[Funland] Bảo vệ Vin có quyền xử phạt người đỗ xe không đúng quy định?

BLACKBERRY DUC

Xe máy
Không luật nào cho phép mà không luật nào cấm và nội quy họ có thì họ có quyền phạt vì không luật nào cấm và vẫn trong nội khu của họ chứ không phải chỗ của nhà nước cụ ạ! Còn có luật nào cấm hành vi phạt của họ thì họ mới sai!
Bác làm cty. Cty phạt tiền còn ko được ấy. Pháp luật ko cho phép cty phạt tiền nhé.

Mr.Alo

Xe lăn
Khuôn khổ PL thì em nhớ là ở một thớt khác về nội quy trong khu cc - không phải Vin nhé- cc trên này có chỉ ra rằng việc phạt tiền là được phép nếu được đa số cư dân đồng ý > tức là thành quy định của khu. Em chỉ nhớ chung chung thôi.
Thế dạo rồi tv báo đài ầm ầm việc thu phí cầu phà , đường xá dân tự làm và đồng ý tập thể vẫn ăn táng đó thôi , việc thu phí là đúng nhưng vẫn phải theo bảng giá của nn , chả có luật cùng nhau đồng ý và áp giá đâu

w4f

Xe tải
Ở Royal cũng có vài vụ chủ xe cãi, chửi, nhưng cuối cùng đều phải ngoan ngoãn đi nộp phạt. Em là em ủng hộ, cho chừa cái thói tuỳ tiện.

poiuy

Xe cút kít
Các cụ cứ chẻ câu chữ làm gì? Vin hoàn toàn có thể lý luận: xe đỗ trong khu vực họ quản lý phải được thông báo cho bảo vệ. Xe nào đỗ không thông báo thì phải chịu trả bồi hoàn cho việc không thông báo. Cũng vì không thông báo nên phải khoá bánh để bảo đảm cho việc trả tiền. Thế thôi. Xe đỗ đúng chỗ quy định mặc nhiên được coi là đã thông báo.

nguyenducuong

Xe tải
cụ nào thích đỗ xe tự do về khu kim văn kim lũ ở. Đỗ xe hàng 4 ra giữa đường cũng đc chẳng ai quản.

Phạt ghi trong thớt. Nếu không xử phạt, cụ thu tiền dịch vụ gì? 😅

Cái trên cụ nói là 2 bên tự thoả thuận và cam kết bằng văn bản nếu vi phạm.
Em thắc mắc. Khách và Bảo vệ không cam kết bất kỳ điều gì bằng văn bản vi phạm thì bị xử phạt. Vậy BV lâý căn cứ gì phạt hay gọi " khoá bánh thu tiền" theo giờ.

Người đi xe có vi phạm hành chính đâu mà phạt. BV không đủ thẩm quyền ra quyết định xử phạt cụ.
Nếu khách họ ko trả tiền thì Vin làm gì? Giữ tài sản họ gọi công an đến yêu cầu can thiệp yêu cầu Vin trả tài sản, cố tình ko trả thì vỡ mồm vì đủ yếu tố cấu thành tội chiếm giữ tài sản trái pháp luật.
Khách thế chấp tài sản bank, nó ko có khả năng trả nợ lấy nhà của nó còn ko đơn giản kia kìa. Đừng coi trời bằng vung.
Người ta cố tình ko hiểu quan hệ pháp luật, mà chỉ nghĩ em và cụ đang ủng hộ việc đỗ xe sai. Đầu óc chán thế là cùng.

