Bao nhiêu Km thì phải thay nhớt, có phải tất cả các loại xe đều 5000km thì thay dầu?

hakkinen

Xe tải
Cụ dùng dầu gì mà bảo là 100% tổng hợp.Cụ có biết xe ở Vn trừ xe Mer sử dụng dầu tổng hợp thì đa phần các hãng xe ở vn chỉ thay dầu gốc khoáng cho xe.Nói thế mà cụ không chịu hiểu vấn đề.Đã nói đừng có so tây với ta rồi mà cứ so bì.Nó không chỉ so km đi được,thời gian ít hay nhiều mà nó còn tính theo thời gian động cơ hoạt động
Nếu đúng tiêu chuẩn thì cứ 5w40 là dầu 100% tổng hợp nhé. Cụ đi Civic trên kia cũng nói dùng dầu 10w40 đó thôi, nó là dầu bán tổng hợp và chu trình thông thường là 10000km phải thay. E chả biết cụ nói "xe ở Vn trừ xe Mer sử dụng dầu tổng hợp thì đa phần các hãng xe ở vn chỉ thay dầu gốc khoáng cho xe" có ai làm chứng không, chứ chẳng hãng xe nào khùng mà khuyên cái cụ nào bên trên thay dầu gốc khoáng mỗi 20000km như trong hdsd. Xe Camry đời 2008 em đã xem hdsd khuyến cáo 10000km hoặc 10 tháng (con số 10 tháng có thể e nhớ k đúng) mới phải thay dầu (em k nhớ loại dầu nào, để có thời gian em tìm hdsd trên mạng xem), nhưng 10000km chắc chắn k phải dầu khoáng (loại này <7500km đã phải thay rồi). Chả hiểu cụ có đọc hướng dẫn sử dụng xe bao giờ chưa??? Không phải so tây hay ta, nhưng tây hay ta thì đều có hướng dẫn sử dụng xe ạ.

Chỉnh sửa cuối:

WHITE TIGER

Xe container
Nếu đúng tiêu chuẩn thì cứ 5w40 là dầu 100% tổng hợp nhé. Cụ đi Civic trên kia cũng nói dùng dầu 10w40 đó thôi, nó là dầu bán tổng hợp và chu trình thông thường là 10000km phải thay. E chả biết cụ nói "xe ở Vn trừ xe Mer sử dụng dầu tổng hợp thì đa phần các hãng xe ở vn chỉ thay dầu gốc khoáng cho xe" có ai làm chứng không, chứ chẳng hãng xe nào khùng mà khuyên cái cụ nào bên trên thay dầu gốc khoáng mỗi 20000km như trong hdsd. Xe Camry đời 2008 em đã xem hdsd khuyến cáo 10000km hoặc 10 tháng (con số 10 tháng có thể e nhớ k đúng) mới phải thay dầu (em k nhớ loại dầu nào, để có thời gian em tìm hdsd trên mạng xem), nhưng 10000km chắc chắn k phải dầu khoáng (loại này <7500km đã phải thay rồi). Chả hiểu cụ có đọc hướng dẫn sử dụng xe bao giờ chưa???
Thế dầu tổng hợp người ta có đóng vào phi hay chỉ đóng can 4 lít hả cụ.Toy đều được bơm dầu từ phi to sang nhé cụ

hakkinen

Xe tải
Thế dầu tổng hợp người ta có đóng vào phi hay chỉ đóng can 4 lít hả cụ.Toy đều được bơm dầu từ phi to sang nhé cụ
Em k cần biết Toy bơm dầu từ đâu, nếu hdsd chỉ định dùng dầu tồng hợp hoặc bán tổng hợp mà Toy dùng dầu khoáng thì nó làm láo, cụ biết nó làm láo mà để yên thì cụ chết vì thiếu hiểu biết. Còn giả sử hdsd xe em nói dùng dầu tổng hợp hoặc bán tổng hợp, 10000km hoặc 1 năm thay 1 lần thì em cứ mua đúng loại dầu số hiệu như vậy, thay đúng theo thời gian khuyến cáo là chẳng có vấn đề gì cả. Cảm giác cụ đang tranh luận 1 vấn đề hoàn toàn khác.

