[Funland] Bao sái và rút chân hương cuối năm ?

Fecaonguyen

Xe tải
Việc này thì cần nhất là thành tâm. Và cũng quan trọng không kém là chủ nhà, người sạch sẽ cẩn thận nên trực tiếp làm.
Em thấy các cụ thường hay tỉa chân nhang hoặc bao sái bát nhang vào ngày rằm hoặc mùng 1 (nếu không phải dịp cuối năm hoặc dịp 23). Còn nếu vào ngày thường thì ít làm, vì phải chọn ngày chọn giờ đẹp và sợ động bát nhang.

Crazy Car VN

Xe tải
Nhà em làm sau khi cúng 23, vì quan niệm táo quân về trời và quay lại vào ngày 1 nên trong khoảng thời gian từ 23 đến 30 là thực hiện.
Cụ chuẩn này. Việc cứ sau cúng ông Táo thư thả dọn dẹp nhà cửa làm dần tới trước 30 xong là đẹp.

hanoien

Xe điện
Nhà em thường cúng xong ông công ông táo thì làm luôn bao sái ban thờ.
Hóa vàng cả chân hương rồi thả xuống sông cho mát mẻ.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Toàn chuyện bịa thôi các cụ ơi, đã là bịa thì mình bịa thế nào cho xuôi ý mình là được.

namkan

Xe hơi
Em thấy có bài này hướng dẫn tỉ mỉ, nhiều người làm xong khen nức nở, các cụ thử xem

