Bất động sản 2018-2019 liệu có lặp lại 2008-2009

anhduc8805

Xe tải
năm nay việc làm khó kiếm hơn, chỉ ba tháng đầu năm mà em thấy buôn bán khó khăn rồi. giờ nhà em thống nhất với nhau có tiền mua đất không thì cứ ở chung cư, nhiều tiền thì chuyển sang chung cư cao cấp hơn, lứa 9x trở về sau lười nhác và hưởng thụ hơn lứa 7x 8x, dần dần em thấy 9x nó thích chung cư hơn hẳn, và tâm lý tích cóp cho con cho cháu cũng mờ nhạt dần. đời ai người nấy lo, mình nuôi con ăn học là được rồi, tự nó phải bay nhảy. Mới hôm qua còn thấy có bà mẹ vợ bảo con gái sắp đẻ nhưng nó đẻ thì nó phải lo, mẹ chỉ hỗ trợ nấu ăn thôi chứ cái gì cũng ì ra đấy mẹ hầu thì chết. Chưa nói đến 9x mà các cụ 5x 6x cũng đang tâm lý như thế. Ông bà nhà em bảo nghỉ hưu đi dù lịch mấy tỉnh nam bắc chứ không có ngồi đấy bế con cho con cái đâu, rồi có tiền thì sửa sang nhà cửa ông bà sống cho thoải mái chứ ko phải tích cóp tiền cho con mua nhà mua xe đâu
số này cũng hiếm chứ không phổ biến đâu cụ ơi, tập trung ở những nhà có điều kiện chứ không có điều kiện thì vẫn phải bế giúp như thường chứ thuê giúp việc 5-6 triệu/tháng cũng vỡ mồm chứ không đùa

Lavander

Xe tải
năm nay việc làm khó kiếm hơn, chỉ ba tháng đầu năm mà em thấy buôn bán khó khăn rồi. giờ nhà em thống nhất với nhau có tiền mua đất không thì cứ ở chung cư, nhiều tiền thì chuyển sang chung cư cao cấp hơn, lứa 9x trở về sau lười nhác và hưởng thụ hơn lứa 7x 8x, dần dần em thấy 9x nó thích chung cư hơn hẳn, và tâm lý tích cóp cho con cho cháu cũng mờ nhạt dần. đời ai người nấy lo, mình nuôi con ăn học là được rồi, tự nó phải bay nhảy. Mới hôm qua còn thấy có bà mẹ vợ bảo con gái sắp đẻ nhưng nó đẻ thì nó phải lo, mẹ chỉ hỗ trợ nấu ăn thôi chứ cái gì cũng ì ra đấy mẹ hầu thì chết. Chưa nói đến 9x mà các cụ 5x 6x cũng đang tâm lý như thế. Ông bà nhà em bảo nghỉ hưu đi dù lịch mấy tỉnh nam bắc chứ không có ngồi đấy bế con cho con cái đâu, rồi có tiền thì sửa sang nhà cửa ông bà sống cho thoải mái chứ ko phải tích cóp tiền cho con mua nhà mua xe đâu
Đúng là mình thây có xu hướng này và sẽ như vây trong tương lai gần

YoungVNese

Xe tải
E thấy thuê chung cư là hợp lý, giá thuê rẻ hơn lãi ngân hàng. Tiền nhàn rỗi có thể đầu tư kênh khác, 1 căn chung cư đúng là tiêu sản

