[Funland] Bật đèn pha cao

Cụ ấy có khi chạy xe hay bật pha!
Hoặc mắt cụ ấy tốt hơn em. Em đi các vùng thì thấy các lái xe vùng Tây Bắc sẽ hạ pha ngay khi có tín hiệu xin hạ, còn ở vùng dưới đồnh bằng này thì hầu như rất ít xe nhường pha. Cái này em nghĩ một bộ phận là các cụ mợ ko nắm được việc đi pha hay đi cos khác nhau thế nào, nhiều khi nhìn thấy biểu tượng pha xanh nước biển thì mới là bật đèn. Tiêu biểu là em gái em.

em thì ai pha thì pha em cứ đúng em làm. trường hợp họ sáng quá thì chấp nhận đi chậm tạt nhẹ vào phía lề cho an toàn. nhiều khi cay mũi lắm mà tự nghĩ mình làm thế ảnh hưởng tới người đi sau
Cụ lên mạng có nhiều video tai nạn của xe máy vì oto đối diện đi pha cao và đèn quá sáng. Nên em xếp việc ko hạ pha khi đối diện đông xe và ko có đèn đường là vấn nạn và gây nguy hiểm rất cao cho người tham gia giao thông cả hai chiều. Nếu xe ko có gương chiếu hậu chống chói tự động cũng khá khó chịu khi có một đồng chí dí pha vào gáy.

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Em mấy lần suýt đâm vào người cùng chiều đi xe máy hoặc lao vào ổ voi với những trường hợp bật pha cao thế này. Ko biết Of có nên phát động một chiến dịch hướng dẫn sử dụng đèn ô tô cho những cụ mợ chưa biết ko các cụ nhỉ? Chứ nhiều lúc em ko muốn dùng ledbar đâu, em muốn lắp hẳn flash máy ảnh luôn ấy.
Hồi em thay cặp bi gầm, chiếu hơi cao chút mà đi đường ngại ghê, mấy hôm sau phải đi hạ xuống bằng được, nhưng nhiều bố đi đường, đặc biệt các xe đời cũ lắp bóng tăng sáng nhưng ko thay chóa, trời ơi sao rực rỡ thế. Đến chịu.

Sazi

Xe điện
Đừng nói ai đi kém ở đây cụ ơi. Tham gia giao thông ko ai giỏi đâu.
Tôi (đi oto) chỉ hơi khó chịu khi xe đối diên bật pha. Chứ chả ảnh hưởng bất cứ vấn đề gì. Nếu tự tin đi nhanh, không cứ 30-50 /h mà chạy. Xe đối diện bật pha xe máy rơi xuống ruộng nó hài hài?

Tôi (đi oto) chỉ hơi khó chịu khi xe đối diên bật pha. Chứ chả ảnh hưởng bất cứ vấn đề gì. Nếu tự tin đi nhanh, không cứ 30-50 /h mà chạy. Xe đối diện bật pha xe máy rơi xuống ruộng nó hài hài?
Vậy thì cụ xem lại cụ, có lẽ cụ tham gia giao thông quá ít. Hiện tại em đi bán tải và nhiều lúc vẫn phải dừng xe do ko thể nhìn thấy gì nếu gặp xe dùng led đi pha cao. Thưa cụ.

Sazi

Xe điện
Vậy thì cụ xem lại cụ, có lẽ cụ tham gia giao thông quá ít. Hiện tại em đi bán tải và nhiều lúc vẫn phải dừng xe do ko thể nhìn thấy gì nếu gặp xe dùng led đi pha cao. Thưa cụ.
Thôi tùy cậu, không nên lấy việc thực tế trên đường (pha, cốt) để gây rủi ro cho mình. Cậu đi xe gì là việc của cậu, thường khi mới lái xe thì hay để xe khác ảnh hưởng tới mình

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Tốt nhất lần sau bạn hạn chế ra đường giờ quáng gà, tránh nguy hại cho mình ( vì kỹ năng đi xe của bạn kém)
Nói vậy k nên bác ạ! Cv và kỹ năng giời thì cũng tạch nếu chủ quan. Cái quan trọng là văn hóa giao thông kìa!
Nói lớn chút thì là luật và bọn thi hành luật như lol.

