[Thảo luận] Bắt sai làn trên đường 5

dualshock

Xe tải
Em vừa lên 4 bánh được tháng. Và hôm nay bị các anh áo vàng vẫy lần đầu.

Chuyện là em đi quốc lộ 5 theo hướng từ đại học Nông Nghiệp 1 về nội thành. Gần đến đoạn rẽ về Aeonmall thì có 1 ngã tư đèn đỏ. Em đang chạy làn ngoài cùng (sát giải phân cách), thấy đèn đỏ từ xa em đã chủ động xi nhan vào làn giữa để đi thẳng. Em dừng đèn đỏ ngay sau đít xe tải. Thế mà vừa qua ngã tư cái đã bị vẫy vào.

Anh áo vàng cười trìu mến bảo anh chạy xe phải chú ý biển chứ, nói rồi chỉ chỉ, em nhìn theo thì thấy khoảng 50m phía trước có cắm cái biển rõ ràng. Làn ngoài cùng là xe con, giữa là xe tải, xe khách, trong cùng là xe máy.

Anh ấy bảo em đi thế là vào làn xe tải. Em cãi lại “nhưng tôi đi thẳng ko lẽ dừng bên làn rẽ trái kia ?” Anh ý bảo thế là anh sai rồi, anh tạt vào giữa là đúng, nhưng phải như cái xe xanh kia kìa. Nhìn theo thì thấy xe con màu xanh đỗ sát bên cạnh xe tải, chừa chỗ cho làn rẽ trái. Nghĩa là cái làn giữa đang đi thẳng ấy bỗng nhiên lại chia thành 2 làn: xe con và xa tải. Thêm 2 làn rẽ trái, rẽ phải nữa là thành 4 làn ?

Em thì lái mới chưa rành luật. Mời nước mấy anh ấy (300k) xong. Đi 1 đoạn mới nghĩ: hay là cái biển này nó phân làn cho đoạn đường bắt đầu từ sau cái ngã tư này. Nếu thế thì em dừng đèn đỏ thế cũng ko sai phải ko các cụ ?

Cập nhật sa hình: https://www.otofun.net/threads/bat-sai-lan-tren-duong-5.1267374/page-2#post-37806628

Chỉnh sửa cuối:

Trâu Vàng vn

Xe tăng
Cụ bị bịp rồi :(

Trâu Vàng vn

Xe tăng

Hanoi1919

Xe tăng
Cụ thể là như nào hả cụ. Thông não em phát
Chưa bàn đến cái biển 415 (phân làn) đó có đúng quy chuẩn hay không, giả xử như biển đó đúng đi chăng nữa thì khi đến gần ngã 4 giao cắt nó cũng hết hiệu lực và cụ có thể đi bất kỳ làn nào(nhớ xinh nhan khi chuyển làn) sau đó qua ngã 4 cụ lại đi đúng làn là đc.
(biển hiệu R.415 không áp dụng với các xe chuyển làn để ra/vào hoặc dừng đỗ bên đường. Ngoài ra, QCVN 41:2016/BGTVT nêu rõ: Khi sử dụng biển này phải kết hợp với vạch sơn phân chia làn đường phù hợp và thống nhất, trong trường hợp đến gần nơi đường bộ giao nhau, xe được phép chuyển làn để đi theo hành trình mong muốn và việc chuyển làn phải thực hiện theo đúng các quy định.)

phuonghuongngoc

Xe container
Thế là mất cmn hộp sữa rồi.

Matizcoi

Xe cút kít
Học phí thế còn rẻ mà :D

dualshock

Xe tải
Cháu ghét nhất là làm hư bọn đầy tớ.
Chúc mừng cụ vì cụ đã luôn... đi tắt đón đầu! :)):)):))
Cụ thông cảm. Em đưa bọn nhóc đi chơi nên ko muốn rắc rối ợ.

Nhân tiện cho em hỏi lỗi sai làn thì phạt như nào ạ ? Lúc đầu anh áo vàng chỉ cho tờ giấy thấy ghi là phạt 3tr giữ bằng 3 tháng. Em chưa rành luật nhưng đoán là đòn gió thôi, nên mạnh dạn mặc cả xuống 300 luôn.

nguyen nghiep

Xe container
Cụ đi đang hoàn toàn đúng thì cụ nộp 300. Cụ nên đọc lại cái quy chuẩn 41/2016 rồi biết biển đi cho đúng. Cháu từ ngày ngồi 4 bánh đi đường 5 nhiều vì cháu làm trong Kiêu kị - Gia lâm, cháu cũng bị tuýt vài lần, nói chuyện cháu đi đúng xong lại đi. Nếu không biết thì yêu cầu lập biên bản đúng lỗi đã báo (không được cho chuyển lỗi), có gì sai khiếu nại. Đường 5 đoạn Trâu quỳ chỉ có thể phạt "không tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường", còn muốn biết mức phạt thì cụ đọc nghị định 46 đi ạ!

Nhân tiện cho em hỏi lỗi sai làn thì phạt như nào ạ ? Lúc đầu anh áo vàng chỉ cho tờ giấy thấy ghi là phạt 3tr giữ bằng 3 tháng. Em chưa rành luật nhưng đoán là đòn gió thôi, nên mạnh dạn mặc cả xuống 300 luôn.

Em vừa lên 4 bánh được tháng. Và hôm nay bị các anh áo vàng vẫy lần đầu.

