[Funland] Bây giờ no đủ rồi...bỏ đi là đúng !

dexom

Xe ba gác
Ví dụ một việc liên quan đến cuộc sống ở thôn quê nên với người như cụ hiểu biết một tý nhưng rất ra vẻ rồi vặn vẹo .
Nên cái việc ví dụ đóng góp làm đường thôn xóm ở quê cụ mà không vừa ý ông lãnh đạo nào đó kiểu gì cụ chả vặn vẹo lôi luật ra :))
Còn cái việc ở Nam Định kia cụ có đặt địa vị cụ vào người dân ở đó đâu mà hiểu :)).
Lãnh đạo ở địa phương người ta hiểu người dân người ta mới làm thế cụ lại cứ thích chụp mũ sai phạm rồi sai luật .
E chả cần lội còm làm j cho mất công :)) Nhìn chữ ký của cụ là hiểu .
Chính vì quan tâm đến cuộc sống nông thôn nên mới tham gia phản biện xem cách làm như vậy đã đúng Luật hay chưa?
Chứ không phải anh mày phản đối việc đấy, anh mày chỉ bàn về CÁCH LÀM SO VỚI LUẬT CÓ VẤN ĐỀ GÌ KHÔNG? vì người thực hiện ở đây là CHÍNH QUYỀN!
Thủng chửa?

dexom

Xe ba gác
Xin lỗi cụ em ôn bằng đt nên

em trả lời cụ nhé:
1: cái ví dụ đó cung tương tư như tình huống này! cụ tìm hiểu thêm về hương ước mà rất nhiều các làng xã hiện nay đang thực hiện
2 : cụ chứng minh cái hương ước đó trái luật đi? pháp luật có cấm người ta thực hiện hương ước không? oki phạt nhưng cái đó là phạt trong số tiền ứng trước để cam kết thực hiện chứ không phải chính quyền xã ra quyết định phạt rồi bắt người dân nộp phạt vào ngân sách.
3:cái này cụ xem lại ý 1 với cái ví dụ em nói về việc cụ phạt con cụ khi con cụ hư hay không làm theo quy định của gia đình cụ
4: có tuyên truyền chứ không phải không có tuyên truyền đâu, tuyên truyền công với chế tài để có tính rằng buộc răn đe cao theo tinh thần đồng thuận trong cộng đồng( cái này chính là tinh thần của các hương ước làng xã)
5: ví dụ cụ quê ở đó nhưng không sống ở đó cụ tổ chức " chia quả mang về" khi cụ làm cỗ mà chính quyền xã đó phạt hành chính cụ thì lúc đó mới là vi phạm pháp luật!
6: tai sao nó là hủ tục thì nhiều cụ đã còm rồi vì nó biến tướng với mục đính ban đầu của tục lệvì gia chủ phải làm cỗ gấp 4,5 lần cần thiết. Thứ nữa nó gây tốn kém lãng phí không cần thiết khi phải làm cỗ bàn quá to mang tính hình thức! cụ chịu khó lội còm ah!
1. Ở đây là CHÍNH QUYỀN thực hiện chứ ko phải cái HƯƠNG ƯỚC làng xã! CHÍNH QUYỀN, ko phải BÔ LÃO! Do đó, phải xem Luật.

(2)-(3)-(4) phụ thuộc vào (1)

daugau2012

Xe hơi
Chính vì quan tâm đến cuộc sống nông thôn nên mới tham gia phản biện xem cách làm như vậy đã đúng Luật hay chưa?
Chứ không phải anh mày phản đối việc đấy, anh mày chỉ bàn về CÁCH LÀM SO VỚI LUẬT CÓ VẤN ĐỀ GÌ KHÔNG? vì người thực hiện ở đây là CHÍNH QUYỀN!
Thủng chửa?
Em hiểu ý cụ ạ. Nhưng em cũng mạo muội hỏi cụ là nếu chính quyền không làm một cáh "ép buộc" như thế thì cụ có cách nào hiệu quả và đúng luật, hợp với tình làng nghĩa xóm hơn không?

