[Funland] Bầu cử giữa kỳ Mỹ, bàn luận và dự đoán kết quả

Đảng Cộng Hoà sẽ dành lại được?

• Hạ Viện

Lượt chọn: 27 16.8%
  • Thượng Viện

Lượt chọn: 11 6.8%
  • Cả Hạ Viện & Thượng Viện

Lượt chọn: 122 75.8%
  • Không dành được Viện nào

Lượt chọn: 1 0.6%

• Tổng bình chọn
    161

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Biden tái đắc cử nhé.

nadushop

Xe điện
Desantis có người chống lưng rồi ạ. Chính là Elon Musk.
Giả dụ anh Elon Musk này mà làm tổng thống Mẽo thì thế nào nhỉ? Chắc độ điên hơn Trump nhiều mất.

Rinoceronte

Xe máy
Mỹ ko bầu cử nữa ạ? Sao đang bầu cử hưng phấn thì lại đứng im luôn rồi. Hay mấy tay DC lại dở trò gì =.=

hd-vt

Xe container
Mấy tay to cứ thế này chết dân đen bọn em hiccc. Anh Béo đóng cửa thẩm du ăn bánh bao một mình, hai anh em nhà ông Mèo mải gầm gè cào cấu nhau kẹ pẹ làng xóm tối lửa tắt đèn keke, anh Gấu thừa năng lượng ngứa chân ngứa tay thì búng chim hàng xóm.
Làng Vũ Đại ngày và đêm hehe.

pyrenees

Xe máy
Dân Chủ ăn được Thượng viện r các cụ, Hạ viện tình hình này Cộng Hòa cũng k chắc ăn được khi các bang kiểm phiếu chậm đều có phần nghiêng về phía Dân Chủ trước đây @-)

nguyenhaiha

Xe buýt
Dân Chủ ăn được Thượng viện r các cụ, Hạ viện tình hình này Cộng Hòa cũng k chắc ăn được khi các bang kiểm phiếu chậm đều có phần nghiêng về phía Dân Chủ trước đây @-)
Cứ lần nào dừng kiểm phiếu là phiếu của bọn dân chủ lại tăng lên, không hiểu bọn dân chủ giở trò gian lận gì nữa

TQM 72

Xe hơi
Cứ lần nào dừng kiểm phiếu là phiếu của bọn dân chủ lại tăng lên, không hiểu bọn dân chủ giở trò gian lận gì nữa
Nghi lắm ạ, nhưng nói gian lận cũng khó có chứng cứ.

Nhân dân thì cũng như đàn cừu thôi, thi thoảng có đú trend nhưng rồi vẫn bị đàn chó chăn cừu nó lùa vào chuồng.

buicongchuc

Xe ba gác
Mấy hôm nay lại thấy im ắng lạ thường.

ATNH

Xe buýt
Finish rồi
CH tưởng chiến thắng áp đảo ai dè hỏng

hapi_property

Xe tải
các cụ cho em hỏi ngu câu phát ạ:
2024 mới hết nhiệm kỳ, vậy bây giờ bầu cử giữa kỳ thì có ảnh hưởng gì ko ạ?
Ví dụ nếu 1 Đảng nào đó thắng và cầm quyền của 2 Hạ viện và Thượng viện thì sẽ đổi President luôn hay đợi hết nhiệm kỳ mới đổi ạ.
Sorry các cụ là em ko rành lắm nhưng em thích bàn luận và có thêm thông tin về chính trị nên muốn nghe các cụ chia sẻ thêm, mong các cụ đừng ném đá ạ.

PlaStork

Xe buýt
các cụ cho em hỏi ngu câu phát ạ:
2024 mới hết nhiệm kỳ, vậy bây giờ bầu cử giữa kỳ thì có ảnh hưởng gì ko ạ?
Ví dụ nếu 1 Đảng nào đó thắng và cầm quyền của 2 Hạ viện và Thượng viện thì sẽ đổi President luôn hay đợi hết nhiệm kỳ mới đổi ạ.
Sorry các cụ là em ko rành lắm nhưng em thích bàn luận và có thêm thông tin về chính trị nên muốn nghe các cụ chia sẻ thêm, mong các cụ đừng ném đá ạ.
Việc Đảng nào đó nắm cả 2 viện không ảnh hưởng đến nhiệm kỳ tổng thống nhưng ảnh hưởng đến các quyết sách liên bang. Ở Mỹ, một dự luật muốn thông qua phải đủ chữ ký của 3 nơi: nhà trắng, hạ viện và thượng viện. Chỉ cần ít nhất 1 viện trong tay đảng đối lập với đảng nắm nhà trắng là đủ cản trở các dự luật ra đời.