Hanh Ha

Xe tăng
Đầu tư bds cũng gần như đầu tư tài chính cổ phiếu thôi chẳng khác nhau là mấy đâu
Quan trọng nhất vẫn là mua dc vik trí tốt và thời điểm ra vào đúng lúc chứ đừng có theo đám đông mua đỉnh bán đáy hoặc ôm 20 năm mà vẫn ko tăng giá :)) là đc
Đầu tư bds cũng gần như đầu tư tài chính cổ phiếu thôi chẳng khác nhau là mấy đâu
Quan trọng nhất vẫn là mua dc vik trí tốt và thời điểm ra vào đúng lúc chứ đừng có theo đám đông mua đỉnh bán đáy hoặc ôm 20 năm mà vẫn ko tăng giá :)) là đc
Các cụ hay nói là có tiền nhàn rỗi thì cứ vứt vào đất nền kiểu j cũng tăng giá. Em thấy đúng là mua bằng tiền nhàn rỗi thì dỡ áp lực hơn nhưng cũng cần nhận định thời điểm nào nên mua vào. Đu đỉnh thì có khi 10 năm sau không bằng giá gốc. 1 ví dụ là các cụ nào đu đỉnh đất Mê Linh năm 2011.

Hanh Ha

Xe tăng
Trong giai đoạn tới bds vùng ven các thành phố lớn, trung tâm các thị tứ, các tỉnh , huyện sẽ đồng loạt tăng giá đến một điểm căn bằng mới. Sự tăng giá trong giai đoạn này khác hẳn với giai đoạn 2008 trước kia vì có sự định hướng và kiểm soát của chính quyền.
Đặc điểm tăng giá lần này là do sự hưởng lợi tù sự phát triền hạ tầng, sự chuyển dịch về cơ cấu kinh tế, tích tụ của lạm phát....và do ý đồ có chủ định của xxxx( vì nó làm gia tăng giá trị của nhiều loại hình tài sản của DN và xã hộ, nó kích hoạt tiềm lực của xã hội).
Sự tăng giá của các bds cho tới nay có một điểm tích cực sự tác động rất hạn chế của ngân hàng ( đòn bẩy tài chính - Nguyên nhân cơ bản dẫn đến bong bóng bds của giai đoạn trước) . Cho nên đầu tư vào bds vùng ven đô , cận đô trong giai đoạn này là một giải pháp đầu tư không tồi( Nếu ở HN thì Mê Linh và Hòa Lạc đang là vùng trũng về giá)
Mê Linh có đợt đánh lên khoảng thời gian ra tết, bây giờ đang đến lượt Hòa Lạc, Sóc Sơn cũng lại đang đánh lên. Thế là hết 1 vòng Hà Nội cho chu kỳ này rồi

0941928758

Xe hơi
lần này các tập đoàn lớn sẽ có tập đoàn chết, kéo theo nhiều con dời chết
ví dụ như FLC

Kakabig

Xe đạp
http://m.cafef.vn/gia-bat-dong-san-se-tang-20190504110650707.chn

Có tăng và có giảm. Tuy nhiên có những chỗ tăng hay giảm có nhiều cụ cũng ko quan tâm lắm vì nhiều lý do. Nên chúc mừng các cụ này ;))
Và, đời ko như là mơ
Thực tế tình hình này đã có nhiều chỗ (theo khu vuc)ko thanh khoản được (dù giá cao) , thì cũng là một dạng chết lâm sàng ;) như ..10 năm trước

Ndt.0981311505

Xe buýt
lần này các tập đoàn lớn sẽ có tập đoàn chết, kéo theo nhiều con dời chết
ví dụ như FLC
FLC để chết hơi khó cụ ạ. Và các cụ to sẽ không để nó chết được vị hệ lụy nó kéo theo là khôn lường.

Justforfuntoo

Xe container
Tại dự thảo lấy ý kiến với Thông tư quy định các giới hạn, tỷ lệ bảo đảm an toàn của các nhà băng vừa được công bố, Ngân hàng Nhà nước đã đưa ra đề xuất, nâng hệ số rủi ro mà các nhà băng phải áp dụng khi trích lập dự phòng cho các khoản vay cá nhân dư nợ từ 3 tỷ đồng lên thành 150%. Việc sửa quy định theo cơ quan này nhằm mục đích hạn chế tín dụng vào phân khúc bất động sản cao cấp.

Song, quy định này khiến các chuyên gia, doanh nghiệp bất động sản không khỏi lo lắng sẽ gây ảnh hưởng trực tiếp đến thị trường bất động sản vốn đang gặp phải không ít khó khăn và đang có dấu hiệu chững lại.