Cập nhật thêm cho cụ là dầu tổng hợp loại 20l bán đầy nhé. Chưa kể nếu là hãng thì nó đựng trong thùng phi hay trong bunker cũng được :))

đọng cơ diesel chay 10,000km thay dau la dung roi..ban nen mua loai dau nhơn 15w-40 API ma thay
Sao lại khuyên người ta mua dầu khoáng mà thay làm chi hả cụ. Giờ phải dùng loại bán tổng hợp trở lên, 10000km thì dầu 10w40 thay là chuẩn rồi

Chỉnh sửa cuối:

raklei

Xe điện
Các HDSH họ ko quy định dầu tổng hợp hay dầu khoáng, chỉ ghi cấp phẩm chất hoặc ăn dơ với hãng dầu nào thì ghi tên hãng dầu đó. Cũng theo quy trình, chẳng hạn HDSD dầu máy họ quy định 20k km thay ko có nghĩa là 20k km mới tháo ra thay.
Thực ra trong cả quá trình chạy phải kiểm tra, châm thêm, vì xe nào nó cũng hao dầu cả; tuy nhiên như đã nói do dân trí thấp nên một số đ/c cứ nghĩ đơn giản 20k thay là đợi đến đúng số đấy vật xe ra thay. Thế thì chết con m ịa nó rồi, dầu khoáng hay dầu tổng hợp đều trường hợp này đều tạch vì ngu cả.
Nếu ko có đc cái tác phong thường xuyên kiểm tra châm thêm thì 5k km thay cũng là điều dễ hiểu. Còn nếu thường xuyên kiểm tra, châm thêm thì 20k hay 30k là chuyện quá bình thường đối với các xe động cơ đời mới ko phụ thuộc loại dầu gì.

WHITE TIGER

Xe container

Đây là loại dầu tôi đang đi cho chiếc Sprinter 313 máy dầu.Theo quảng cáo nó chạy cho máy hạng nặng 40.000km.Xin lỗi,chạy đến 6000km là máy không còn êm nữa rồi,đột vọt kém,chạy đường bằng không thấy gì nhưng đi trên 1200m so với mực nước biển là máy ỳ chả khác gì xe 311 mà đấy là xe Sprinter là 9 lít sau khi thay.5000km mà khi thay dầu đã đen kịt và đặc sánh

http://hanoimoi.com.vn/Tin-tuc/Cong-nghe/527590/ra-mat-dau-nhot-dong-co-diesel-tai-trong-nang-delo®-gold-ultra

hakkinen

Xe tải

Đây là loại dầu tôi đang đi cho chiếc Sprinter 313 máy dầu.Theo quảng cáo nó chạy cho máy hạng nặng 40.000km.Xin lỗi,chạy đến 6000km là máy không còn êm nữa rồi,đột vọt kém,chạy đường bằng không thấy gì nhưng đi trên 1200m so với mực nước biển là máy ỳ chả khác gì xe 311 mà đấy là xe Sprinter là 9 lít sau khi thay.5000km mà khi thay dầu đã đen kịt và đặc sánh

http://hanoimoi.com.vn/Tin-tuc/Cong-nghe/527590/ra-mat-dau-nhot-dong-co-diesel-tai-trong-nang-delo®-gold-ultra
Mời cụ đọc comment của cụ raklei bên trên. Xe chạy lâu có khi đi 1000km nó uống mất 1l dầu của cụ rồi, chưa kể đi cao tốc tốc độ cao.

WHITE TIGER

Xe container
Vấn đề cụ không ở vn,cụ không thèm để ý đến người khác nói gì mà chỉ nói ý kiến của mình ở xứ cụ đang ở.Cụ keppin ở box ảnh cũng từng đi Cam,và 5000km thay dầu phi,còn cụ không tin thì vào box Toy hỏi xem người ta mua xe và được thay dầu gì và thay như thế nào.Ở Chỗ cụ làm láo thì là vấn đề lớn.Còn như ở VN làm láo như Toy thì còn lâu mới bị phản ảnh,toàn ngậm bồ hòn làm ngọt

Còn xe hao dầu thì chỉ bị chảy dầu ở ốc xả dầu,2 là turbo,Chảy do hỏng phớt,xe cũ,còn bt thì chả thể hao dầu

Chỉnh sửa cuối:

hakkinen

Xe tải
Vấn đề cụ không ở vn,cụ không thèm để ý đến người khác nói gì mà chỉ nói ý kiến của mình ở xứ cụ đang ở.Cụ keppin ở box ảnh cũng từng đi Cam,và 5000km thay dầu phi,còn cụ không tin thì vào box Toy hỏi xem người ta mua xe và được thay dầu gì và thay như thế nào.Ở Chỗ cụ làm láo thì là vấn đề lớn.Còn như ở VN làm láo như Toy thì còn lâu mới bị phản ảnh,toàn ngậm bồ hòn làm ngọt

Còn xe hao dầu thì chỉ bị chảy dầu ở ốc xả dầu,2 là turbo,
Em k chỉ nói thực tế sử dụng ở chỗ em. Cái em bức xúc là ở VN chả có mấy ai chịu đọc hdsd xe, gara nó bảo 5000km thay là thay. Trong khi hdsd nó khuyến cáo rõ dùng dầu loại nào, bao lâu thì thay. Ông cụ ở nhà em cũng k để ý vấn đề này vì k có thời gian, cứ tầm 5000km là có người mang xe đi thay dầu cho, cũng chả có khái niệm phải châm thêm dầu bao giờ. Mà có mấy ai thay dầu mang xe vào hãng (trừ khi còn bảo hành), ra ngoài thì cụ thích mua dầu gì chả được. Cái thanh để đo mức dầu k phải chỉ dùng khi thay dầu ạ. Trước mỗi chuyến đi xa kiểm tra mức dầu là việc làm tối quan trọng + phải để dầu dự phòng trong xe. Em hỏi thật cụ có kiểm tra mức dầu + áp suất lốp trước mỗi chuyến đi không??? (vì em biết ở VN ít người có thói quen này)

Chỉnh sửa cuối:

NKQA

Xe buýt
Nếu đúng tiêu chuẩn thì cứ 5w40 là dầu 100% tổng hợp nhé. Cụ đi Civic trên kia cũng nói dùng dầu 10w40 đó thôi, nó là dầu bán tổng hợp và chu trình thông thường là 10000km phải thay. E chả biết cụ nói "xe ở Vn trừ xe Mer sử dụng dầu tổng hợp thì đa phần các hãng xe ở vn chỉ thay dầu gốc khoáng cho xe" có ai làm chứng không, chứ chẳng hãng xe nào khùng mà khuyên cái cụ nào bên trên thay dầu gốc khoáng mỗi 20000km như trong hdsd. Xe Camry đời 2008 em đã xem hdsd khuyến cáo 10000km hoặc 10 tháng (con số 10 tháng có thể e nhớ k đúng) mới phải thay dầu (em k nhớ loại dầu nào, để có thời gian em tìm hdsd trên mạng xem), nhưng 10000km chắc chắn k phải dầu khoáng (loại này <7500km đã phải thay rồi). Chả hiểu cụ có đọc hướng dẫn sử dụng xe bao giờ chưa??? Không phải so tây hay ta, nhưng tây hay ta thì đều có hướng dẫn sử dụng xe ạ.
Cụ này chả hiểu gì về các thông số 5W- 40 và dầu tổng hợp thế mà chém kinh!