hatinh5760

Xe điện
Phép vua thua lệ làng.
Trước chỉ khóa bánh.
Từ ngày ấy, tháng nọ : thu phí bồi hoàn.
Tiền đó nhập quỹ, chỉnh trang nội khu.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Nếu khách họ ko trả tiền thì Vin làm gì? Giữ tài sản họ gọi công an đến yêu cầu can thiệp yêu cầu Vin trả tài sản, cố tình ko trả thì vỡ mồm vì đủ yếu tố cấu thành tội chiếm giữ tài sản trái pháp luật.
Khách thế chấp tài sản bank, nó ko có khả năng trả nợ lấy nhà của nó còn ko đơn giản kia kìa. Đừng coi trời bằng vung.
Người ta cố tình ko hiểu quan hệ pháp luật, mà chỉ nghĩ em và cụ đang ủng hộ việc đỗ xe sai. Đầu óc chán thế là cùng.
Nhưng ở góc độ pháp luật thì BQL đang cố tình làm sai. Chả có quy định nào mà BQL hay BV được phép khoá tài sản (thu giữ) đưa mức phí (phạt - bồi hoàn...) có trong quy định QL chung cư cả. Giá trị phạt không cao nên 2 bên cãi nhau 1 lúc lại thôi, đỡ mất time. Nó mà cãi nhau to to tí xem, chắc là ăn đơn ngay.
Chuyện các cụ ấy đang hiểu em và nhiều cụ khác đang ủng hộ việc ủng hộ đỗ xe lung tung thì kệ các cụ ấy. Có nhiều ý kiến trái chiều thớt chém gió nó xôm :D

Chỉnh sửa cuối:

Sage2021

[Tịch thu bằng lái]
Việc này như quy định nuôi chó mèo trong chung cư ấy mà. Có chung cư đồng ý, có nơi không, Nhà nước cũng không có quy định cụ thể.

Thế nên Vin khóa bánh hay người bị khóa có quyền chửi mắng đều được, không bên nào sai hoàn toàn. Còn đúng chắc tùy tình huống.

Mr.Alo

Xe lăn
Việc này như quy định nuôi chó mèo trong chung cư ấy mà. Có chung cư đồng ý, có nơi không, Nhà nước cũng không có quy định cụ thể.

Thế nên Vin khóa bánh hay người bị khóa có quyền chửi mắng đều được, không bên nào sai hoàn toàn. Còn đúng chắc tùy tình huống.
Chả giống nhau cụ , vụ này nó thu tiền là liên quạn đến luật khác việc cho nuôi chó mèo nha

sắt con

Xe điện
Con nó kiện thì có khi thằng bố đi tù
chí ít con cái ở VN còn nể bố mẹ nên ko kiện, ko kiện bố mẹ lại tưởng hay lắm ra ngoài đỗ xe bừa bãi xong quy cho ko được phạt vì không có chức năng phạt hành chính.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
chí ít con cái ở VN còn nể bố mẹ nên ko kiện, ko kiện bố mẹ lại tưởng hay lắm ra ngoài đỗ xe bừa bãi xong quy cho ko được phạt vì không có chức năng phạt hành chính.
Cụ trích dẫn nguồn nào mà BQL nhà CC được phép phạt hành chính? Em đố cụ đấy!
Cụ không trích dẫn được. Thì hành động tự đưa ra quy định phạt và thu tiền là bất hợp pháp, đang ngồi xổm lên luật nhể. :D

kienvinh

Xe lăn
cụ nào thích đỗ xe tự do về khu kim văn kim lũ ở. Đỗ xe hàng 4 ra giữa đường cũng đc chẳng ai quản.
Đấy gọi là khu Kim Lam Kim Lũ ngắn gọn là Lam Lũ cho dễ nhận dạng :)

Tôi cũng chẳng phải ở khu sang chảnh gì đâu nhưng tình hình thuê chỗ đậu xe cũng khá căng. Tôi bán xe 4b rồi, đi xe 2b đỡ làm phiền bà con.

Cu De

Xe đạp
Vậy theo cụ, cái phí này là thu phí dịch vụ gì?
Phí bồi hoàn dịch vụ, có nghĩa là vì cái xe của ông ở đây đậu vào nơi không được phép và không có người trông coi. Nó nằm trong vườn tôi, tôi phải bảo vệ vì nhỡ may mất mát ông lại đổ vấy cho tôi, bảo trong vườn nhà ông mà mất là ông phải chịu trách nhiệm. Ừ thì đúng trong vườn nhà tôi có đội bảo vệ trả 50 tr một người/ tháng mà để mất cắp sao được. Ấy nhưng xe ông là tôi trông mất cả buổi đấy nhé, ông phải bồi hoàn chi phí nhân công, chi phí quản lý, thuế, khấu hao khu vườn và khấu hao tài sản. Tổng có 50k thôi, ok thì nộp, không ok thì lên quan trên kiện, tôi ở đây lại trông xe tiếp cho ông đi kiện, khi nào kiện xong thì về lấy xe nhá, gì chứ độ rãnh không ai rãnh hơn đội bảo vệ trả 50 củ khoai/người/tháng. Ok