minhvmu

Xe buýt
Giờ em là người ở đó, mình em không theo có OK ko cụ? Có bị nộp tiền phạt không?
Cụ à, ở quê, xóm trên xóm dưới, đầu làng, giữa làng, cuối làng luôn có hệ thống loa phóng thanh. Cụ, gia đình cụ không tuân thủ những điều luật, quy định của làng... thì mời cụ và gia đình nghe tên của mình trên hệ thống loa đấy ít nhất 2 lần /ngày, kéo dài tầm nửa tháng, 1 tháng hoặc hơn nữa. Mà ở quê người làng trọng cái danh lắm, rất kị việc bị bêu tên.
Vậy cụ không làm theo lệ làng, quy định của chính quyền mà củng chắng chấp bị phạt bằng vật chất => cụ sẽ bị phạt bằng hình thức ... tra tấn tinh thần....

Kuu

Xe lăn
Nhiều khi đi ăn cỗ cũng chẳng muốn xơi, cứ đem về e vẫn thấy ổn. Chả sao hết, ai ăn thì ăn,ai mang về thì mang
:T:T:T
Ko xơi thì thôi chứ gói đem về Kuu chả thấy ổn....

meotamthe

Xe cút kít
các cụ cho em hỏi thế dân cư địa phương đó nó có phản đối việc này ko nhỉ?
Cụ hỏi thế các cụ ấy khó trả lời, thực tế là các cụ trên OF phản đối giúp họ, còn họ thì chưa biết là có các cụ trên OF đang phản đối giúp họ, theo báo thì 2 năm rồi họ đang vui vì bỏ được thói quen kia và không nghĩ đến phản đối vì chuyện đó do chính họ đề xuất CQ làm cho họ.

dexom

Xe ba gác
Cụ à, ở quê, xóm trên xóm dưới, đầu làng, giữa làng, cuối làng luôn có hệ thống loa phóng thanh. Cụ, gia đình cụ không tuân thủ những điều luật, quy định của làng... thì mời cụ và gia đình nghe tên của mình trên hệ thống loa đấy ít nhất 2 lần /ngày, kéo dài tầm nửa tháng, 1 tháng hoặc hơn nữa. Mà ở quê người làng trọng cái danh lắm, rất kị việc bị bêu tên.
Vậy cụ không làm theo lệ làng, quy định của chính quyền mà củng chắng chấp bị phạt bằng vật chất => cụ sẽ bị phạt bằng hình thức ... tra tấn tinh thần....
Gớm em lạ gì ;))

ngochaviet

Xe buýt
Thứ nhất, một gia đình làm cỗ căn cứ vào đâu? Căn cứ vào tiền mừng theo thông lệ
Trả nợ miệng chứ vui méo gì.
Đi ăn nhà người ta mang về nhiều, đến khi nhà có đám thì cũng phải tất bật xoay xở mà đãi lại cho phải phép. Nghèo quá có khi còn bán cả gia sản ra đãi khách bộ hay lắm sao???
Cụ có ở quê không? Cụ đã bao giờ làm chủ đám ở quê có những việc lấy phần về như trên hay không?
Em có hai quê, đều có việc mang về như trên, em cũng là người đã đứng ra tổ chức việc làm cỗ đám.
Việc làm cỗ ở quê to hay nhỏ trước hết phụ thuộc vào thông lệ tiền mừng của mỗi khách tại quê đó.
Một mâm cỗ có giá 6-700 ngàn hay hơn một triệu được gia chủ căn cứ vào khả năng tài chính của mình, căn cứ vào tiền mừng dự kiến sẽ thu được để đặt làm. Số tiền thu được từ khách mừng cơ bản sẽ bù đắp được 100% tiền làm cỗ. Không có chuyện bán cả gia sản đãi khách như cụ nói đâu.
Tiền phụ trội của nhà đám đều do những khoản chi phí khác trong khâu tổ chức, từ khi đám hỏi, mua sắm, lễ lạt nhà gái, quà tặng ...v.v.. chứ không phải do làm cỗ mà lỗ đâu.
Đi đăng ký được tuyên truyền như ở trên và phải nộp 3 triệu, trong trường hợp nhà không có 3 triệu để nộp hoặc họ cố tình không nộp thì có được tổ chức đám cưới không?
Việc thực hiện quy định trên có làm cho người dân không lấy phần về nữa hay không? Có ai bị phạt kể từ thời điểm thực hiện quy định trên hay không?