Giờ cho vay cũng khó rồi, dự án bđs nghỉ dưỡng em mua giờ cũng chưa chốt được với ngân hàng về việc cho vay, chắc do siết tín dụng nên không được vay như mong muốn.
Nói chung có nhiều tín hiệu vỡ rồi
https://m.batdongsan.com.vn/phan-tich-nhan-dinh/siet-tin-dung-nhu-giang-them-cu-soc-cho-thi-truong-dia-oc-ar99439

Justforfuntoo

Xe container
Nói chung là sốt cục bộ nên vỡ cũng cục bộ thôi chứ không chết như ngả rạ như 10 năm trước
Chết dần mấy tỉnh hot như Nha trang, Phú quốc, bắc vân phong, giờ là đà nẵng và mấy huyện của hà nội

Ndt.0981311505

Xe buýt
chả biết thế nào mà lần cả hjjjjjjjj
như anh AVG bây giờ cũng chết lâm sàng kìa
FLC tổng nợ lớn hơn 2 lần số vốn thực có dừng vay dừng huy động vốn dừng xây dựng là chết
vì thế a quyết bất chấp chưa có giấy phép xây dựng vẫn xây ầm ầm
AVG không so sánh với FLC được cụ và đặc biệt họ còn có chống lưng nữa. E tính riêng ở HP FLC có tới 18 dự án nên tỉnh ưu tiên rất nhiều

Hanh Ha

Xe tăng
Nói chung là sốt cục bộ nên vỡ cũng cục bộ thôi chứ không chết như ngả rạ như 10 năm trước
Chết dần mấy tỉnh hot như Nha trang, Phú quốc, bắc vân phong, giờ là đà nẵng và mấy huyện của hà nội
Giờ mà có mấy chỗ vỡ sẽ ảnh hưởng đến tâm lý của rất nhiều đối tượng. Vì các cụ đều có kinh nghiệm từ đợt trước rồi. Các cụ sẽ tính đến phương án bảo toàn tài sản. Và...

Villianchen5

Xe hơi
Em thấy ở đây cũng khá nhiều cụ kinh qua đợt 2008 rồi 2011-2012. Theo Các cụ tình hình 2,3 năm tới có tín hiệu gì của khủng hoảng k, và làm thế nào để phòng bị được ạ.

Thanhvuóng71

Xe điện
Ở một số vùng, một số phân khúc thì đã chững lại. Việc mua bán bds thời điểm này chẳng qua chỉ là việc cơ cấu lại hàng của các nhà đầu tư thôi. Nhỏ lẻ , không chuyên nghiệp chớ có tham gia. Có tiền thì nên gửi TK.
Ps. Nhưng tâm lý sợ vnd mất giá đang gây sức ép với những người cầm tiền.

Kakabig

Xe đạp
https://vtc.vn/bat-dong-san-het-thoi-luot-song-d473247.html
Tiếp nè các cụ, chả tự dưng mà dạo này ra tin liên tục nhỉ ?!

1. Cảnh báo giúp các cụ muốn nhảy hố vôi phải xác đinh trước việc phải găm hàng lâu “phải đầu tư dài hạn”
2. Lỗi một phần do cò vạc ;) - đổ cho ai nữa bây giờ
3. Đã kẹt thì yên tâm găm hàng chờ đi
4. Cản bớt mấy cái đầu nóng đang nhảy vào mua phá giá của một số chỗ mà các Tay to đang gom chăng, hay nhảy hố vôi nhiều quá dẫn đến ảnh hưởng dòng tiền và ngân hàng.
Chứ cụ nào ôm vào mà ko ảnh hưởng đến ai thì xã hội lo làm j. Tiền của cụ thì cụ phải tự có trách nhiệm chứ.
Cụ nào mua đất hay nhà, trồng cây ăn quả, làm vac hay dịch vụ du lịch, hay xây cho thuê , bán hàng ... làm cái j đó gia tăng cho giá trị bds của các cụ và đóng góp cho xã hội thì có fai tốt bền vững ko.
Ham margin to thì chấp nhận rủi ro lớn thôi. Ko nên băn khoăn

Altis 2011

Xe điện
Em có 3 ví dụ, cả ba đều sinh 196x.