WHITE TIGER

Xe container
Em k chỉ nói thực tế sử dụng ở chỗ em. Cái em bức xúc là ở VN chả có mấy ai chịu đọc hdsd xe, gara nó bảo 5000km thay là thay. Trong khi hdsd nó khuyến cáo rõ dùng dầu loại nào, bao lâu thì thay. Ông cụ ở nhà em cũng k để ý vấn đề này vì k có thời gian, cứ tầm 5000km là có người mang xe đi thay dầu cho, cũng chả có khái niệm phải châm thêm dầu bao giờ. Mà có mấy ai thay dầu mang xe vào hãng (trừ khi còn bảo hành), ra ngoài thì cụ thích mua dầu gì chả được. Cái thanh để đo mức dầu k phải chỉ dùng khi thay dầu ạ. Trước mỗi chuyến đi xa kiểm tra mức dầu là việc làm tối quan trọng + phải để dầu dự phòng trong xe. Em hỏi thật cụ có kiểm tra mức dầu + áp suất lốp trước mỗi chuyến đi không??? (vì em biết ở VN ít người có thói quen này)

Nhưng vấn đề không mấy ai hiểu được dầu gốc khoáng,bán tổng hợp hay tổng hợp Mà chỉ nhìn mỗi cái thông số ví dụ như 15W40,các chỉ số S cho máy xăng và C cho máy dầu(cao nhất cho máy dầu là CI4) và có cả loại đa cấp dùng cho cả máy xăng lẫn máy dầu.Mà thường chỉ thay dầu giá vừa tiền chỉ 3 đến 400 cho 4 lít.Chứ chả mấy ai đi mua một can 4 lít dầu tổng hợp giá từ 1,5 t trở lên để thay cả.Nếu cụ biết thì nói ông già nhà cụ là phải thay loại tổng hợp thì phải trên 1 vạn mới thay.Chứ hãng nào cũng thay cho xe dầu gốc khoáng là chính trừ Mer
.Cụ có bức xúc thì là việc của cụ,nhưng vấn đề là cụ giống như nhiều người,thay dầu nhưng không biết dầu đấy là gì.Đi như thế nào để biết nhớt xe đã kém chắc cụ chưa biết mà phải qua thăm rút

Còn trước khi cụ bảo người ta phí phạm dầu thay thì cụ cũng phải hỏi thật kỹ người ta đang dùng loại dầu gì.Còn kinh nghiệm của em là máy càng êm càng tốt,đỡ mệt mình,đỡ mệt khách.Chứ xe thiếu dầu là máy kêu,dầu kém vọt yếu,máy ỳ,rung máy v.v...Cần gì phải rút thăm dầu.Xe đi không cân,lắc không đều là có một bên bị non hơi là chạy đi bơm lốp chứ cần gì kiểm tra

Chỉnh sửa cuối:

camry2030

Xe buýt
Cho em hỏi ngu tý, dầu 5W là tổng hợp, 10W là bán tổng hợp, 15W là khoáng hả các cụ?

chuvoicon

Xe tăng
cái đó không phải là tiêu chuẩn để phân biệt dầu tổng hợp, bán tổng hợp hay gốc khoáng đâu Cụ ạ, nhưng thường dầu tổng hợp toàn phần (100% tổng hợp) là 0w, 5w còn 5w,10w hay 15w đều có thể là bán tổng hợp (1 phần dầu tổng hợp trộn với dầu gốc khoáng) hoặc dầu gốc khoáng hoàn toàn.
Khí hậu ở VN mình không cần dùng tới 10w chứ chưa nói tới 5w hoặc 0w, thậm chí dùng 20w cũng được...nhưng cái đáng giá của dòng tổng hợp 5w hay 0w ở đây là khả năng lưu thông để bôi trơn ngay tức thì khi động cơ khởi động vì nhớt tổng hợp loãng hơn (kiểu so sánh khả năng chảy của nước và dầu ăn, rõ ràng nước chảy nhanh hơn), mà 90% ma sát xảy ra là khi các Cụ khởi động động cơ.
Ngoài ra các Cụ chạy ở tốc độ cao hoặc leo đèo dốc, máy hoạt động liên tục ở điều kiện khắc nghiệt, nhớt khoáng sẽ bị dần biến chất và mất đi độ nhớt ban đầu, còn nhớt tổng hợp vẫn có thể giữ được các tính chất của nhớt ở dải nhiệt độ từ thấp (độ âm) đến cao (>100 độ C) ạ,

Cho em hỏi ngu tý, dầu 5W là tổng hợp, 10W là bán tổng hợp, 15W là khoáng hả các cụ?