dexom

Xe ba gác
Em hiểu ý cụ ạ. Nhưng em cũng mạo muội hỏi cụ là nếu chính quyền không làm một cáh "ép buộc" như thế thì cụ có cách nào hiệu quả và đúng luật, hợp với tình làng nghĩa xóm hơn không?
Có nhiều cách, đơn giản nhất là chuyển lại việc này cho 1 cụ bô lão nào đó thực hiện là xong béng, tự quy định với nhau, không có PHẠT mà là TÌNH NGUYỆN ĐÓNG GÓP.

dexom

Xe ba gác
Và luật cũng không cấm việc phạt tiền nếu cố tình mang cỗ thừa về
Vậy thì mời quan xã ra biên bản phạt nếu thấy nó đúng LUẬT/không trái LUẬT, phạt ai, phạt hành vi nào mời quan anh ghi rõ ra em ủng hộ và hợp tác hết mức!

Mr met

Xe tăng
cụ chứng minh chính quyền ở đó ra cái văn bản trái luât đi! thể theo cụ trưởng thôn có phải là đại diện cho chính quyền không?
em hỏi thêm nữa chính quyền không phải do dân bầu lên ah? cụ trả lời đúng nhé không tổ lái? :))
thêm cái cụ chưa trả lời em cái vụ cụ phạt con cụ hư thì dùng từ gì thay từ phạt cho đỡ vi phạm pháp luật đỡ vi hiến với ah?

NNS

Xe ngựa
Cụ hỏi thế các cụ ấy khó trả lời, thực tế là các cụ trên OF phản đối giúp họ, còn họ thì chưa biết là có các cụ trên OF đang phản đối giúp họ, theo báo thì 2 năm rồi họ đang vui vì bỏ được thói quen kia và không nghĩ đến phản đối vì chuyện đó do chính họ đề xuất CQ làm cho họ.
hô hố, quê em mà có chính sách kí quỹ nộp 5 củ phạt nếu làm cỗ bàn linh đình em kí mẹ nó 50 củ=))
đùa chứ tâm lí người Việt Nam mình có cái tính sĩ thối, dù éo ai cũng biết nhưng éo chịu nói ra và làm ngược lại. Ví dụ giữ lại ăn cỗ, mịe thằng đến viếng nó chỉ muốn chôn nhanh hạ huyệt hay vào lò là nó phắn mẹ, ngồi lại nâng chén diệu chia buồn hết mẹ nó ngày. Nhà tang chủ cũng thế, éo mời ăn thì sợ điều tiếng ma chê cưới trách, mời ăn thì tang gia bối rối lại còn phải bưng bê kê dọn cỗ bàn tưng bừng... tiền thì lãng phí, nhiều nhà bù tiền ra đãi, mà thằng ăn thì cũng mất tiền ăn cơm giá cao mà có khi lại đói vì mải riệu.
nói chung em nghĩ tân tiến dần cũng nên bỏ bớt các thủ tục rườm rà rách việc, đãi miệng ăn mồm trả nợ đồng lần, khổ cả đôi đường.
xưa em cưới em cũng mời hạn chế, thân lắm em mới mời, thèng nào đãi bôi sau gặp bảo cưới ko mời em trả lời thẳng là éo đi chúng mài đỡ phiền, trách éo gì=))

minhvmu

Xe buýt
Vâng, cụ có thể chịu đc cảnh tra tấn đó. Nhưng ông già, bà cả, họ hàng, chi họ của cụ chưa chắc chịu được. Và tất nhiên họ sẽ tự điều chỉnh cụ bằng cách nào đó. Sau tất cả cụ vẫn nhất quyết tự theo ý mình thì cụ đâm ra thành người ngoài hành tinh sống trong cộng đồng của chính cụ.
Đất lề, quê thói, mệt mỏi lắm cụ à.