Về lý thuyết, muốn phế truất tổng thống thì cần được hạ viện luận tội (chỉ cần quá bán) và thượng viện thông qua (cần 2/3). Với cục diện như hiện nay, kể cả đảng CH nắm Hạ viện lôi Biden ra luân tội thì cũng không đủ 2/3 số phiếu ở Thượng viện.

Túm lại, kết cục có mấy khả năng:

- CH chỉ thắng Hạ, thua thượng: Biden sẽ bị làm khó phần nửa nhiệm kỳ còn lại, đặc biệt trong 2 mảng quan trọng là kinh tế và chiến tranh Nga-Ukraine nhưng ko đem lại sức đàm phán đủ mạnh của CH với DC. Khả năng này dễ xảy ra nhất, và Trump sẽ rấ khó xử khi sắp tuyên bố tranh cử ngày 15/11 tới vì không có làn sóng đỏ như Trump kỳ vọng.

- CH thua cả 2: Cực kỳ bất lợi cho Trump, cửa quay lại nhà trắng xem như đóng lại. Biden rộng cửa điều hành, và tạo điều kiện cho TT tiếp theo đến từ đảng DC.

- CH thắng cả 2: rất khó xảy ra, và là điều Trump mong mỏi nhất. Nước Mỹ sẽ hỗn loạn nếu trường hợp này thành sự thật, thế giới trở nên khó đoán, nhưng chưa chắc sẽ tệ hơn cho VN.

thanhhava

Xe buýt
Qua mấy kì bầu cử, em thấy cả 2 đội thi nhau nhấn nút "F", đội nào lì hơn sẽ thắng.

hapi_property

Xe tải
Việc Đảng nào đó nắm cả 2 viện không ảnh hưởng đến nhiệm kỳ tổng thống nhưng ảnh hưởng đến các quyết sách liên bang. Ở Mỹ, một dự luật muốn thông qua phải đủ chữ ký của 3 nơi: nhà trắng, hạ viện và thượng viện. Chỉ cần ít nhất 1 viện trong tay đảng đối lập với đảng nắm nhà trắng là đủ cản trở các dự luật ra đời.

Về lý thuyết, muốn phế truất tổng thống thì cần được hạ viện luận tội (chỉ cần quá bán) và thượng viện thông qua (cần 2/3). Với cục diện như hiện nay, kể cả đảng CH nắm Hạ viện lôi Biden ra luân tội thì cũng không đủ 2/3 số phiếu ở Thượng viện.

Túm lại, kết cục có mấy khả năng:

- CH chỉ thắng Hạ, thua thượng: Biden sẽ bị làm khó phần nửa nhiệm kỳ còn lại, đặc biệt trong 2 mảng quan trọng là kinh tế và chiến tranh Nga-Ukraine nhưng ko đem lại sức đàm phán đủ mạnh của CH với DC. Khả năng này dễ xảy ra nhất, và Trump sẽ rấ khó xử khi sắp tuyên bố tranh cử ngày 15/11 tới vì không có làn sóng đỏ như Trump kỳ vọng.

- CH thua cả 2: Cực kỳ bất lợi cho Trump, cửa quay lại nhà trắng xem như đóng lại. Biden rộng cửa điều hành, và tạo điều kiện cho TT tiếp theo đến từ đảng DC.

- CH thắng cả 2: rất khó xảy ra, và là điều Trump mong mỏi nhất. Nước Mỹ sẽ hỗn loạn nếu trường hợp này thành sự thật, thế giới trở nên khó đoán, nhưng chưa chắc sẽ tệ hơn cho VN.
Cảm ơn cụ đã giúp em thông suốt

ubisapro

Xe trâu
Độ hóng chắc cũng bớt rồi vì các anh delay lâu quá :))