[Thảo luận] Bắt lỗi vượt đèn vàng

kfcminh

Xe tăng
Sáng nay 22/11 e đi qua nút giao thông Nguyễn Chí Thanh giao cắt với Huỳnh Thúc Kháng hướng Nguyễn Chí Thanh Trần Duy Hưng. Chỗ này nhiều cụ đã cảnh báo nhiều rồi xxx hay bắt lỗi đèn xanh đỏ. E đi cũng k để ý nên đèn vàng e cố đi qua, y như rằng một chú lao ra chặn e, xuống xe e hỏi lỗi gì và xxx báo lỗi vượt đèn đỏ. E vào xe xem lại cam thấy mình chưa vi phạm đèn đỏ nên bảo xxx xem lại, rồi cho xxx xem lại cam xxx rất pro nhẹ nhàng nhắc nhở rồi cho e đi. Qua đây e cũng xin rút kinh nghiệm đi đg cần chú ý hơn nữa. Con người nhiều lúc cũng bị ngơ ngơ tý.

Chỉnh sửa cuối:

dongphong09

Xe tải
Website
www.phibuiof.cf
xxx ai cũng pro, xử lý nhẹ nhàng tình củm, có tình có lý thì tốt biết mấy. Đi đường mà ko cẩn thận một chút là xxx làm thịt ngay

cuong1903

Xe tăng
Thực ra vựợt qua vạch khi đèn đã chuyển sang màu vàng cũng là lỗi (mức phạt bằng 1/2 vượt đèn đỏ thì phải). Có điều xxx thấy cụ có cam, nên tránh cho lành.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Hi hi sợ cụ té hay sao mà kèm cụ tý một nhể?

ngungo thien ly

Xe container
Nhẹ nhàng vì cụ cho xem cam, phải nhà em cứ xin cái bb rồi gửi file lên phòng sau

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
E sửa video cho chậm lại, cho các cụ thấy rõ là e chưa vi phạm nhiều.
Vâng, làm cháu thấy xxx cứ giật giật. Lần sau cứ 3s xanh Cụ dừng lại nhé. Vì đường bên kia có khi còn 5s đỏ họ đã phi ầm ầm rùi

vietran

Xe ba gác
Em thấy luật giao thông bắt lỗi đèn vàng là ấu trĩ nhất. Cấm vượt đèn vàng thì sinh ra cái đèn vàng làm léo gì.
Em một lần suýt toi mạng khi dừng đột ngột khi đèn vàng và suýt bị xe công cho tan xác, xe công phanh gấp cũng suýt chết nên lái xe nhảy nhay xuống phi đến chỗ em chửi, trên xe em toàn thanh niên cứng và cả sự mà em phải hạ ngay kính xin lỗi rối rít với tấm lòng hết sưc chân thành.

cuong1903

Xe tăng
Em thấy luật giao thông bắt lỗi đèn vàng là ấu trĩ nhất. Cấm vượt đèn vàng thì sinh ra cái đèn vàng làm léo gì.
Em một lần suýt toi mạng khi dừng đột ngột khi đèn vàng và suýt bị xe công cho tan xác, xe công phanh gấp cũng suýt chết nên lái xe nhảy nhay xuống phi đến chỗ em chửi, trên xe em toàn thanh niên cứng và cả sự mà em phải hạ ngay kính xin lỗi rối rít với tấm lòng hết sưc chân thành.
Cụ nói chính xác với thực tế giao thông ở VN.
Còn trên giấy, luật ghi là đến nơi giao nhau phải giảm tốc độ. Nghĩa là đèn xanh cũng giảm, đỏ cũng giảm, xe ưu tiên cũng giảm, xe to giảm, xe bé giảm...giảm tuốt. Vậy thì không thể hích nhau được. Thậm chí mức phạt cho hành vi "không giảm tốc độ khi đến nơi giao nhau" còn ngang với đi sai làn đường cơ. Âu cũng là cái số phải lái xe ở VN...

vietran

Xe ba gác
Cụ nói chính xác với thực tế giao thông ở VN.
Còn trên giấy, luật ghi là đến nơi giao nhau phải giảm tốc độ. Nghĩa là đèn xanh cũng giảm, đỏ cũng giảm, xe ưu tiên cũng giảm, xe to giảm, xe bé giảm...giảm tuốt. Vậy thì không thể hích nhau được. Thậm chí mức phạt cho hành vi "không giảm tốc độ khi đến nơi giao nhau" còn ngang với đi sai làn đường cơ. Âu cũng là cái số phải lái xe ở VN...
Cụ nói rất chuẩn ạ
Em thì luôn đi cực chậm khi đến chỗ giao nhau, kể cả có đèn hay k đèn, chân luôn để vào phanh để sẵn sàng. Trừ khi có đèn đếm ngược thì đi theo tốc độ làn xe, còn không là đi cực chậm vừa đi vừa ngửa cổ nhìn đèn. Nhưng đúng như cụ nói về hiện trạng gt vn, đi với tốc độ rất chậm nhưng phanh đột ngột giữa đường khi gặp đèn đỏ cũng dẫn đến dồn toa chứ chưa nói đường 5 hay đường vành đai mà đi cực chậm giữa đươngf thì k khác gì giơ mông cho thằng khác phang. Em một lần chế hụt khi đi chậm như thế, bị 1 cu xe khách đâm thẳng vào mông với tốc độ chóng mặt, may em đề phòng nhìn gương hậu đánh lái hết sang phải mà sau khi đâm tan đèm hậu bên trái em nó đâm gần lật cái xe tải phía trc em đấy.