Hồi em thay cặp bi gầm, chiếu hơi cao chút mà đi đường ngại ghê, mấy hôm sau phải đi hạ xuống bằng được, nhưng nhiều bố đi đường, đặc biệt các xe đời cũ lắp bóng tăng sáng nhưng ko thay chóa, trời ơi sao rực rỡ thế. Đến chịu.
Nhiều người cũng ko biết việc pha cao gây khó chịu và nguy hiểm cho người đối diện đâu cụ ạ. Ví dụ đi trong vùng có đèn đường thì cho các cụ bật thoải mái các loại pha cũng chẳng ảnh hưởng gì nhiều đến tầm nhìn. Nhưng về các đường liên huyện hoặc liên xã, đường tối thui mà gặp trường hợp đi pha cao thì xác định là ko thấy đường, gặp cụ nào đi xe đạp phía trước là rất nguy hiểm.

paciatlan10

Xe đạp
Nói về ý thức giao thông của dân ta thì nhiều vấn đề lắm cụ ạ, đèn pha chỉ là 1 phần thôi. Toàn những cái thấy tác hại sờ sờ ra đấy:
  • Vượt đèn đỏ, đi ngược chiều: bất kể đường đông hay vắng. Nguỵ biện là đi vội, phải đi ngược chiều cho nhanh => xin lỗi chứ ko biết sắp xếp công việc đi sớm cho đúng giờ là ngu.
  • Đường phố, có đèn đường vẫn bật pha, chói hết mắt người đối diện.
  • Đi trong ngõ, giờ trưa/tối vẫn còi inh ỏi. Lại bài cũ nguỵ biện là đi vội, ko đi chậm được.
  • Dừng đèn đỏ, cứ đèn xanh phát là còi thúc người trước đi.
Nói chung là ý thức phát triển ko theo kịp sự đi lên của kinh tế.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Thôi tùy cậu, không nên lấy việc thực tế trên đường (pha, cốt) để gây rủi ro cho mình. Cậu đi xe gì là việc của cậu, thường khi mới lái xe thì hay để xe khác ảnh hưởng tới mình
Ai cũng từ mới đến cũ cả. Bác sao vậy? Nhẽ em nói.....

Sazi

Xe điện
Nói vậy k nên bác ạ! Cv và kỹ năng giời thì cũng tạch nếu chủ quan. Cái quan trọng là văn hóa giao thông kìa!
Nói lớn chút thì là luật và bọn thi hành luật như lol.
Nó là lol hay là gì thì vẫn là xã hội, có việc vẫn phải đi và kệ nó và coi là xã hội.

xtac2004

Xe tải
Chuẩn rồi cụ, nhất quyết không thèm nhìn thẳng, có thể nhìn xuống dưới hoặc cạnh xe. Nhưng đôi khi cũng ức chế vãi, có thằng bị nháy pha thì hạ cốt, nhưng đến gần xe mình nó lại giương pha lên, không hiểu nó nghĩ gì luôn.
Nói nhiều chi bằng mình tự bảo vệ mình trước! Tránh nhìn đèn xe đi ngược ( cái này khó,phải tập). Phát hiện xe giương pha chủ động giảm tốc độ. Mình cũng giương lại pha đi qua nhau hạ xuống. ( kiểu như bão hòa ánh sáng) giúp mắt mình bớt lóa và tầm quan sát ổn định.
Vài kinh nghiệm em thường áp dụng.