Chuyện là em đi quốc lộ 5 theo hướng từ đại học Nông Nghiệp 1 về nội thành. Gần đến đoạn rẽ về Aeonmall thì có 1 ngã tư đèn đỏ. Em đang chạy làn ngoài cùng (sát giải phân cách), thấy đèn đỏ từ xa em đã chủ động xi nhan vào làn giữa để đi thẳng. Em dừng đèn đỏ ngay sau đít xe tải. Thế mà vừa qua ngã tư cái đã bị vẫy vào.

Anh áo vàng cười trìu mến bảo anh chạy xe phải chú ý biển chứ, nói rồi chỉ chỉ, em nhìn theo thì thấy khoảng 50m phía trước có cắm cái biển rõ ràng. Làn ngoài cùng là xe con, giữa là xe tải, xe khách, trong cùng là xe máy.

Anh ấy bảo em đi thế là vào làn xe tải. Em cãi lại “nhưng tôi đi thẳng ko lẽ dừng bên làn rẽ trái kia ?” Anh ý bảo thế là anh sai rồi, anh tạt vào giữa là đúng, nhưng phải như cái xe xanh kia kìa. Nhìn theo thì thấy xe con màu xanh đỗ sát bên cạnh xe tải, chừa chỗ cho làn rẽ trái. Nghĩa là cái làn giữa đang đi thẳng ấy bỗng nhiên lại chia thành 2 làn: xe con và xa tải. Thêm 2 làn rẽ trái, rẽ phải nữa là thành 4 làn ?

Em thì lái mới chưa rành luật. Mời nước mấy anh ấy (300k) xong. Đi 1 đoạn mới nghĩ: hay là cái biển này nó phân làn cho đoạn đường bắt đầu từ sau cái ngã tư này. Nếu thế thì em dừng đèn đỏ thế cũng ko sai phải ko các cụ ?
Cụ bị bắt là đúng rồi, tại chỗ đó có đủ 1 hàng cho đi thẳng( vẫn là làn bên trái sát giải phân cách). chỗ này lại tách ra làm 2 , một cho rẽ trái, một chờ đèn đỏ để đi thẳng.

nguyen nghiep

Xe container
Cụ bị bắt là đúng rồi, tại chỗ đó có đủ 1 hàng cho đi thẳng( vẫn là làn bên trái sát giải phân cách). chỗ này lại tách ra làm 2 , một cho rẽ trái, một chờ đèn đỏ để đi thẳng.
Đi vào giữa vẫn chuẩn 100% cụ ạ! Vì khi đến ngã tư thì biển 415 hết tác dụng, phải đi theo mũi tên chỉ đường. Nếu đi thẳng và vào đi vào là đúng.
Cháu chưa đọc thấy trong cái Quy chuẩn 41/2016 có câu/chữ nào nói đến việc đi đến ngã tư mà có phần đường dành cho từng loại phương tiện cụ ạ!

Cái này chỉ thể hiện là cụ được bao đỗ khi thi lý thuyết bằng lái của cụ :)
Cụ rất chuẩn! Còn cụ trên thì đang học luật của CSGT sau khi bị dừng xe và cũng nộp rồi ạ!

thuyphongthanh

Xe lăn
Cái sai lớn nhất của cụ là không đòi lập biên bản.

Trung Thái

Xe tải
Học phí cho cụ ạ. Ngã ba ngã tư thì hết phân làn rồi cụ nhé. Nếu phân làn xe con bên trái giáp dải phân cách thì xe tải và xe máy máy muốn rẽ trái ở đó đi kiểu gì? Rút kinh nghiệm lần sau cụ ạ o:-)

anh kéo mo cau

Xe điện
em hóng sa hình để dễ hình dung hơn và cũng là bài học kinh nghiệm cho các cụ non luật như em

Đi vào giữa vẫn chuẩn 100% cụ ạ! Vì khi đến ngã tư thì biển 415 hết tác dụng, phải đi theo mũi tên chỉ đường. Nếu đi thẳng và vào đi vào là đúng.
Cháu chưa đọc thấy trong cái Quy chuẩn 41/2016 có câu/chữ nào nói đến việc đi đến ngã tư mà có phần đường dành cho từng loại phương tiện cụ ạ!

Cụ rất chuẩn! Còn cụ trên thì đang học luật của CSGT sau khi bị dừng xe và cũng nộp rồi ạ!
Mình hay đi qua đó, lúc đầu cũng có ý định rẽ vào làn giữa, nhưng thấy làn mình đang đi, đến gần đèn đỏ lại tách ra làm hai , thế là mình kệ không sang làn giữa ( tuy trong lòng hơi lo,xxx sờ) thế là bây giờ vẫn đi như vậy

Xecutkit2008

Xe điện
Gặp em thì có mà em ửi cho thối tai luôn, nhố nhăng vớ vẩn.

nguyen nghiep

Xe container
Mình hay đi qua đó, lúc đầu cũng có ý định rẽ vào làn giữa, nhưng thấy làn mình đang đi, đến gần đèn đỏ lại tách ra làm hai , thế là mình kệ không sang làn giữa ( tuy trong lòng hơi lo,xxx sờ) thế là bây giờ vẫn đi như vậy
Cụ đi như hôm trước mà xxx nói vậy thì cụ hỏi xxx "nếu tôi muốn rẽ phải thì tôi đi như thế nào?" xem xxx trả lời sao?
Nếu như kiểu xxx nói với cụ thì phần đường có mũi tên chỉ để rẽ phải là dành cho xe máy. :))
Cụ vào Face add 2 nhóm
- Luật Giao Thông & ATGT
- LUẬT GIAO THÔNG
Vào đấy đông người, thế nên cụ sẽ có nhiều tình huống hơn để học hỏi và chiến đấu.

Cụ cần mức xử phạt vài lỗi cơ bản thì đây. Cháu copy đấy.