[Funland] Bật đèn pha cao

Traisuonggio

Xe buýt
Cháo xl chứ tô shi ba nhiều thằng óc lợn lái 4b. Nó dùng bóng siêu sáng mà gặp xe ngược chiều còn đá pha làm mù cmn nó mắt mất chục giây, đủ để đâm cột điện hoặc tai nạn. Cc có bóng kiểu vậy nên hạn chế nháy nha

thinhduybao

Xe điện
Ko hẳn là sai luật đâu cụ ạ. Mong góp ý với đội đi pha cao cách dùng pha và hạ pha khi có xe phía trước xin hạ.
Bị chói pha đối diện, cụ tắt hẳn đèn của mình đi vài giây để nhìn đường phần bên mình . Sẽ dễ nhìn hơn cụ cứ để đèn một chút đấy cụ !

Dragon father

[Tịch thu bằng lái]
Xe em toàn bi xenon. Chấp hết bọn bật pha cao

Juanxt

Xe tải
Bật pha mà làm chết người? Nói chung người đi kém rất hay đỗ lỗi.
Bật pha có thể gián tiếp gây chết người. Những thằng bật pha khi có xe đối diện hoặc khi có xe chạy trước thường được gọi phụ huynh (dù nó không nghe thấy)

Huy9Son

Xe hơi
Cụ nào chưa được trải nghiệm đi xe máy đường vắng, không đèn đường ở ngoại ô mà ăn quả đèn pha của oto thì xin đừng phán.
Em chia sẻ với cụ chủ điều này. Cảm giác vừa sợ hãi vừa tức tối. Lũ khốn nạn, bọn ngu xuẩn. Em chửi thế đấy.

le_petit

Xe tăng
Hoặc mắt cụ ấy tốt hơn em. Em đi các vùng thì thấy các lái xe vùng Tây Bắc sẽ hạ pha ngay khi có tín hiệu xin hạ, còn ở vùng dưới đồnh bằng này thì hầu như rất ít xe nhường pha. Cái này em nghĩ một bộ phận là các cụ mợ ko nắm được việc đi pha hay đi cos khác nhau thế nào, nhiều khi nhìn thấy biểu tượng pha xanh nước biển thì mới là bật đèn. Tiêu biểu là em gái em.
Cụ nói chính xác.
Trên núi chỗ tôi, khi nháy pha thì 9/10 xe ngược chiều sẽ hạ pha, về HN thì ngược lại chỉ 2/10 là hạ pha.
Tôi cũng ko hiểu tại sao lại thế.

ubisapro

Xe trâu
e hiếm khi dùng pha, đặc biệt đường 2 chiều vì cứ tắt bật suốt cũng ngại (đi đêm muộn thì ko nói). Nhưng thực lòng muốn độ pha lắm, gặp mấy thằng óc lợn nháy pha cho nó thông não ra.

le_petit

Xe tăng
Em đi tỉnh nhiều nên lắm lúc ko ngồi yên được cụ ạ. Nhưng em tin có một bộ phận ko nhỏ lái xe ko nắm được mình đang đi pha hay cos cụ ạ.
Nếu vợ tôi đi buổi tối tôi hạ pha hộ luôn từ lúc rời nhà còn xe máy thì đặt mặc định cos luôn!

le_petit

Xe tăng
Mình đang tìm lại vụ tai nạn một loạt xe máy do pha cao cho bạn xem mà chưa tìm được. Còn bạn, sẽ có ngày bạn gặp khó khăn khi xử lý những trường hợp như này, lúc đó bạn sẽ hiểu.
Trước năm 2000, xe máy bãi của Japan nhập về mặc định ko đấu đèn pha, về thợ VN đấu lại.

Xe bọ xít

Xe container
Nói nhiều chi bằng mình tự bảo vệ mình trước! Tránh nhìn đèn xe đi ngược ( cái này khó,phải tập). Phát hiện xe giương pha chủ động giảm tốc độ. Mình cũng giương lại pha đi qua nhau hạ xuống. ( kiểu như bão hòa ánh sáng) giúp mắt mình bớt lóa và tầm quan sát ổn định.
Vài kinh nghiệm em thường áp dụng.
Em cũng luôn áp dụng phương pháp này. Thấy xe ngược chiều pha, mình sẽ nháy pha liên tục để báo, nếu ko chuyển cos thì cách khoảng 100-200m thì cũng dương pha, để tầm quan sát của mình tốt hơn khi phải đối pha xe ngược chiều.

tomtomchát

Xe container
Cái này thì phải hỏi bác Duongpha :))

pajero2011

Xe tải
Chuẩn rồi cụ, nhất quyết không thèm nhìn thẳng, có thể nhìn xuống dưới hoặc cạnh xe. Nhưng đôi khi cũng ức chế vãi, có thằng bị nháy pha thì hạ cốt, nhưng đến gần xe mình nó lại giương pha lên, không hiểu nó nghĩ gì luôn.
Em cũng gặp cảnh đến gần xe mình nó lại gương pha lên, cũng tức, nhiều lúc mình cũng giương lên theo nó. Về sau thì em hiểu một số tình huống họ gặp xe cùng chiều hoặc chướng ngại vật cùng chiều nên họ bật pha sớm.

tomtomchát

Xe container
Gặp trường hợp này (quá bất thường) nên phanh lại. Ví dụ đường tây bắc cách xa xe tải nặng khi họ leo dốc...
Ps đi xe cần nhất là bình tĩnh, có chửi thì cũng mình nghe. Nên cái gì tránh đc nhường nhịn đc thì ok ngay.
Lướt khoảng 10 còm trở lại e thấy cụ ko hề tránh hay nhường nhịn gì ai. Cụ toàn pha thẳng kiểu tao ngồi xe to mày xe bé, mày lái kém, mày dốt, kệ mẹ mày ;)
Nói thì luôn hay, gõ thì lại dễ hơn nói. Tâm tính nhiều khi bộc lộ ngay trong cuộc cờ, bữa rượu, cuộc trà... Thời tiết cũng ảnh hưởng đến thái độ, cách nói chuyện, cách lái xe. Xin lỗi nếu hôm nay cụ khó ở e cũng nói thẳng.

redcode

Xe điện
Em cay nhất mấy ông lắp led, xenon vào choá halogen. Đèn cứ sáng toé loe ngay cả khi để cos. Còn thể loaii ledbar em thấy mấy cụ bán tải hay dùng còn khó chịu hơn xe tải. Nhiều con bán tải đi trong phố ko khác gì thuyền câu mực. Xe em 1 cặp biled, 1 cặp bixenon đường cắt chuẩn chỉ, chỉ khi nào đi cao tốc mới pha, phố thì chỉ toàn đi cos.

Tải đèn nó cao, xe khách thì đi pha là chuyện bình thường nên đám xe con đến khổ.
Ngày nay vẫn thế cụ ạ. Nhiều khi đi sau xe tải ăn một mớ đèn sườn nữa, ko nhìn thấy đường mà vượt :((

Cháo xl chứ tô shi ba nhiều thằng óc lợn lái 4b. Nó dùng bóng siêu sáng mà gặp xe ngược chiều còn đá pha làm mù cmn nó mắt mất chục giây, đủ để đâm cột điện hoặc tai nạn. Cc có bóng kiểu vậy nên hạn chế nháy nha
À đấy, còn vụ này nữa, nhiều ông nghiện đá pha, cái này xem xác nhận. Nhiều ông đi sau, vượt ko dám vượt cứ dập dòm rồi đá pha loạn hết cả lên, đau hết cả mắt.