[CCCĐ] Barcelona - Ăn chơi tàn tạ

hungtcl

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đoạn cuối đại lộ Reina Maria Cristina nối quảng trường Espanya với Cung điện Quốc gia (Palau Nacional) trên đồi Montejuic.

1. Nhìn từ đồi Montejuic về Quảng trường thì có 2 cái cột sừng sững như này:

2. Nhìn về đồi Montejuic sẽ thấy Cung điện quốc gia. Trong cung điện quốc gia là bảo tàng quốc gia xứ Catalan, và đài phun nước ở chân đồi chính là Đài phun nước huyền ảo Montejuic:

3. Nhìn lệch sang 1 bên để thấy toàn cảnh Palau Nacional, với sân dưới có 4 cây cột lớn, và thác nước chảy tràn từ trên xuống:

4. Palau Nacional và thác nước:

5. Lên thêm 1 tầng nữa:

Cung điện trông lộng lẫy quá cụ nhỉ!

El Jefe

[Tịch thu bằng lái]
Cung điện trông lộng lẫy quá cụ nhỉ!
Cũng được cụ ạ, đằng sau còn có khu vườn khá to, đẹp nhưng em không vào chơi chỗ này. Nhìn tổng thể thì đẹp nhưng chi tiết thì chưa thực sự tinh xảo lắm.

Giangthanh238

Xe đạp
Đẹp quá cụ chủ, Barcelona thành phố có đội bóng yêu thích của em, mục tiêu phấn đấu của em trong chuyến du lịch CA sẽ ko thể bỏ qua thành phố này. Ảnh cụ đẹp quá ạ, cụ up thêm để em hóng với ạ!

Vulq71

Xe container
Uầy, hoá ra cụ chủ đồng hương với em. Hóng thớt của cụ, thú vị quá.

El Jefe

[Tịch thu bằng lái]
đẹp quá cụ :D chiều nay em phải về mua mấy vé viettlot mới có tiền du hí châu âu :))
Đẹp quá cụ chủ, Barcelona thành phố có đội bóng yêu thích của em, mục tiêu phấn đấu của em trong chuyến du lịch CA sẽ ko thể bỏ qua thành phố này. Ảnh cụ đẹp quá ạ, cụ up thêm để em hóng với ạ!
Uầy, hoá ra cụ chủ đồng hương với em. Hóng thớt của cụ, thú vị quá.
Cám ơn các cụ đã ghé chơi. Em sẽ up tiếp ảnh, mời các cụ tiếp tục đồng hành cùng em nhé.

El Jefe

[Tịch thu bằng lái]
Thánh đường Barcelona

Như nhiều thành phố lớn ở Châu Âu, Barca có rất nhiều nhà thờ. Ngoài Sagrada Familia rất đặc sắc và là điểm tham quan chính, những người công giáo khi đến Barca đều ghé thăm Thánh đường Barcelona (Barcelona Cathedral), trụ sở công giáo của Barca và là nơi ở của Tổng giám mục.

1. Thánh đường này cũng theo dạng kiến trúc Gothic như hầu hết các nhà thờ công giáo khác, và cũng rất đồ sộ. Sân trước Nhà thờ lúc nào cũng đông ngịt người và không thể chụp được 1 bức ảnh mặt tiền mà không dính người lố nhố:

2. Mặt tiền nhà thờ được trang trí hoa văn rất chi tiết, cầu kỳ:

3. Các cột có tượng các thánh, các tông đồ .v.v. to bằng người thật:

4. Điêu khắc sống động:

5. Vòm cửa cũng rất cầu kỳ, dán đầy các hình thiên thần, đức mẹ, thánh ...:

El Jefe

[Tịch thu bằng lái]
6. Bên trong kiến trúc nhà thờ gothic điển hình, các hàng cột ốp gạch chạy đỡ các vòm xây gạch cao vút, ánh sáng mờ ảo âm u:

7. Nhà thờ đồ sộ nhưng mái vòm không có tranh vẽ mà chỉ để gạch mộc:

8. Đây là gian chính điện có tượng chúa trên thập ác, nhưng em không chụp xuống bàn thờ bên dưới:

9. Đây là gian ngồi của Giám mục và dàn nhạc (gọi là Choir Stall - dịch chính xác ra tiếng V là j em ko biết), hàng ghế 2 bên trang trí rất đẹp, cầu kỳ:

10. Chi tiết dàn ghế vip:

11. Mái vòm phía cuối gian chính điện:

Đây cũng là 1 điểm tham quan nếu có thời gian thì nên ghé qua. Em ở đây chừng 30 phút, ngắm nghía loanh quanh chụp vài tấm rồi lại quay ra với đường phố Barca ngập nắng.

El Jefe

[Tịch thu bằng lái]
Em mê mấy món của cụ Gaudi quá cụ ạ!
Vâng, Gaudi có phong cách cực riêng không lẫn vào đâu được. Thiết kế cứ trẻ trung ngây thơ mà hấp dẫn lắm. Nhưng về mặt kết cấu công trình lại cực siêu, áp dụng thiên nhiên vào công trình và tính toán rất giỏi, nhất là ở thời của cụ ấy khi tính toán toàn thủ công không có máy móc gì. Thiết kế nhà thờ Gaudi có 1 giải pháp đột phá lúc bấy giờ là làm mô hình khung nhà thờ ngươc, móng ở trên đỉnh ở dưới, rồi treo các bao cát để đo chuyển vị.