Sage2021

[Tịch thu bằng lái]
Chả giống nhau cụ , vụ này nó thu tiền là liên quạn đến luật khác việc cho nuôi chó mèo nha
À, thế cứ luật mà làm thôi cụ. Ông phạt thì có hóa đơn. Sau này bên thúe truy thu mà ông không đủ giấy tờ là trốn thuế, đi tù. Ko có hóa đơn là vì phạm luật, ăn cướp.

Sage2021

[Tịch thu bằng lái]
Thì trông xe chứ gì nữa, phạt theo phí dịch vụ. Theo quy định của chúng tôi, khách mua vé vào nhà hàng ăn buffet tự chọn, ăn bao nhiêu tùy thích nhưng để dư thừa chúng tôi căn cứ theo khối lượng phạt 100k/100gr ok.
Ở đâu cũng có luật, chơi được thì chơi, chơi không được thì cút.
Cụ phải dựng biển cấm đỗ. Nhưng ở hn thì chỉ có sở gtvt được dựng, và csgt được phạt, cs khu vực cũng Ko có quyền phạt cụ ơi.

Bảo vệ của vin tự động phạt thì uy quyền hơn cả cs nhể.

Chỉnh sửa cuối:

thanhhava

Xe buýt
Đường nội bộ mà chưa bàn giao cho chính quyền quản lý thì họ thực hiện theo nội quy nội bộ của họ. Nếu đã bàn giao rồi thì họ không có quyền ạ. Như ở HCM có dự án mà thành phố chưa nhận bàn giao vì phải tốn chi phí quản lý, bảo trì. Mà khu đô thị cũng k muốn bàn giao vì có đường riêng để đi.
Làm gì có vụ đó, trước kia e cũng nghĩ vậy, nhưng bây giờ e thấy đã là đường thì phải tuân thủ theo luật giao thông. Trừ khi họ làm rào chắn kiểm soát vào ra chứ không thể lấy tiền trái pháp luật như thế.

thanhhava

Xe buýt
Họ đã bỏ tiền ra xây dựng cả 1 khu đô thị, đóng đủ các loại thuế má với nhà nước thì theo cá nhân tôi, họ có quyền đề ra nội quy của riêng họ và dĩ nhiên, chỉ có tác dụng trong phạm vi khu đô thị của họ. Tôi chắc rằng ở các bãi đỗ xe, họ đều có đặt công khai các bảng nội quy để cư dân và khách đến nắm được. Với các chủ xe, khi vào
bất cứ khu đô thị nào thì hãy cố gắng quan sát, tìm hiểu và thực hiện đúng nội quy của họ. Trường hợp không đồng ý với mức phạt của họ thì người "vi phạm" hoàn toàn có thể sử dụng quyền khiếu nại của mình với cơ quan quản lý nhà nước.

Tôi còm trên góc nhìn của 1 người hay cung cấp hàng hóa cho khách hàng trong các khu đô thị của Vin. Tôi rất thích đc lùi xe sát thang máy rồi xuống hàng vì sẽ tiện đủ thứ nhưng tôi cũng sẵn sàng chấp nhận thuê xe tăng bo hoặc tự vận chuyển từ bãi đỗ riêng biệt để đến chỗ thang hàng theo đúng nội quy của họ (khá vất vả vì hàng khá nặng, cồng kềnh). Tôi tự hiểu rằng không phải chỉ 1 mình tôi phải thực hiện điều đó.
Thế thích phạt bao nhiêu thì phạt à, đỗ xe 1 lần phạt 10 tỷ nhé,

Dr Thanh Bùi

Xe container
2 việc nó hoàn toàn khác nhau cụ ạ ! 1 việc đc pháp luật quy định , 1 việc thì hiện giờ e chưa thấy luật nào quy định