[Funland] Bây giờ no đủ rồi...bỏ đi là đúng !

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Cái này có vi phạm pháp luật gì đâu nhỉ. Nhiều việc cần lo cho dân hơn thì không thấy lo.
Nó như là lệ làng hay hương ước của địa phương để điều chỉnh hành vi của người dân trong cộng đồng khu vực đó thôi.
Nói chung tôi thấy làm như vậy là văn minh, chủ nhà ko phải làm nhiều cỗ để chia phần, người đi dự cũng đỡ phải lấy về vì giờ ở quê rất nhiều đám ma, đám cưới, giỗ chạp nên lấy về đâu có ăn hết rất lãng phí, tốn kém

thienpv

Xe đạp
cỗi ô tô phun này cũng lắm thành phần auto chửi thật ?
còn chưa phân biệt nổi ăn thừa mang về với việc chuẩn bị cỗ để khách mang về mà chửi như hát hay.
Dân ở đó họ còn đồng tình (nếu phản đối thì lều báo đã đăng, trích dẫn thâm như nho rồi).

Đúng là bảo dân trí thấp lại tự ái =))

Tuấnbk

Xe buýt
Mời các Cụ lên vùng núi quê em ăn cỗ nhé, món nào ăn sắp hết lại được nhà bếp bổ sung, rượu mời cũng đã say rồi, ngồi trên nhà sàn thì tỉnh táo, chém gió phần phật nhưng đến lúc về xuống đến đất thì say, ngã, đâm va lung tung... vui lắm và đương nhiên chắc do no, say quá nên chả có "phần" nào được đem về cả, chỉ có ai ở xa thì được chủ nhà chuẩn bị sẵn từ trước cho gói xôi cầm về ăn dọc đường kẻo đói thôi hi.hi.

Nongdantb

Xe buýt
Em đi ăn cỗ ở Hưng Yên, Hải Dương, Thái Bình, Nam định hay gặp kiểu này...mà ăn cỗ từ sáng tầm 6h30 để bà con đi làm đồng như ăn sáng nữa cơ...khổ thật :(
Quê em Thái Bình đây,cụ chỉ rõ xem nơi nào ở Thái Bình ăn cỗ từ 6h30.
Cụ chém nó cũng vừa thôi,Fun thì Fun nhưng đừng Fun láo và xuyên tạc.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Quy định của 1 nhóm với nhau thì được, em chả quan tâm.
Nhưng ko đc đem ra áp dụng với thằng không muốn theo, ko có cái luật nào quy định như vậy cả, bắt em nộp phạt em kiện chết mẹ nó ngay!
Quan trọng cái này nó không phải là phạt. Nên nó không có vi phạm cái luật nào cả. Cái này giống như hương ước đa số dân nó đồng thuận thông qua, chính quyền chỉ ra cái thông báo đồng thuận đó
Vì mặt nguyên tắc ở làng thì ông nào muốn làm cỗ to cũng kệ mịa không bị phạt cái gì sất. Cái phần tiền kia là cam kết đặt cọc, ông không muốn tham gia cam kết cũng được.
Tuy nhiên đa số dân nó chấp nhận vì có cái cớ không làm cỗ lớn nữa.Trước kia làm cỗ nhỏ chỉ đủ cho những người ngồi tại mâm ăn mà không chuẩn bị cỗ cho người ta mang về thì bị chửi thối mặt.

dexom

Xe ba gác
Quan trọng cái này nó không phải là phạt. Nên nó không có vi phạm cái luật nào cả. Cái này giống như hương ước đa số dân nó đồng thuận thông qua, chính quyền chỉ ra cái thông báo đồng thuận đó
Vì mặt nguyên tắc ở làng thì ông nào muốn làm cỗ to cũng kệ mịa không bị phạt cái gì sất. Cái phần tiền kia là cam kết đặt cọc, ông không muốn tham gia cam kết cũng được.
Tuy nhiên đa số dân nó chấp nhận vì có cái cớ không làm cỗ lớn nữa.Trước kia làm cỗ nhỏ chỉ đủ cho những người ngồi tại mâm ăn mà không chuẩn bị cỗ cho người ta mang về thì bị chửi thối mặt.
Giờ em là người ở đó, mình em không theo có OK ko cụ? Có bị nộp tiền phạt không?

Cafefun

Một sản phẩm của Otofun
Có thể vận động dân theo lối sống mới văn minh: hạn chế bớt ăn uống trong các đám hiếu hỉ để đỡ tốn kém cho gđ và xh. Nhưng là Vận động chứ ko phải Cấm đoán. Vì họ đâu có vi phạm luật nào đâu?
Em cũng đã về các vùng quê cụ nói và thấy đúng như thế, nhưng dân họ bảo đó là phong tục lâu đời rồi. Tất nhiên lâu vẫn có thể bỏ, nhưng cấm và phạt thì ko đúng
Em cũng đi ăn cỗ lấy phần suốt, cảm thấy bình thường. Họ vẫn ăn uống nói chuyện, chúc tụng đàng hoàng, chứ làm gì có thấy ai ngồi 5-10 phút rồi đứng dậy chia phần đi về đâu. Mà em cũng lạ, đã gọi là đi ăn cỗ thì gia chủ làm sao ăn vậy, cụ kia lại còn phải đòi đĩa rau, nẫu...

Trang điểm Tử thi

Xe container
Người OF
Quê em Thái Bình đây,cụ chỉ rõ xem nơi nào ở Thái Bình ăn cỗ từ 6h30.
Cụ chém nó cũng vừa thôi,Fun thì Fun nhưng đừng Fun láo và xuyên tạc.
Ở TB đa số đều như thế, trừ mỗi thôn nhà cụ thôi :-j:-j Có cụ dưới ở HY xác nhận rồi mà khai gian giờ ăn nè =)) =))
Mụ điêu,HY quê e ăn cỗ từ hẳn 7h30 cơ =))
Nam định có nhiều chủ trương hay ho phết. Đi đám ma k viếng vòng hoa
Đây nữa nhé

Thứ nhất cỗ đám ở các làng quê đó ăn rất sớm, 8h-8h30 là ăn xong hết rồi,
Có lần em về quê vợ (Bắc linh), hơn 8h tỉnh dậy đã thấy bà ngoại bọn trẻ đi ăn cưới về rồi. Không biết bà đi từ mấy giờ.

Chỉnh sửa cuối:

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Giờ em là người ở đó, mình em không theo có OK ko cụ? Có bị nộp tiền phạt không?
Không sao?? Nếu cụ không tham gia kí vô cái cam kết.
Tuy nhiên mình nó rồi, cái này là cái cớ cho dân làng không làm cỗ to nữa. Vì trước đó chả ai dám phá lệ vì sợ bị chửi.
Ở quê người ta trông nhau mà làm cỗ.
Đi ăn cỗ cũng là cái nợ miệng, nên làm không đang hoàng làng nó chửi cho thối mặt.
Nay có cái lệ đó rồi nó không làm to chả ai thắc mắc. Cụ muốn làm to mặc cụ, nhưng khi cụ đi ăn cỗ lại nhà người ta, người ta làm cỗ không có phần mang về thì cụ không có cái cớ dè bỉu họ nữa.
Mà dân quê biết rồi, cả làng nó làm cỗ nhỏ( không tính suất mang về) mình cụ làm cỗ to( tính cả phần chia mang về) người ta cũng chả thèm lấy đâu. Khi đó cụ ráng mà ăn cho hết nhá! Lập dị không sống nỗi ở làng đâu.

HoaDai

Xe buýt
Em thấy cũng có cái hay là chia bớt thực phẩm đã nấu đi, chứ ko gia chủ để lại ăn ko hết, hỏng lại phí hoài....

Trang điểm Tử thi

Xe container
Người OF
Cụ chơi quả này cho nổi: Thông báo ko nhận phong bì...như 1 số Lờ đờ đã thực hiện khi nhà có đám hiếu ;))

ngochaviet

Xe buýt
Khi nào các cụ sinh ra, lớn lên ở các làng quê đó, trải qua tục lệ đó từ bé, hiểu được hiện trạng bây giờ ở làng quê đó thì mới thấu được tục lệ này.
Thứ nhất cỗ đám ở các làng quê đó ăn rất sớm, 8h-8h30 là ăn xong hết rồi, do đó một mâm cỗ bình thường cũng khó ăn hết được như ăn đúng giờ trưa hoặc chiều tối.
Thứ hai tâm lý đi ăn cỗ mang phần về cho trẻ nhỏ ăn bắt nguồn từ những năm đói kém, người lớn, người trưởng thành mới được đi ăn cỗ, khi làm cỗ mới có miếng thịt, nếu ăn hết thì có khi cả năm đứa trẻ ở các gia đình không được miếng thịt nào.
Thứ ba, bây giờ miếng giờ, nắm xôi ở quê vẫn còn là món ăn ngon, quý đối với nhiều gia đình và trẻ nhỏ, quý giống như chiếc bánh mỳ mà các khách tham quan ở quê lên Hà Nội mua về làm quà ấy.
Thứ tư, việc đi ăn cỗ, mang phần về cho trẻ nhỏ là sự thể hiện lòng yêu thương, chia sẻ.
Nếu việc lấy phần là bị coi là xấu ở địa phương thì có đói họ cũng không lấy, còn đó là điều bình thường thì cấm người ta vẫn chia nhau mang về.
Cấm là ý chí của chính quyền, còn việc cấm đó có phù hợp hay không, có được thực hiện được hay không thì phải xem nội dung cấm đó có phản ánh đúng mối quan hệ xã hội cần điều chỉnh hay không.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Có lần em về quê vợ, hơn 8h tỉnh dậy đã thấy bà ngoại bọn trẻ đi ăn cưới về rồi. Không biết bà đi từ mấy giờ.