cuong1903

Xe tăng

anhtho

Xe ngựa
Sáng nào em cũng nghe loa phóng thanh ra rả lúc chờ đèn đỏ: " Đèn vàng các phương tiện phải dừng lại và không được vượt đèn đỏ".
Mới nghe thì có vẻ vô lý: tại sao phải dừng khi đèn vàng mà lại chỉ ko được vượt đèn đỏ ? Phân tích kỹ thì câu đó có lý và nó dư lày: đèn vàng là các cụ phải dừng. Nhưng trường hợp sát vạch quá rồi thì dừng ko nổi nên cứ đi tiếp. Vì đèn vàng tồn tại vài ba giây nên không thể vượt đèn đỏ được. Nếu các cụ cách đèn vàng tầm 20m thì cứ tốt nhất là dừng. Cũng chẳng hơn thua gì vài chục giây. Còn khi đã sát vạch vài ba mét thì cứ đi thôi. Đúng như cụ vietran nói, nếu phạt cả đèn vàng thì sinh ra cái đèn vàng để làm gì ?
Từ bé em đã được học: đèn đỏ là phải dừng, đèn xanh được đi, còn đèn vàng là chuẩn bị dừng hoặc chuẩn bị đi.

cuong1903

Xe tăng
Cụ nói rất chuẩn ạ
Em thì luôn đi cực chậm khi đến chỗ giao nhau, kể cả có đèn hay k đèn, chân luôn để vào phanh để sẵn sàng. Trừ khi có đèn đếm ngược thì đi theo tốc độ làn xe, còn không là đi cực chậm vừa đi vừa ngửa cổ nhìn đèn. Nhưng đúng như cụ nói về hiện trạng gt vn, đi với tốc độ rất chậm nhưng phanh đột ngột giữa đường khi gặp đèn đỏ cũng dẫn đến dồn toa chứ chưa nói đường 5 hay đường vành đai mà đi cực chậm giữa đươngf thì k khác gì giơ mông cho thằng khác phang. Em một lần chế hụt khi đi chậm như thế, bị 1 cu xe khách đâm thẳng vào mông với tốc độ chóng mặt, may em đề phòng nhìn gương hậu đánh lái hết sang phải mà sau khi đâm tan đèm hậu bên trái em nó đâm gần lật cái xe tải phía trc em đấy.
Em thì không may như cụ. Đi moto, đường rộng, 12h trưa, vắng teo. Quen nên biết là mình đang được ghi hình. Đang đi thì đèn chuyểng sang vàng (không có đồng hồ đếm ngược), vội phanh lại và ăn phát tóe loe... Ức nhất là thằng cầm máy quay của xxx thu đồ chạy mất. Đến lúc xử lý, xxx nhất quyết không nhận là lúc đó đang ghi hình (nhưng vẫn công nhận e đi đúng, chú kia đi sai).

vietran

Xe ba gác
Điểm L Khoản 3 Điều 5 Nghị định 171, mức phạt 600k - 800k.

Điểm k khoản 4 điều 5 của nghị định 171-2013 này phải nói cực tối nghĩa. "Trừ trường hợp đi quá vạch dừng trc khi tín hiệu đèn giao thông chuyển sang màu vàng" là cái gì vậy??? Vượt đèn đỏ trừ trường hợp vượt đèn xanh chắc??? Vượt đèn đỏ là đủ rồi, cần ghi thêm thì ghi có thể ghi thêm cho rõ là phương tiện có quyền di chuyển khi đèn vàng nhưng k dc vượt đèn đỏ. Như thế khi thấy đèn vừa vàng mà họ vừa tới cách vạch vài s thì vẫn cho xe qua mà k sợ dính đèn đỏ phạm luật và quy định đèn vàng tối thiểu 5s, để người tham gia gt thấybđèn vàng thì kịp dừng lại 1 cách an toàn. Chốt lại cứ vượt đèn đỏ là bắt, ông nào cố vượt vàng mà đúng cái giây chuyển đỏ là dính, k cố thì k bao giờ bị. Đó mới chính là ý nghĩa của đèn vàng.

cuong1903

Xe tăng
Điểm k khoản 4 điều 5 của nghị định 171-2013 này phải nói cực tối nghĩa. "Trừ trường hợp đi quá vạch dừng trc khi tín hiệu đèn giao thông chuyển sang màu vàng" là cái gì vậy??? Vượt đèn đỏ trừ trường hợp vượt đèn xanh chắc??? Vượt đèn đỏ là đủ rồi, cần ghi thêm thì ghi có thể ghi thêm cho rõ là phương tiện có quyền di chuyển khi đèn vàng nhưng k dc vượt đèn đỏ. Như thế khi thấy đèn vừa vàng mà họ vừa tới cách vạch vài s thì vẫn cho xe qua mà k sợ dính đèn đỏ phạm luật và quy định đèn vàng tối thiểu 5s, để người tham gia gt thấybđèn vàng thì kịp dừng lại 1 cách an toàn. Chốt lại cứ vượt đèn đỏ là bắt, ông nào cố vượt vàng mà đúng cái giây chuyển đỏ là dính, k cố thì k bao giờ bị. Đó mới chính là ý nghĩa của đèn vàng.
Họ ghi vậy là "quơ 1 mẻ" đấy ạ. Nghĩa là trừ vượt đèn đỏ, còn lại "dính" tất.

fun ô tồ

Xe tăng
em bị lỗi vượt đèn vàng 1 lần phạm văn đồng . mất 700k

phuonghuongngoc

Xe container
Thế là cụ may rồi,xxx này cũng rộng rãi ra phết nhỉ?!