LỄ TIỄN ĐƯA ÔNG CÔNG ÔNG TÁO VỀ TRỜI.
.
Tên của đàn lễ là; "Ông Công ông Táo" nhưng hầu hết mọi người chỉ làm lễ Táo quân. còn ông Thổ Công bị phớt, bị lờ, bị lãng quên. Nên thành tâm mà vẫn chưa chọn vẹn
.
Lễ này nên làm trước trưa ngày 23 tháng chạp tức tháng 12 âm lịch.
Từ ngày 18 – 19 là làm lễ được rồi, hoặc sáng 23. Lưu ý làm lễ xong trước 11h trưa.
Vàng mã, bạn có thể ra cửa hàng gần nhà, mua là được, vì mỗi nơi, phong tục khác nhau. Ngoài bộ Thần quân Táo công, theo thông lệ, thì nên mua thêm 2 bộ quần áo cho 2 vợ chồng ông thổ công (Ông tiền chủ, bà tiền chủ).
Tiền vàng các loại, gia tiên nhà mình, về dự lễ cúng cơm, đưa tiễn ngài. Vì vậy cũng nên có gì biếu các cụ. Mua nhiều ít tùy tâm, tùy túi tiền của mỗi nhà.
Hoa 5 mầu, quả 7 loại khác nhau, nếu được đủ các loại quả có đủ 7 mầu càng đẹp, càng linh. Bánh, kẹo, trà, thuốc, lá, trầu cau, gạo, muối đầy đủ.
Thành tâm, chu đáo từ khâu chuẩn bị, mua sắm, đến khâu nấu nướng, bầy biện.
Trên bàn thờ bầy hoa quả bánh kẹo... gọi là đồ chay. Bên dưới, thấp hơn ban thờ, bầy mâm cơm cúng (chay mặn tùy tâm không cầu kỳ. Hoặc bầy các món chay lên trước 20 - 30 phút sau bầy tiếp các món mặn, gọi là; cúng chay tiếp mặn). Mâm cơm có 3 chén nước lọc + 3 chén nước trà + 3 chén rượu trắng.
Bầy lễ ở ban thờ chính nhà mình, lập ban thờ dưới bếp là phân biệt đối sử vì Táo quân là người nhà Trời. Ngài ngự ở bát hương giữa cùng các vị Trời, Phật, tiên Thánh, thần ... . Lập bát hương thờ riêng thần quân táo công dưới bếp, là thiếu hiểu biết/.
.
BÀI KHẤN tiễn đưa ông Công, Ông Táo về trời.
Nam mô a di đà phật
Nam mô a di đà phật
Nam mô a di đà phật
Con xin cung thỉnh đức vua cha Ngọc Hoàng Thượng Đế, Đức vua cha Bát Hải, Đức vua cha Thủy Tề, Hội đồng đức vua cha. Các Quan nam tào bắc đẩu, Tứ đại thiên vương, Thiên long hộ pháp.
Con xin cung thỉnh Ngũ vị Hoàng tử, ngũ vị Tiên Ông.
Con xin cung thỉnh Đức Hoàng Thiên Quốc mẫu, Mộc Công thiên mẫu, Mẫu Bát Hải, Mẫu Thủy tề. Thánh mẫu Cửu trùng thiên.
Con xin cung thỉnh Đức phật a di đà dược sư lưu ly quang như lai Phật – con xin cung thỉnh đức Phật thích ca mâu ni, giáo chủ cõi cực lạc sa bà như lai - Con xin cung thỉnh Đức Phật mẫu Chuẩn Đề quan thế Âm bồ tát. Con xin cung thỉnh Đức phật Hoàng Trần Nhân Tông, cùng muôn ngàn chư vị Phật, chư vị Bồ tát, các chư vị La hán, các đức Hộ pháp.
Con xin cung thỉnh các Vua, các Mẫu, các chầu các quan, Mẫu đệ nhất, Mẫu đệ nhị, Mẫu đệ tam, tam tòa đức Thánh mẫu.
Con xin cung thỉnh Tứ phủ chầu bà, Tứ phủ vạn linh, long thiên thánh chúng vị tiền.
Con xin cung thỉnh các vị tiên thiên, tiên thánh, tiên thần, Đức thánh Tản Viên Sơn Thần, Đức thánh Hưng Đạo Đại Vương Trần Quốc Tuấn, các thánh cô, thánh cậu, hồn thiêng sông núi.
Con xin cung thỉnh các Quan thần linh bản địa, Thần hoàng bản thổ, Thần công thổ địa, Thần tài, Thần quân, Táo công muôn vàn chư vị thân linh đang cai quản nơi này…(Địa chỉ nhà mình).
Con xin cung thỉnh đức thánh tổ dòng họ bố hoặc (Nhà chồng) Bà cô tổ dòng họ…, các cụ tổ tiên hai bên nội ngoại, các hội đồng bà cô, ông mãnh, các vong linh, hương hồn dòng họ……, các cô bé đỏ cậu bé đỏ.
Hôm nay nhân ngày ông công, ông táo về trời Chúng con: (họ tên chồng, vợ rồi đến các con….)
Có nén hương, cùng hoa thơm, quả ngọt, bánh, kẹo, trầu cau, thuốc lá... mâm cơm đạm bạc với lòng thành kính dâng lên Trời, phật, các cung các cõi linh thiêng. Ông Công, ông Táo chủ thần quân. cùng xin các ngài cho gia tiên tiền tổ chúng con về cùng dự cho được thân mật được linh thiêng.
Kính thưa các ngài, các cung các cõi linh thiêng. cả năm vừa qua, Ông Công, Ông táo đã hết lòng chăm lo săn sóc cho chúng con về sức khỏe, miếng ăn, giấc ngủ, lộc tài, sự an lành cho gia đình chúng con. Trước hết chúng con xin được tạ ơn, tấm lòng quảng đại, vị tha, sự quan tâm chu đáo của các ngài.
Là người trần nên còn nhiều tham, sân si.
Chúng con đang ngày đêm, cố gắng tu sửa, bớt dần, thói hư, tật xấu.
Cầu xin các ngài về Trời, mở lòng từ bi, thương lấy chúng con. Báo cáo với Ngọc Hoàng Thượng Đế. Dù chưa được đức hạnh, nhưng chúng con vẫn đang đêm ngày, cố gắng tu sửa, đức, hạnh, hiếu nghĩa. Các ngài xin cho chúng Được âm phù, dương trợ, được trên kính ! dưới nhường ! được bạn bè người thân giúp đỡ, để công việc được thuận buồm xuôi gió. Cho chúng con Nhà cửa yên ấm, bình an, vợ chồng hạnh phúc, các con khỏe mạnh. Có lộc, có tài, có điều kiện, có phương tiện, để làm phúc làm thiện,tích phúc, tích đức.
Là những điều kiện để chúng con tu sửa, được nhanh hơn, tốt hơn. Mong các ngài đi đường, vui vẻ, mát lành.
Chúng con sớm mong được đón các ngài trở về, với gia đình chúng con.
Lễ mọn lòng thành xin các ngài, các cung các cõi linh thiêng chấp lễ, chấp lời cầu xin thỉnh nguyện của chúng con.
Nam mô a di đà phật
Nam mô a di đà phật
Nam mô a di đà phật
.
Lưu ý: Khi gần hết hương là phải hóa vàng, mã.... Hết hương mới hóa, là các ngài không nhận được (Nguyên tắc thắp hương lên, các ngài và gia tiên được về, hết hương là phải đi).
Khấn xong hoặc trước khi hóa vàng, đọc thêm: Cầu xin cung trời, cung thiên, cung tiên, cung Phật cùng các cung, các cõi linh thiêng, hóa cho các ông chép đây, thành Rồng, Thành phượng đi mây, về gió, để các ngài có phương tiện tốt, về Trời.
Nam mô A di Đà Phật.
Hóa bài khấn cùng với tiền, vàng, mã.
.
Mấy lần trước, thấy các các cụ phàn nàn; Chúng cấp xe bay, bằng mấy cái ngón tay, lần nào về Trời, cũng ngã dập cả mặt, cả mũi, trầy trật. Nên trước khi hóa vàng cá giấy hoặc thả cả ra sông, đừng quên khấn:
- Cầu xin cung trời, cung thiên, cung tiên, cung Phật cùng các cung, các cõi linh thiêng, hóa cho các ông chép đây, thành Rồng, Thành phượng đi mây, về gió, để các ngài có phương tiện tốt, về Trời.
Cầu chúc cho sự thành tâm của các bạn với ngài, được Ngọc Hoàng chứng tâm, mà độ cho năm tới giầu ú ụ !

buicongchuc

Xì hơi lốp
Vâng, trước tiên phải là tâm mình mà cụ, chứ mời thầy mà tâm mình hoặc thầy không thành thì thà không có còn hơn cụ nhể.