Anh A tốt nghiệp Kinh tế, kiếm được chỗ làm ngon trong nhà nước từ đầu những năm 90, vì được đi biệt phái ở nước ngoài thời VN khan hiếm hàng hoá. Đại loại anh A kiếm được rất nhiều tiền so với thời đó, và kiếm được bao nhiêu chủ yếu đầu tư vào đất vùng ven. Giờ anh A đã U60 đời đầu, có vài mảnh đất to ở Định Công, Cầu Giấy, etc cho thuê, tài sản chắc tầm 2-3 triệu obama. Vẫn đang làm nhà nước và suốt ngày thúc em mua đất mua nhà.

Anh B tốt nghiệp Tổng hợp, cũng từng làm trong viện vài năm trước khi bỏ ra kinh doanh. Chủ yếu tài sản tập trung vào kinh doanh, đến khi công ty kha khá rồi mới bỏ tiền mua một căn mặt phố cho cả nhà ở. Tài sản giờ có cổ phần trong công ty cũng đang làm ăn ngon + vài căn nhà mặt phố và condotel. Nói chung có vẻ ngon hơn anh A.

Anh C tốt nghiệp Lomonosov, về làm ở viện một năm thì tách ra mở công ty. Anh này cũng đổ hoàn toàn tiền vào kinh doanh, giờ công ty doanh thu tầm 1000 tỉ / năm. Anh này cũng giống anh B, chỉ mua đất sau khi đã có rất nhiều tiền, và có vẻ mua đất để ở là chính (mới làm 2 căn metropolis liền nhau chắc để đập thông thành căn góc 5pn :))). Tất nhiên anh này là tầm đại gia rồi, chắc đất cát tài sản chấp cả hai anh kia cộng lại.

Nói chung em muốn được như anh B hay anh C hơn :)) Đầu tư hay đầu cơ đất cũng chỉ có giới hạn thôi, em nghĩ muốn giàu thì kinh doanh vẫn hơn. BDS, nếu ko phải kiểu developer kiểu anh Trump anh Vượng, thì chỉ là kênh tương đối an toàn low risk low return, hoặc là chỗ tiêu tiền mà thôi. Tất nhiên ko phải ai cũng chịu nổi rủi ro trong làm ăn, cái này chỉ đơn giản là risk appetite mỗi người mỗi khác.
Sản xuất giờ khó được như anh B, anh C của cụ lắm. Nếu xét về nhàn hạ em nghĩ anh A là nhàn hơn mà cũng chả thiếu tiền

Altis 2011

Xe điện
Mỗi người 1 cách nhìn, tuy nhiên tiền sau khi thu về lúc bán mới quyết đinh được hiểu quả khi đầu tư. Việc các cụ ngồi định giá ra khối lương em không bàn tới. Cách nhìn của cụ em thấy khá ổn vì đầu tư và sản xuất là khá bền. Việc người thắng lên nhờ bất kỳ cái gì đều Được viral rộng rãi, nhưng nhưng người thua thì ít khi kể và chấp nhận đau thường. Các cụ cứ hỏi nhưng người bán BĐS thức xem nhé, em thấy toàn vài năm mới bán Được :)
Cực may mắn thì mới thoát hàng nhanh. Còn giống chứng khoán ấy có ong nào kêu mình thua đâu. Thắng ai cũng biết còn thua thì âm thầm chịu đựng.

LeeNgoc

Xe hơi
Website
khoiphatland.com
Bank đã hạn chế cho vay rồi. Mới 3 tháng đầu năm mà sacombank chuyên cho vay nhà đất đã đủ room tín dụng. Hạn chế dòng tiền vay vào bds tới mức thấp nhất e nghĩ sẽ ko bùm kiểu 2008-2009 đâu ah