Xe hoán cải

Xe buýt
Bao nhiêu km thay nhớt ?
Phụ thuộc loại dầu đang dùng
Phụ thuộc km
Phụ thuộc thời gian
Phụ thuộc "mức độ " làm việc của xe

WHITE TIGER

Xe container
Nói chung là cụ vẫn lơ mơ về dầu nhớt lắm lắm ạ.Cái số đó chỉ là độ nhớt để tính xe có thể khởi động ở nhiệt độ bao nhiêu chứ không phải thông số chuẩn loại dầu này là dầu gốc khoáng,bán tổng hợp hay tổng hợp 100%.Ngoài ra cũng tùy đường xá,cụ không thể so chỗ cụ với ở VN được.Cụ có chạy được 2 vạn với dầu tổng hợp 100% với thời gian chạy 1000h/2 vạn km.Nhưng ở VN xe chạy 1 vạn cũng vẫn dầu đấy,vẫn xe đấy nhưng nó cũng chạy 1000h/1 vạn km thì 2 xe cùng tương đương nhau trong cùng khoảng thời gian chạy xe.Đó là lý do máy công trình không tính bằng km mà tính bằng thời gian làm việc,máy công trình chạy vài chục km một tháng,nhưng thời gian làm việc của động cơ là 8h/1 ngày và làm 25 ngày nên tùy loại máy mà 15 ngày hoặc 20 ngày thay một lần.Cụ hiểu vấn đề chưa

Có phụ thuộc vào chất lượng của động cơ không cụ?
Chất lượng động cơ chỉ là một phần thôi,nó chỉ cải tiến để tăng mức chịu cường độ cao để sản sinh công suất lớn của các loại động cơ máy dầu vì tỉ số máy dầu là 15:1 trở lên so với máy xăng chỉ có 9:1 đến 11:1.Bởi máy dầu ép nổ bằng áp suất cao chứ không được kicks nổ bằng bugi như máy xăng.Mà cái cụ bảo là cải tiến của động cơ là cải tiến cái gì,cũng chỉ là cải tiến về công suất và độ êm của xe mà thôi

Chỉnh sửa cuối:

Vừ Già Pó

Xe hơi
Em thấy mấy xe của công ty em, nó toàn chạy 10.000 còn chưa buồn thay, kế toán chưa duyệt chi, lái xe nó cũng kệ cứ chạy. Vậy mà cái nào cũng >20 vạn rồi cũng không thấy ảnh hưởng gì

WHITE TIGER

Xe container
Em thấy mấy xe của công ty em, nó toàn chạy 10.000 còn chưa buồn thay, kế toán chưa duyệt chi, lái xe nó cũng kệ cứ chạy. Vậy mà cái nào cũng >20 vạn rồi cũng không thấy ảnh hưởng gì

Cụ chả hiểu vấn đề với xe công ty,xe càng hỏng nặng càng phải sửa,lái xe càng được nghỉ và vẫn có tiền

moimuaxe2013

Xe tăng
Nếu hoạt động trong điều kiện khắc nghiệt (chạy quá nhiều km/ngày, nổ máy dừng đỗ nhiều ....) nên xem xét chất lượng dầu để thay cho thích hợp.- Nếu cứ máy móc thoe quảng cáo 10k km hoặc hơn nữa vớ vẩn đi cái máy đấy. Cụ Hổ nhiều kinh nghiệm commment quá chuẩn.
So với chi phí xăng hoặc diesel thì chi phí dầu nhớt quá nhỏ, các cụ lăn tăn làm gì.
Em xe cỏ, mỗi lần thay dầu là thay luôn lọc vì lọc rẻ có 40k/chiếc. Quan trọng là đừng mua phải dầu dỏm thôi.

Chỉnh sửa cuối:

tắc_tắc

Xe máy
Hè rồi, cụ cứ cho em nó ăn loại 15W40 cho nó mát. Chạy tầm 7000km thay là được rồi