Em sắp quên mặt lão rồi đấy :P

Đúng là mời được các thầy ở chùa về làm hộ thì vẫn thấy yên tâm nhất, trước nhà em vẫn nhờ thầy về làm (thầy này thì năm nào cũng làm giải hạn cho cả nhà em với họ hàng bên nhà vợ ở Thụy Khuê) nhưng vì không phải lúc nào cũng tiện vào chủ nhật nên sau này tỉa nhang toàn tự làm theo cách của thầy
Nếu mà giải được hạn thì Bắc Hà chưa chết, Bắc Son chả phải vào tù.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Chung cư nhiều chỗ giờ ko cho thắp hương đốt rồi các cụ mợ ạ. Chỉ cho thắp hương điện nên 23 tháng Chạp chỉ dọn dẹp sạch sẽ thôi, em cứ 23 hàng tháng em dọn một lần. Rằm, mùng 1 sạch thì thôi còn thấy bẩn thì lại lau sạch bằng rượu gừng.
Giờ bán nhiều hương trầm, hương gỗ thơm, không hóa chất độc hại, ít khói, .... không đậu tàn. Em dùng loại này nên mỗi tháng 1-2 lần pha nước rượu gừng lau dọn.

present

Xe điện
Giờ bán nhiều hương trầm, hương gỗ thơm, không hóa chất độc hại, ít khói, .... không đậu tàn. Em dùng loại này nên mỗi tháng 1-2 lần pha nước rượu gừng lau dọn.
Các cụ vẫn bị cái thói quen thắp hương phải đậu tàn thì mới tốt.
Em thuyết phục mãi rồi mà vẫn chỉ giảm chứ ko bỏ hẳn được, chán lắm ợ!

Lienbeo

Xe hơi
Mình cứ thành tâm là được cụ ạ

giangsuki

Xe ngựa
Nếu mà giải được hạn thì Bắc Hà chưa chết, Bắc Son chả phải vào tù.
Em nói rồi mà, đều do tâm mình, thỏai mái thì làm, làm để thỏai mái. Còn Bắc Hà hay Bắc Son có giải được hay tù chết em chả quan tâm

cusao

Xe lăn
Tự vấn an rằng thần thánh tổ tiên sẽ tha tội cho những người không biết . Nếu cầu kỳ thì rất phức tạp.
- cần tìm thầy cao tay nhưng phải có tâm
- Tuân thủ theo các trình tự cho đến cuối đời
- Thực hiện đúng thì có thể may mắn được hưởng sự phù hộ, sai thì chắc chắn gặp tai ương.
Thế nên em cứ thờ tổ tiên và thần linh thổ địa theo sự hiểu biết của em dựa trên nền tảng văn hóa truyền thống của gia đình truyền lại. Chẳng dám mời thầy cũng chẳng phát xét đúng sai khi ai đó làm khác mình.
Em sợ vì đơn giản em chả hiểu gì về tâm linh. Những gì em hiểu rõ là em chả sợ gì sất

1.25 ton

Xe điện
Nhà em làm rồi, nhân tiện người nhà ở xa về, nhà em làm.mâm cơm cúng rồi dọn dẹp ban thờ( bao gồm cả tỉa chân nhang ).

omerta77

Xe điện
Lắm thầy nhiều ma.
Năm nay lại còn thấy cãi nhau vụ cúng ở dưới bếp hay trên bàn thờ :)) Khổ nhất là các cụ giờ hay lên mạng cập nhật về áp dụng ở nhà. Mình thì thôi phải chấp nhận để cho các cụ thoải mái chứ chả thích thú gì

MEC V6

Xe điện
Các cụ cho em hỏi bao sái, rút chân nhang, các cụ thường làm lúc nào ah, trước hay sau ngày 23
Nhà em thường có lệ thường bao sái bát hương và rút chân nhang tối ngày trước 23
Đọc xong bài này thắc mắc quá
Nhà e hôm nay làm chả biết có đúng không

ngobeo

Xe hơi
Chắc không ai như nhà em, nhập trạch 27 tết :-B . Vì thường quan niệm sau 23 là ông công ông táo chầu trời hết rồi.

ocean08

Xe điện
Thông thường thì bats hương còn có cả chân của cây hương vòng, nên Em hỏi nghiêm túc là việc để lại 17 27 37 chân hương có tính cả cây hương vòng không ạ?
E đọc đáu đó có nói Không để cây hương vòng trong bát hương. Cụ search đọc xem ạ.