Em đang nói chuyện khá tôn trọng cụ và trên phương diện đóng góp và nhận đóng góp để tham gia giao thông tốt hơn và an toàn hơn. Mà lời nói của cụ mang tính mỉa mai quá nhỉ? Em đi đủ các thể loại đường rồi, đã càm lái xe tải, xe máy và xe con rồi, nên cụ đừng đánh giá là em mới lái hay lái lâu.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn rồi cụ, nhất quyết không thèm nhìn thẳng, có thể nhìn xuống dưới hoặc cạnh xe. Nhưng đôi khi cũng ức chế vãi, có thằng bị nháy pha thì hạ cốt, nhưng đến gần xe mình nó lại giương pha lên, không hiểu nó nghĩ gì luôn.
Biết nó nghĩ gì chết liền...còn vụ pha này thì em có thời gian đi lại đường HCM nhiều,mà vì cv toàn đi sáng sớm và về chiều muộn,thậm chí đêm. Gặp mấy anh khách giường nằm,anh tải thì thôi luôn...mẹ bọn nó độ pha rồi led như sao xa luôn. Cứ nóng nảy hay nọ kia người thiệt là mình.

Nói về ý thức giao thông của dân ta thì nhiều vấn đề lắm cụ ạ, đèn pha chỉ là 1 phần thôi. Toàn những cái thấy tác hại sờ sờ ra đấy:
  • Vượt đèn đỏ, đi ngược chiều: bất kể đường đông hay vắng. Nguỵ biện là đi vội, phải đi ngược chiều cho nhanh => xin lỗi chứ ko biết sắp xếp công việc đi sớm cho đúng giờ là ngu.
  • Đường phố, có đèn đường vẫn bật pha, chói hết mắt người đối diện.
  • Đi trong ngõ, giờ trưa/tối vẫn còi inh ỏi. Lại bài cũ nguỵ biện là đi vội, ko đi chậm được.
  • Dừng đèn đỏ, cứ đèn xanh phát là còi thúc người trước đi.
Nói chung là ý thức phát triển ko theo kịp sự đi lên của kinh tế.
Em hay đi tỉnh nên ức chế nhất việc đi pha cao của các lái xe thôi. Trước đây đi tây bắc buổi đêm mùa đông mưa phùn mà gặp xe tải lắp ledbar thì xác định mù giở tầm 500-1km nếu là đường thẳng.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em đang nói chuyện khá tôn trọng cụ và trên phương diện đóng góp và nhận đóng góp để tham gia giao thông tốt hơn và an toàn hơn. Mà lời nói của cụ mang tính mỉa mai quá nhỉ? Em đi đủ các thể loại đường rồi, đã càm lái xe tải, xe máy và xe con rồi, nên cụ đừng đánh giá là em mới lái hay lái lâu.
Thôi,nay bác ý chắc bị giãn cách nên cuồng. Bỏ đi!

Sazi

Xe điện
"Em mấy lần suýt đâm vào người cùng chiều đi xe máy hoặc lao vào ổ voi với những trường hợp bật pha cao thế này..."
Bạn hình dung thế này, giả sử bạn gặp chuyện không may thì xã hội vẫn vậy.

Biết nó nghĩ gì chết liền...còn vụ pha này thì em có thời gian đi lại đường HCM nhiều,mà vì cv toàn đi sáng sớm và về chiều muộn,thậm chí đêm. Gặp mấy anh khách giường nằm,anh tải thì thôi luôn...mẹ bọn nó độ pha rồi led như sao xa luôn. Cứ nóng nảy hay nọ kia người thiệt là mình.
Nếu đi đường 1 cũ vẫn dính ledbar cụ ạ. Dù cấm nhưng xe tải lao nhanh, cần pha xa để đạt được tầm nhìn tối đa. Dù việc lắp ledbar ko phải ko có ích, nhưng việc đặt chiều led như thế nào để soi xuống đường thay vì sô ngang thì lại ít người để ý.

Chỉnh sửa cuối: