[Funland] Bật đèn pha cao

Em mấy lần suýt đâm vào người cùng chiều đi xe máy hoặc lao vào ổ voi với những trường hợp bật pha cao thế này. Ko biết Of có nên phát động một chiến dịch hướng dẫn sử dụng đèn ô tô cho những cụ mợ chưa biết ko các cụ nhỉ? Chứ nhiều lúc em ko muốn dùng ledbar đâu, em muốn lắp hẳn flash máy ảnh luôn ấy.

Xep

Xe tăng
Em mấy lần suýt đâm vào người cùng chiều đi xe máy hoặc lao vào ổ voi với những trường hợp bật pha cao thế này. Ko biết Of có nên phát động một chiến dịch hướng dẫn sử dụng đèn ô tô cho những cụ mợ chưa biết ko các cụ nhỉ? Chứ nhiều lúc em ko muốn dùng ledbar đâu, em muốn lắp hẳn flash máy ảnh luôn ấy.
Tình huống thì đúng là phản cảm. Nhưng cách của cụ thì có khi gây ra hậu quả lớn hơn cụ tưởng tượng. Chúng ta dừng lại ở việc kêu gọi là đc rồi. Đừng cay cú :)).

Tình huống thì đúng là phản cảm. Nhưng cách của cụ thì có khi gây ra hậu quả lớn hơn cụ tưởng tượng. Chúng ta dừng lại ở việc kêu gọi là đc rồi. Đừng cay cú :)).
Sau vụ em suýt chết khi cách con máy tuốt lúa đỗ cạnh đường 10cm do đi xe máy mà đối diện oto bật pha cao khiến em mù dở thì em cay cú lắm cụ ạ.

cutit9999

Xe tăng
Nhiều lúc lái mới bật pha xong chạy 1 đoạn quên mất ko tắt là chuyện thường, em hồi đầu lái cũng quên, đến lúc có cụ đi ngược chiều nháy pha mới sực nhớ là xe đang bật pha. Từ đấy luôn nhớ nếu bật pha hết đoạn cần thì tắt ngay, ko làm ảnh hưởng người khác

Sazi

Xe điện
Đi đêm nguyên tắc nhìn bánh xe đối diện + vạch kẻ đường (tuyệt đối không nhìn đèn) tập trung nhìn làn đường của mình mà chạy.

MotoG

Xe tăng
Cụ nào từng đi xe máy buổi tối trên quốc lộ 1 (cũ) tầm 10 năm đổ về trước chắc hiểu tâm tư của cụ chủ.

Đi đêm nguyên tắc nhìn bánh xe đối diện + vạch kẻ đường (tuyệt đối không nhìn đèn) tập trung nhìn làn đường của mình mà chạy.
Tả lại thì hơi khó cụ ạ. Chứ lúc đó thì tý chết, đường thì ngay bên Hưng Yên đoạn từ TP Hưng Yên sang cầu Triều Dương thôi. Nhưng lúc nhá nhem tối, vạch kẻ đường thì ko có, đèn xe máy thì tối, đèn oto thì cao và sáng, ko thể nhìn thấy gì, định ép sát lề rồi dừng lại và kết quả nếu ép sớm quá thì phang thẳng vào con máy tuốt lúa, với tốc độ 30km/h chắc cũng gãy vài cái xương.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Nói nhiều chi bằng mình tự bảo vệ mình trước! Tránh nhìn đèn xe đi ngược ( cái này khó,phải tập). Phát hiện xe giương pha chủ động giảm tốc độ. Mình cũng giương lại pha đi qua nhau hạ xuống. ( kiểu như bão hòa ánh sáng) giúp mắt mình bớt lóa và tầm quan sát ổn định.
Vài kinh nghiệm em thường áp dụng.

khong_co_xe

Xe tăng
Chuẩn, xe hơi đèn halogen mà tủi thân với xe máy xe điện chơi led, về quê mình bị hoài có mấy mụ còn ác hơn vừa đèn xe pha đèn tới gần nó bật thêm cái đèn đeo trán (led luôn) chĩa vào tài, chưa kể xe máy cùng chiều ko gắn đèn hậu, đi tối và rạng sáng mà nhìn ko ra luôn, hic

công nhận. em cách đây hơn chục năm, đi công tác liên tục. toàn ra sb lúc 3 4 h sáng, mà hồi đấy ql 1 nó đang nâng cấp (chưa có dải phân cách) mới trải asphan chưa kẻ vạch. thấy xe như đi vào địa ngục vì lúc đấy đường vắng, tối, xe lại phóng nhanh.

Sazi

Xe điện
Tả lại thì hơi khó cụ ạ. Chứ lúc đó thì tý chết, đường thì ngay bên Hưng Yên đoạn từ TP Hưng Yên sang cầu Triều Dương thôi. Nhưng lúc nhá nhem tối, vạch kẻ đường thì ko có, đèn xe máy thì tối, đèn oto thì cao và sáng, ko thể nhìn thấy gì, định ép sát lề rồi dừng lại và kết quả nếu ép sớm quá thì phang thẳng vào con máy tuốt lúa, với tốc độ 30km/h chắc cũng gãy vài cái xương.
Tập nhìn vào bánh xe đối diện để đoán xem họ đi thế nào, bánh xe mình (chính là phía dưới chân đặt côn). Trong mọi trường hợp cố gắng giữ nguyên lái hoặc phanh.

Tập nhìn vào bánh xe đối diện để đoán xem họ đi thế nào, bánh xe mình (chính là phía dưới chân đặt côn). Trong mọi trường hợp cố gắng giữ nguyên lái hoặc phanh.
Em đi xe máy cụ ơi, chứ có phải đi oto đâu. Hơn nữa vào lúc nhá nhem mà ăn cái đèn pha vào mặt thì xác định mù luôn chứ đừng mong nhìn thấy bánh xe.

Sazi

Xe điện
Em đi xe máy cụ ơi, chứ có phải đi oto đâu. Hơn nữa vào lúc nhá nhem mà ăn cái đèn pha vào mặt thì xác định mù luôn chứ đừng mong nhìn thấy bánh xe.
Tốt nhất lần sau bạn hạn chế ra đường giờ quáng gà, tránh nguy hại cho mình ( vì kỹ năng đi xe của bạn kém)

Nói thật lúc đó em chỉ muốn cầm B40 nã vào mấy con xe tải bật pha, nó đúng nghĩa ko nhìn thấy gì luôn, mấy lần tí phi xe xuống vệ đường.
Trước đây đi xa em thường đội mũ fullface, kính hay bị xước, gặp đèn pha cao lật kính lên thì bụi tối tăm mặt mũi cụ ạ.

tienaka

Xe điện
em thì ai pha thì pha em cứ đúng em làm. trường hợp họ sáng quá thì chấp nhận đi chậm tạt nhẹ vào phía lề cho an toàn. nhiều khi cay mũi lắm mà tự nghĩ mình làm thế ảnh hưởng tới người đi sau

Sazi

Xe điện
em thì ai pha thì pha em cứ đúng em làm. trường hợp họ sáng quá thì chấp nhận đi chậm tạt nhẹ vào phía lề cho an toàn. nhiều khi cay mũi lắm mà tự nghĩ mình làm thế ảnh hưởng tới người đi sau
Cách đi sai (đèn pha, hay cốt) không có liên quan mấy. Lái xe đêm nguyên tắc số 1 là giữ làn đường và lái thẳng xe (để ý đội lái xe công) mà học.