ngochaviet

Xe buýt
Em thì thấy chả hay ho gì kiểu nhịn ăn cỗ để chia nhau mang về. Người mang về chỉ biết tình cảm với gia đình họ thôi à? Cứ không ăn mà chăm chăm chia phần mang về thì em thấy chả tôn trọng gì người ăn cùng mâm và gia chủ cả. Kiểu như tao đến đây để tượng trưng 5-10 phút thôi để chia đồ mang về cho con tao, chứ tao chả thích thú gì ngồi ăn với mày đâu, hic, thế thì đi ăn cỗ làm gì ạ? Có tình cảm với gia đình thì thể hiện lúc khác, về nhà tự mua đồ rồi cả nhà ngồi quây quần cũng được. Nếu bỏ cái hủ tục này đi, thì người chuẩn bị cỗ cũng sẽ chỉ cần làm ít đi, người đến ăn cũng chỉ cần bỏ phong bì ít đi, tiết kiệm đôi đường.
Đúng như cụ nói, việc đó nếu nhìn từ ngoài vào chẳng hay ho gì.
Vậy ngoài việc mang phần về thì việc tổ chức ăn đám cưới từ 7h-8h thậm chí có nơi 6h30 đã có người đi ăn cỗ thì có hay không?
Cái việc chăm chăm mang về này chỉ không hay đối với những người ở địa phương khác không làm như vậy, chứ đối với người dân ở địa phương thì đó là bình thường. Bình thường cả đối với gia chủ và khách dự đám.

dexom

Xe ba gác
cụ chứng minh chính quyền ở đó ra cái văn bản trái luât đi! thể theo cụ trưởng thôn có phải là đại diện cho chính quyền không?
em hỏi thêm nữa chính quyền không phải do dân bầu lên ah? cụ trả lời đúng nhé không tổ lái? :))
1. Luật không quy định hành vi đó bị phạt mà anh đi phạt người ta là sai Luật! Câu này rõ ràng chưa?
2. Trưởng thôn là 1 vị trí nằm trong hệ thống tổ chức chính quyền địa phương.
3. Chính quyền đương nhiên do dân bầu lên, thì sao?

Chưa bao giờ tôi tổ lái cái gì khi đang tranh luận nhé.

Chỉnh sửa cuối:

dexom

Xe ba gác
Vâng, cụ có thể chịu đc cảnh tra tấn đó. Nhưng ông già, bà cả, họ hàng, chi họ của cụ chưa chắc chịu được. Và tất nhiên họ sẽ tự điều chỉnh cụ bằng cách nào đó. Sau tất cả cụ vẫn nhất quyết tự theo ý mình thì cụ đâm ra thành người ngoài hành tinh sống trong cộng đồng của chính cụ.
Đất lề, quê thói, mệt mỏi lắm cụ à.
1. Em ủng hộ việc bỏ;
2. Em thấy phạt là sai so với Luật thì em phản biện!

ruby_eagle

Xe điện
Vãi cả phạt, ông nào ghi biên bản phạt tôi kiện ngay. Căn cứ vào đâu mà phạt :))

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
1. Trích bài báo
************* xã Giao Long cho hay, khi các gia đình đi đăng kí trên xã, mỗi gia đình sẽ phải đặt cọc 3 triệu đồng. Việc này do chính quyền xã tự đặt ra để đe người dân.
Ngoài ra còn có đoạn nói đây là chủ trương của huyện, đấngp dụng thí điểm ở 5,6 xã.

2. Trích QUYẾT ĐỊNH Số: 22/2018/QĐ-TTg, ngày 08 tháng 5 năm 2018 VỀ XÂY DỰNG, THỰC HIỆN HƯƠNG ƯỚC, QUY ƯỚC
Điều 2. Hương ước, quy ước
Hương ước, quy ước là văn bản quy định các quy tắc xử sự do cộng đồng dân cư thôn, tổ dân phố tự nguyện thỏa thuận và thiết lập nhằm điều chỉnh các quan hệ xã hội mang tính tự quản của cộng đồng dân cư và được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền công nhận theo quy định tại Quyết định này.

Iem trích hộ cụ
Khổ quá, iem bẩu cụ đừng cãi nữa, cái xong cái này họ xoáy sang cái khác thôi.

1. Ở đây là CHÍNH QUYỀN thực hiện chứ ko phải cái HƯƠNG ƯỚC làng xã! CHÍNH QUYỀN, ko phải BÔ LÃO! Do đó, phải xem Luật.

(2)-(3)-(4) phụ thuộc vào (1)