Bảo vệ gạt mưa khi xe để ngoài trời mưa nắng?

Muon_biet

Xe cút kít
Theo em để có thể sử dụng gạt mưa được lâu:
1) Khi để xe ngoài trời nắng: nhấc gạt mưa ra khỏi bề mặt kính chắn gió hoặc dải khăn giữa gạt mưa và bề mặt kính --> để tránh cho cao su gạt mưa tiếp xúc trực tiếp với nguồn nhiệt cao ở bề mặt kính chắn gió
2) Dùng khăn ướt lau sạch bụi, đất cát bám trên mặt ngoài kính chắn gió mỗi lần khởi hành (hàng ngày) --> để tránh cho cao su gạt mưa tiếp xúc trực tiếp với bụi, đất cát
3) Sử dụng nước rửa kính
[FONT=&quot]của các hãng nổi tiếng như Sonax, Liquimoly .. được đặc chế các thành phần làm sạch & dưỡng chất dành cho cao su gạt mưa.
4) Khắc phục các lỗi ố, mốc, xước trên bề mặt kính chắn gió
[/FONT]
Cụ này nói E thấy chuẩn rồi. E đang thực hiện các biện pháp như cụ nói đây ạ.

vt_hoa

Xe tăng
Cụ xem lại cách sử dụng đi, xe em KIA dùng hơn 2 năm rồi gạt mưa vẫn tốt chưa có biểu hiện phải thay. Xe em để ngoài bãi không có gì che chắn nên trước khi đi em dùng chổi lông gà phủi hết bụi trên kính, lau lưỡi gạt loại bỏ bụi, lá cây bám trên lưỡi khi gạt tạo vệt và có thể gây xước kính, trường hợp bị chim ị lên kính phải dùng khăn ướt lau sạch. Luôn dùng nước rửa kính chuyên dùng, loại can 2 lít 60k/can đổ thẳng (cái này hơi tốn) hoặc mua loại đậm đặc pha nước sạch tỷ lệ 1/100 1 lọ dùng cả năm luôn tốn cỡ 100k, không bao giờ gạt khô (gạt không xịt nước), em có ông bạn gạt khô xước hết cả kính không chữa được. Trường hợp đi vội quá thì cũng nhấc lưỡi gạt lên phủi sạch bụi bám, đặt lại lưỡi gạt phía trên dải bụi bám chỗ tiếp xúc kính để lưỡi gạt không kéo bụi lên, thao tác này mất khoảng 30s là cùng và gạt cùng phun nước liên tục bao giờ sạch thì thôi

vantrang

Xe máy
tôi cũng có ý kiến như bác đấy, ko thì chịu khó phủ bạt rồi thủ thêm cái chổi quét trần mỗi lần bụi quá thì quét qua nó đi là đc

Ti_Teo

Xe buýt
Em làm 2 miếng xốp bằng bao thuốc lá kê vào chỗ cái "CẦN" để nhấc lưỡi gạt lên khỏi mặt kính, đơn giản hơn việc lót dưới lưỡi cao su rất nhiều.
Bác nào chém 3 năm phơi nắng ko hỏng em thấy quá ảo, cần uốn lưỡi trc khi nói.

Muon_biet

Xe cút kít
Em làm 2 miếng xốp bằng bao thuốc lá kê vào chỗ cái "CẦN" để nhấc lưỡi gạt lên khỏi mặt kính, đơn giản hơn việc lót dưới lưỡi cao su rất nhiều.
Cụ này có kinh nghiệm nhanh tốt rẻ đây và nói cũng rất trúng câu "uốn lưỡi khi nói" ạ.

Haigv

Xe tăng
Chém gì đây cụ, xe em Vios E, gửi xe tại sân bộ Y Tế, sân nhựa đường và xi măng, của em 3 năm mới phải thay, đồ gì cũng có khác nhau, em chả biết nói thế có gì sai, xe em thế nào nói vậy, cụ sinh hoạt đã lâu mà góp ý người khác " Uốn lưỡi trước khi nói" về 1 việc cụ ko biết, ko chứng kiến liệu có nặng ko ợ.

anhtho

Xe ngựa
Chém gì đây cụ, xe em Vios E, gửi xe tại sân bộ Y Tế, sân nhựa đường và xi măng, của em 3 năm mới phải thay, đồ gì cũng có khác nhau, em chả biết nói thế có gì sai, xe em thế nào nói vậy, cụ sinh hoạt đã lâu mà góp ý người khác " Uốn lưỡi trước khi nói" về 1 việc cụ ko biết, ko chứng kiến liệu có nặng ko ợ.
Xe em cũng phải 3 năm mới thay gạt nước zin, sau đó cứ lủng củng !
Mà em toàn để bãi ngoài giời ạ.

Ti_Teo

Xe buýt
Em xin lỗi bác! Có thể chỗ bác để ko có mái che nhưng cũng có bóng cây hoặc bóng nhà che mát phần nhiều thời gian, xe em đây nắng từ sáng tới chiều chưa 1 đôi nào em dùng đc quá 1 năm kể cả đắt tiền lẫn rẻ tiền, thường chỉ đc mấy tháng mùa đông là lâu còn hết 1 mùa hè là vứt nếu ko em cũng chả phải kê xốp vào cần gạt làm j`. Buổi trưa 38 40 độ bác ra sờ thử lên mặt kính lái xem nó khoảng bao nhiêu độ thì biết ngay là cao su nó phải chịu như nào.

Muon_biet

Xe cút kít
Thi thoảng Cụ dưỡng cái gạt mưa bằng dung dịch dưỡng Cao su nó cũng chống lão hóa đc kha khá đấy ạ
Cảm ơn Cụ. E sẽ thực hiện tất cả các biện pháp mà các Cụ đã chỉ giáo ạ.

Muon_biet

Xe cút kít
Cảm ơn các Cu/mợ trên off đã góp ý, E đã rút ra bài học và đã thay gạt nước mưa mới cho Honda civic nên bây giờ gạt nước êm re và chùi sạch bóng. Mỗi lần xuất bến E đều chịu khó làm sạch kính lái, lau sạch bụi trên lưỡi cao su, trước khi bật gạt đều phun nước rửa kính. Và điều khoái nhất là tự mình thay gạt mưa và tiết kiệm được ối xèng các Cụ ạ (trước thay lưỡi gạt trong hãng mỗi lần mất 400k, đợt rồi E thay cả khung và lưỡi loại không xương do VN sản xuất chỉ mất 250k mà êm ru và sạch trơn mới khoái chứ).

giangdang1

Xe tải
Xe em đi hơn 2 năm mới phải thay, chú ý vệ sinh kính chắn gió, dùng nước rửa kính chất lượng dùng mãi mới thấy hỏng bác ạ. Đọc thấy bác bảo 2 tháng đã phải thay mà em hoảng.

Muon_biet

Xe cút kít
Xe em đi hơn 2 năm mới phải thay, chú ý vệ sinh kính chắn gió, dùng nước rửa kính chất lượng dùng mãi mới thấy hỏng bác ạ. Đọc thấy bác bảo 2 tháng đã phải thay mà em hoảng.
E đã rút ra bài học kinh nghiệm rùi ạ. Cái quan trọng nhất là không được lười trước khi nổ máy lăn bánh. Động tác quan trọng nhất là nhấc cái gạt mưa khỏi mặt kính, làm sạch bụi trên kính và lưỡi gạt (xe để ngoài trời vừa nắng lại rất nhiều bụi)-đây chính là nguyên nhân chính phá lưỡi gạt cao su các Cụ ạ. Xin cảm ơn các Cụ đã cho nhiều ý kiến rất Quý báu ạ.

BreakingNews

Xe đạp
Xe em phơi nắng 3 năm trời mới thay, kể cả gạt bẩn cũng ko hỏng nhanh thế được, 2 tháng, cụ đánh dấu kín lại xem có bị đổi ko vì cái này dễ tháo.
<br />
<br />
co ai di an trom cao su gat mua con mang cao su cu lap tra lai ko nhi?

binhxd

Xe tải
Cảm ơn các Cu/mợ trên off đã góp ý, E đã rút ra bài học và đã thay gạt nước mưa mới cho Honda civic nên bây giờ gạt nước êm re và chùi sạch bóng. Mỗi lần xuất bến E đều chịu khó làm sạch kính lái, lau sạch bụi trên lưỡi cao su, trước khi bật gạt đều phun nước rửa kính. Và điều khoái nhất là tự mình thay gạt mưa và tiết kiệm được ối xèng các Cụ ạ (trước thay lưỡi gạt trong hãng mỗi lần mất 400k, đợt rồi E thay cả khung và lưỡi loại không xương do VN sản xuất chỉ mất 250k mà êm ru và sạch trơn mới khoái chứ).
Cụ mua gạt mưa ở đâu thế ah xe em cũng đang cần thay.Cụ cho em địa chỉ nhé.Tks cụ nhiều

Manhxuan

Xe hơi
QUá đơn giản mà cụ chả chịu suy nghĩ gì cả. Khi nào đỗ lâu dưới nắng thì cụ tháo ra đút cốp, khi nào đi thì lại lắp vào, thế thôi mà cũng phải làm cả một thớt để hỏi.
Chịu bó tay,hết cách chữa.Dúng là của bền tại người các cụ nhà ta nói chẳng sai.

Quyen_vu

Xe hơi
Hết thuốc với cụ godfather

Muon_biet

Xe cút kít
Cụ mua gạt mưa ở đâu thế ah xe em cũng đang cần thay.Cụ cho em địa chỉ nhé.Tks cụ nhiều
E mua loại gạt không xương Lifepro loại 26" và 24" dành cho Honda civic, gạt do Việt Nam sản xuất. Cửa hàng phụ tùng ô tô ở phố Nguyễn Công Trứ, đối diện nhà máy Rượu, E không nhớ địa chỉ, chỉ biết rằng cửa hàng đó cũng khá to và có đủ loại phụ kiện tuy nhiên cần phải mặc cả ạ.

xboy8868

Xe đạp
Gạt mưa của E là theo xe Civic. Xe E mua mới và thường thay lưỡi gạt tại Honda Tây Hồ, lưỡi cao su mỗi lần thay một đôi 400k nên không thể là đồ lởm được ạ. Sau lần thay thứ 3, E rút ra kinh nghiệm là lót giấy tránh tiếp xúc giữa lưỡi gạt cao su và mặt kính xe. Biện pháp này E đã tiết kiệm được kinh phí đáng kể (hiện nay 6 tháng mới phải thay một lần), E đưa vấn đề này ra để xem Cụ/Mợ nào có cách hay hơn E để E học tập hoặc cách làm của E biết đâu giúp các Cụ/Mợ tiết kiệm một phần chi phí? Gạt mưa của E hơi kêu là E thấy bức bối lắm rồi các Cụ ạ. Cám ơn các Cụ/Mợ đã quan tâm và cho ý kiến.
Cụ giữ xe thế nó nhanh hỏng là fai, xe fuc vụ cụ hay cụ phục vụ nó, hễ năng là lại lót giấy a? cụ xem lại chất lượng lưỡi gạt đi, va nhớ đổ nước rửa kính