Có 10 công trình ở Barca mà có đến 8 cái vào danh sách di sản Unesco thì biết trình như nào rồi. Để em up tiếp 1 công trình nữa của Gaudi là Park Guell lên cho các cụ thưởng thức.

tung1mui

Đi bộ
Chi phí cho cả chuyến đi thế nào cụ ơi :x

Vâng, Gaudi có phong cách cực riêng không lẫn vào đâu được. Thiết kế cứ trẻ trung ngây thơ mà hấp dẫn lắm. Nhưng về mặt kết cấu công trình lại cực siêu, áp dụng thiên nhiên vào công trình và tính toán rất giỏi, nhất là ở thời của cụ ấy khi tính toán toàn thủ công không có máy móc gì. Thiết kế nhà thờ Gaudi có 1 giải pháp đột phá lúc bấy giờ là làm mô hình khung nhà thờ ngươc, móng ở trên đỉnh ở dưới, rồi treo các bao cát để đo chuyển vị.

Có 10 công trình ở Barca mà có đến 8 cái vào danh sách di sản Unesco thì biết trình như nào rồi. Để em up tiếp 1 công trình nữa của Gaudi là Park Guell lên cho các cụ thưởng thức.
Em chưa biết cho đến khi cụ nói. Siêu thật!

doanphucgt

Xe điện
Ông Barca này quy hoạch siêu đẹp luôn.

VespaS

Xe buýt
Cụ có chuyến đi tuyệt quá. Chắc cụ ở đấy khoảng 3 ngày ah. Bài viết đầu tư và tìm hiểu thông tin kỹ ở mỗi điểm đến. Cụ cũng dành nhiều thời gian cho mỗi điểm đến đấy. Ở châu âu nói chung mà có thể thăm quan kỹ như vậy thì cũng phải dành nhiều tg vì không gian rộng. Nhiều du khách. Ảnh của cụ đẹp quá. Em có dịp qua Barcelona năm 2012 hành trình từ Pisa -> Gilona ( một thành phố nhỏ xinh cách Barca khoảng 90 km) ở lại 1 đêm sau đó sáng hôm sau đi tàu về Barca và ở đó thêm 2 ngày 1 đêm. Đây đúng là 1 tp đáng đến ở Châu âu cụ nhỉ. Khi nào có dịp đi Balan sẽ hỏi kinh nghiệm cụ nhé.

Vito Corleone

Xe đạp
Barcelona hiện lên tuyệt đẹp qua ảnh cụ chủ. Hóng tiếp cụ review đùi lợn muối và ẩm thực :)

El Jefe

[Tịch thu bằng lái]
Em up tiếp vài ảnh đường phố Barca.

Barca có khoảng 1,6 triệu dân, đô thị tập trung đông dân thứ 2 ở TBN. Tuy nhiên khu trung tâm Barca không nhiều nhà cao tầng, hầu hết là các khối nhà thấp tầng xây từ xưa, đảm bảo mật độ dân ở trung tâm không quá đông, và đủ không gian để đi lại, ăn chơi, ngắm, thở.. Nhà cao tầng chỉ xây ở các khu đô thi ngoại ô. Du khách đi ở khu trung tâm thoải mái ngắm nhìn mặt tiền các khu nhà đủ kiểu, đủ màu sắc mà không đến nỗi bị gãy cổ.

1. Một góc phố lúc sáng sớm, trời còn đầy mây mù và đường phố chưa đông:

2. Nắng lên, xiên xiên dọc con phố dài:

3. Hay giữa chiều, trời thu Địa trung hải xanh ngắt:

Kiến trúc quy hoạch đô thị ở Barca rất tuyệt vời. Trừ khu phố cũ tương đối lộn xôn, khu quận mới (mới nhưng được quy hoạch từ thế kỷ 19) đều gồm các khối nhà xây hình vuông, các góc vuông đều cắt vát, nên đi ngoài đường thấy các ngã tư đều có các góc vát như mấy hình trên, vừa đẹp, vừa mở rộng góc cua ở các góc phố. Các khối nhà vuông đều có vườn và sân chơi ở bên trong, nên phòng nào cũng có mặt thoáng. Và các block vuông như vậy xếp chia thành các ô bàn cờ đều tăm tắp.

