có bộ ARD để tự động đưa thang về tầng gần nhất, mở cửa thang khi mất điện.

View attachment 7899043
Cụ đọc kỹ lại , thang không phòng máy cũng không bắt buộc. Muc 5.9.2.3.1 liên quan đến 5.9.2.2.2.9b - cứu hộ bằng thao tác thủ công chứ không phải ARD.
Tuy nhiên, TCVN của thang máy thì quy định như vậy nhưng thông tư của BXD lại quy định riêng, đối với nhà chung cư, BĂT BUỘC PHẢI CÓ BỘ CỨU HỘ TỰ ĐỘNG.

Tiểu mục 2.4 Thông tư 21/2019/TT-BXD:
2.4.5 Thang máy phải có thiết bị bảo vệ chống kẹt cửa, bộ cứu hộ tự động và hệ thống điện thoại nội bộ từ cabin ra ngoài. Thang máy chỉ được hoạt động khi tất cả các cửa thang đều đóng

Tóm lại nhiều cụ chém hơi ẩu , he he :D

nghiasup

Xe hơi
Cụ đọc kỹ lại , thang không phòng máy cũng không bắt buộc. Muc 5.9.2.3.1 liên quan đến 5.9.2.2.2.9b - cứu hộ bằng thao tác thủ công chứ không phải ARD.
Tuy nhiên, TCVN của thang máy thì quy định như vậy nhưng thông tư của BXD lại quy định riêng, đối với nhà chung cư, BĂT BUỘC PHẢI CÓ BỘ CỨU HỘ TỰ ĐỘNG.

Tiểu mục 2.4 Thông tư 21/2019/TT-BXD:
2.4.5 Thang máy phải có thiết bị bảo vệ chống kẹt cửa, bộ cứu hộ tự động và hệ thống điện thoại nội bộ từ cabin ra ngoài. Thang máy chỉ được hoạt động khi tất cả các cửa thang đều đóng

Tóm lại nhiều cụ chém hơi ẩu , he he :D
1. Cám ơn cụ đã tự hỏi và tự trả lời câu hỏi luôn :D

2. Em bỏ nghề 4 năm rồi nên kiến thức của em chưa có cái QCVN 04 - 2019 này.

3. Câu trả lời của em là dựa trên cái tiêu chuẩn em biết lúc đấy. Thang không có phòng máy thì đương nhiên không có cứu hộ thủ công như thang có phòng máy nên tiêu chuẩn 6396 viết vậy thì sẽ tự hiểu là phải có ARD. Cụ thích bắt câu chữ thì em ko dám cãi nữa.

Baltika 9

Xe tải
1. Cám ơn cụ đã tự hỏi và tự trả lời câu hỏi luôn :D

2. Em bỏ nghề 4 năm rồi nên kiến thức của em chưa có cái QCVN 04 - 2019 này.

3. Câu trả lời của em là dựa trên cái tiêu chuẩn em biết lúc đấy. Thang không có phòng máy thì đương nhiên không có cứu hộ thủ công như thang có phòng máy nên tiêu chuẩn 6396 viết vậy thì sẽ tự hiểu là phải có ARD. Cụ thích bắt câu chữ thì em ko dám cãi nữa.
Mục 3 cụ nói chưa đúng đâu. Thang không phòng máy cứu hộ thủ công bằng điện có đấy, cấp nguồn mở phanh động cơ cho cabin trôi, quan sát đèn door zone để dừng thang tại khoảng bằng tầng.
Có thể dùng chung nguồn battery của intercom và e-light.
Em không bắt bẻ gì cả, chỉ thảo luận thôi.

hd2022

Xe tải
Nó có acquy dự phòng cho việc này thì phải cụ ạ? Thang máy em ko rõ nhưng cửa cuốn là có.
Thang máy có bộ lưu điện UPS dùng 4-6 acquy (loại giống acquy xe máy thì phải) để đảm bảo khi thang đang hoạt động mà mất nguồn cấp thì bộ UPS kia sẽ cấp nguồn để đưa thang về tầng gần nhất và mở cửa thang cụ ạ, thường thì khách chủ quan không quan tâm và các đơn vị bảo dưỡng/bảo trì có kiểm tra, báo với chủ nhà, họ thích thì thay, k thích thì thôi nhưng khi kiểm định thang thì bắt buộc phải có mới được cấp tem kiểm định thang.

elevonic

Xe lăn
Thang máy có bộ lưu điện UPS dùng 4-6 acquy (loại giống acquy xe máy thì phải) để đảm bảo khi thang đang hoạt động mà mất nguồn cấp thì bộ UPS kia sẽ cấp nguồn để đưa thang về tầng gần nhất và mở cửa thang cụ ạ, thường thì khách chủ quan không quan tâm và các đơn vị bảo dưỡng/bảo trì có kiểm tra, báo với chủ nhà, họ thích thì thay, k thích thì thôi nhưng khi kiểm định thang thì bắt buộc phải có mới được cấp tem kiểm định thang.
Luật không bắt buộc, có hay không, tốt hay hư … đều kiểm định được .

Euro2CityStar

Xe lăn
Mục 3 cụ nói chưa đúng đâu. Thang không phòng máy cứu hộ thủ công bằng điện có đấy, cấp nguồn mở phanh động cơ cho cabin trôi, quan sát đèn door zone để dừng thang tại khoảng bằng tầng.
Có thể dùng chung nguồn battery của intercom và e-light.
Em không bắt bẻ gì cả, chỉ thảo luận thôi.
tất cả các cấu hình đều có thể mở phanh bằng tay hết . với các hãng có tên tuổi , còn bọn chăn nuôi "lừa" ở giao chỉ thì chịu không rõ

wildcat74

Xe điện
Thang máy là thứ phải kiểm định trong không khí tưng bừng đăng kiểm vừa qua, chắc các chú kiểm định ko dám dán tem bừa đâu!