Ở TB đa số đều như thế, trừ mỗi thôn nhà cụ thôi :-j:-j Có cụ dưới ở HY xác nhận rồi mà khai gian giờ ăn nè =)) =))

Đây nữa nhé

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Tức là, có các cam kết ngoài luật pháp?
Cam kết như hương ước thiếu vẹo gì!
Lệ làng ông thích thì tham gia, không thích thì thôi. Nhưng ở làng không ai chơi cùng ông thì ông sống như con chó.

Trang điểm Tử thi

Xe container
Người OF
Có lần em về quê vợ, hơn 8h tỉnh dậy đã thấy bà ngoại bọn trẻ đi ăn cưới về rồi. Không biết bà đi từ mấy giờ.
Quê vợ anh ở đâu để em cập nhật cho bác Nongdantb biết :-j:-j..nếu là ở TB thì tốt quá (ghi rõ thôn nào anh nhé) [-O<[-O<[-O<

dexom

Xe ba gác
Cam kết như hương ước thiếu vẹo gì!
Lệ làng ông thích thì tham gia, không thích thì thôi. Nhưng ở làng không ai chơi cùng ông thì ông sống như con chó.
Vậy là chính quyền xã đã vận động dân cam kết ký tá vào 1 cái hương ước trái luật?

vuronaldo05

Xe tải
Khi nào các cụ sinh ra, lớn lên ở các làng quê đó, trải qua tục lệ đó từ bé, hiểu được hiện trạng bây giờ ở làng quê đó thì mới thấu được tục lệ này.
Thứ nhất cỗ đám ở các làng quê đó ăn rất sớm, 8h-8h30 là ăn xong hết rồi, do đó một mâm cỗ bình thường cũng khó ăn hết được như ăn đúng giờ trưa hoặc chiều tối.
Thứ hai tâm lý đi ăn cỗ mang phần về cho trẻ nhỏ ăn bắt nguồn từ những năm đói kém, người lớn, người trưởng thành mới được đi ăn cỗ, khi làm cỗ mới có miếng thịt, nếu ăn hết thì có khi cả năm đứa trẻ ở các gia đình không được miếng thịt nào.
Thứ ba, bây giờ miếng giờ, nắm xôi ở quê vẫn còn là món ăn ngon, quý đối với nhiều gia đình và trẻ nhỏ, quý giống như chiếc bánh mỳ mà các khách tham quan ở quê lên Hà Nội mua về làm quà ấy.
Thứ tư, việc đi ăn cỗ, mang phần về cho trẻ nhỏ là sự thể hiện lòng yêu thương, chia sẻ.
Nếu việc lấy phần là bị coi là xấu ở địa phương thì có đói họ cũng không lấy, còn đó là điều bình thường thì cấm người ta vẫn chia nhau mang về.
Cấm là ý chí của chính quyền, còn việc cấm đó có phù hợp hay không, có được thực hiện được hay không thì phải xem nội dung cấm đó có phản ánh đúng mối quan hệ xã hội cần điều chỉnh hay không.
Riêng việc "cấm" này không phải là "ý chí của chính quyền" vì chính quyền chẳng có "tư lợi hay công lợi" gì ở đây mà muốn cấm

Đó là ý nguyện chung của đa số dân ở đó, muốn từ bỏ 1 hủ tục "tốn kém" và "gánh nặng" cho đa phần dân (không được dư giả) khi gia đình phải có đám
Tất cả đều là tự nguyện, kiểu như 1 cam kết văn minh, chứ không phải là luật pháp gì cả. Và chính quyền (phường xã) chỉ làm trọng tài cho cái cam kết đó

Giờ nên thực hiện lối sống tiết kiệm và văn minh, hủ tục không còn hợp thời thì nên bỏ