4. Đây là 1 khối nhà nữa, ở cạnh Thánh đường trung tâm, cũng rất thoáng đãng:

5. Mặt tiền kiến trúc khá đa dạng:

6. Vài góc phố lại có 1 quảng trường nho nhỏ với bức tượng hay 1 tác phẩm điêu khắc trang trí nào đó:

El Jefe

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có chuyến đi tuyệt quá. Chắc cụ ở đấy khoảng 3 ngày ah. Bài viết đầu tư và tìm hiểu thông tin kỹ ở mỗi điểm đến. Cụ cũng dành nhiều thời gian cho mỗi điểm đến đấy. Ở châu âu nói chung mà có thể thăm quan kỹ như vậy thì cũng phải dành nhiều tg vì không gian rộng. Nhiều du khách. Ảnh của cụ đẹp quá. Em có dịp qua Barcelona năm 2012 hành trình từ Pisa -> Gilona ( một thành phố nhỏ xinh cách Barca khoảng 90 km) ở lại 1 đêm sau đó sáng hôm sau đi tàu về Barca và ở đó thêm 2 ngày 1 đêm. Đây đúng là 1 tp đáng đến ở Châu âu cụ nhỉ. Khi nào có dịp đi Balan sẽ hỏi kinh nghiệm cụ nhé.
Em ở Barca 4 ngày, và đi về vẫn còn quá nhiều tiếc nuối, vì chưa xem, ăn, chơi ... hết :). Barca có cảm giác rất đặc biệt, khác lạ so với những nơi khác em đã qua, cởi mở, ồn ào, sôi động nhưng vẫn có chiều sâu văn hóa.

El Jefe

[Tịch thu bằng lái]
7. Một ngôi nhà cổ nữa, mặt tiền ốp gạch hoa khá đẹp, nhưng phố chật quá không lùi lại để chụp toàn cảnh được:

8. Còn đây là 1 khu nhà đặc biệt Casa Amatler và Casa Batllo trên con phố mua sắm nhộn nhịp nhất ở Barca (Passeig de Gracia). Casa Batllo là cái nhà cong cong vòng vòng bên phải còn Amatler là cái nhà vuông vắn thẳng thắn bên trái:

9. Nhìn phong cách kiến trúc, có thể đoán được ngay Casa Batllo là 1 kiệt tác nữa của Gaudi:

10. Nhìn bên ngoài thì không ấn tượng mấy, nhưng Casa Batllo là khu nhà ở của ông Batllo, 1 đại gia ở Barca thời cuối tk 19 đầu tk 20. Ông ta thuê Gaudi cải tạo lại khu nhà này, và Gaudi đã cải tạo với các khung chịu lực như các cái xương (nên nhà này còn được gọi là Casa dels ossos -House of Bones). Có thể thấy rõ "xương" ở các côt chịu lực và cả các sàn, các ban công:

11. Nhà được trang trí bằng ghép mảnh gốm màu, sặc sỡ và trẻ trung như trẻ con nghich, đường nét thì cong queo, đặc biệt mái ốp ngói men rất đẹp. Hình dán mái này được Gaudi mô phỏng theo hình cái lá cây, theo Gaudi là kết cấu che phủ và thoát nước tốt nhất do thiên nhiên tạo ra. Cái cột trang trí bên cạnh như cái củ tỏi.

và vẻ đẹp nhất và ghi dấu ấn nhất của Gaudi là cải tạo nội thất bên trong, từ nội thất bình thường đã tạo ra những không gian với ánh sáng tự nhiên huyền ảo qua kính màu và tường ốp đầy gạch men màu. Tuy nhiên rất tiếc là em không vào xem bên trong nhà này được vì lúc em đến thì có 3 xe bus đặc khách tàu đổ bộ xuống, và thôi lắc đầu ngao ngán quay đi vì 3 xe china ùa vào thì "xoong thủng chảo thủng rơi xủng xoảng" cộng thêm vài chục cái gậy tự sướng giơ khắp nơi, chen nhau chiếm mọi góc ngách đẹp nhất, thì còn gì nữa mà ngắm. Sau mải đi chơi chỗ khác nên cũng không quay lại nữa. Để lần sau vậy.

flashxenon

Đi bộ
xem đi xem lại vẫn thấy thích, thích cả nền bóng đã nơi này nữa.

tientung000

Xe điện
Barcelona là 1 thành phố vừa hiện đại vừa cổ kính, vừa nghiêm chỉnh quy củ, vừa lộn xôn, đại loại là rất sống động và tạp nham.
10. Ngoài phương tiện công cộng rất phổ biến và hiệu quả như bus, metro, tram, dân Barca vẫn đi ô tô riêng và xe máy rất nhiều. Đặc biệt xe máy của họ y như ở Việt Nam, đủ cả Pcx, Vision, SH Mode, chắc Honda VN mở chi nhánh bên này :)

Tks cụ thớt đã có ngâm cứu và review rất hay. Em có tí còm men điều này có thể cụ chưa chuẩn. Trước đây xe Ý nhiều lắm, có thể gần đây xe Honda mới mở rộng đến, nhưng đa phần là cư dân trẻ chạy xe máy, khác với VN từ bé đến già đều chạy.
Tiếc 2 là bảo tàng mỹ thuật cụ ko đi, nhưng quan trọng nhất là ẩm thực Địa Trung Hải thì mãi chưa thấy cụ nhắc đến. Quá ngon, quá tuyệt vời, rượu vang gia đình, dầu ôliu nguyên chất, hải sản... chẹp chẹp...