[Funland] Bây giờ no đủ rồi...bỏ đi là đúng !

ngochaviet

Xe buýt
Cụ hơi lạc đề rồi, trong bài nói đích danh Xuân Trường học từ Giao Thuỷ, mà Giao Thuỷ thì học từ Hải Hậu đấy ạ, những vùng đó thì đời sống khá lắm cụ ạ. Hơn nữa cái tập tục này nó lãng phí, mang về cho con cái mình thì người mời mình người ta phải lo cho tất cả những người được mời như mình, tốn kém ở chỗ đó, đến lượt cụ phải mời thì cụ tính sao ?
Em e cụ mới lạc đề, vấn đề đâu phải là mời người ta và phải lo cho tất cả những người được mời. Cỗ làm ra to hay nhỏ họ đều không ăn hết thức ăn trên mâm mà dành một phần mang về, chứ không phải là chủ nhà phải làm cỗ cho người đi dự ăn no rồi vẫn có phần mang về.
Còn nói về địa danh thì em có hai quê, nội ở Hải Phòng, ngoại ở Hải Dương, cả hai nơi đều có việc mang về này. Hải Dương thì nghèo, còn quê Hải Phòng chỗ em có thu nhập đầu người bình quân trong xã thuộc diện rất cao nhưng họ vẫn làm vậy.

minhvmu

Xe buýt
Vậy thì mời quan xã ra biên bản phạt nếu thấy nó đúng LUẬT/không trái LUẬT, phạt ai, phạt hành vi nào mời quan anh ghi rõ ra em ủng hộ và hợp tác hết mức!
Thứ nhất, bài báo chưa có gia đình nào bị phạt.
Thứ hai, quan xã bây giờ cũng khôn chán, không thò biên lai phạt đóng dấu đỏ đâu ạ. Ở quê em, khi cần phạt những điều chưa ghi trong luật pháp thì quan quê em sẽ tự đưa thêm luật bằng hình thức Hương Ước của làng ạ.

dexom

Xe ba gác
1. Trích bài báo
************* xã Giao Long cho hay, khi các gia đình đi đăng kí trên xã, mỗi gia đình sẽ phải đặt cọc 3 triệu đồng. Việc này do chính quyền xã tự đặt ra để đe người dân.
Ngoài ra còn có đoạn nói đây là chủ trương của huyện, đấngp dụng thí điểm ở 5,6 xã.

2. Trích QUYẾT ĐỊNH Số: 22/2018/QĐ-TTg, ngày 08 tháng 5 năm 2018 VỀ XÂY DỰNG, THỰC HIỆN HƯƠNG ƯỚC, QUY ƯỚC
Điều 2. Hương ước, quy ước
Hương ước, quy ước là văn bản quy định các quy tắc xử sự do cộng đồng dân cư thôn, tổ dân phố tự nguyện thỏa thuận và thiết lập nhằm điều chỉnh các quan hệ xã hội mang tính tự quản của cộng đồng dân cư và được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền công nhận theo quy định tại Quyết định này.

Iem trích hộ cụ
Khổ quá, iem bẩu cụ đừng cãi nữa, cái xong cái này họ xoáy sang cái khác thôi.
Ờ tranh luận tí cho mở mang hehe ;))

Mr met

Xe tăng
1: luật cũng không cấm người ta tư nguyện thực hiện cái mà cụ gọi là phạt đó! thứ nữa ngoài luật còn có văn bản dưới luật và các quy đinh cộng đồng! ví du cụ vào royal city cụ đỗ xe ko đúng bị bảo vệ phạt thế việc bảo về phạt có trái luật không? hành vi cụ đỗ xe nơi luật không cấm mà vẫn bị phạt đó thôi!?
2: thế chính quyền thực hiện ý chí của đa số dân chúng cũng là sai ah? em hỏi thôi chứ chả sao cả? ha ha :))

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
À vậy có nghĩa là Chính quyền ra chủ trương, tuyên truyền vận động và thu tiền cọc của mọi người tham gia Thỏa ước tập thể???
Đúng vậy, chính quyền như người bảo trợ cho cái thoả thuận tập thể. Đố thằng chính quyền nào dám ra một dạng văn bản dưới dạng luật ( pháp lý) để phạt. Tiền "phạt " này méo dám nộp vào ngân sách nhà nước đâu.

dexom

Xe ba gác
Thứ nhất, bài báo chưa có gia đình nào bị phạt.
Thứ hai, quan xã bây giờ cũng khôn chán, không thò biên lai phạt đóng dấu đỏ đâu ạ. Ở quê em, khi cần phạt những điều chưa ghi trong luật pháp thì quan quê em sẽ tự đưa thêm luật bằng hình thức Hương Ước của làng ạ.
Như vậy cụ công nhận có phạt, nhưng chưa bị phạt thôi đúng ko?

dexom

Xe ba gác
Đúng vậy, chính quyền như người bảo trợ cho cái thoả thuận tập thể. Đố thằng chính quyền nào dám ra một dạng văn bản dưới dạng luật ( pháp lý) để phạt. Tiền "phạt " này méo dám nộp vào ngân sách nhà nước đâu.
Ở đây, nhắc lại, Chính quyền đang triển khai, cụ đừng tổ lái nó sang Hương Ước, vì Chính quyền không ra chủ trương, tuyên truyền rồi áp đặt 3tr cọc cho 1 cái Hương Ước! Chính quyền không làm Hương Ước, nhớ lấy!

CườngGPS

Xe hơi
Đó là phong tục mà. Có làm gì xấu đâu nhỉ. Ngày trước quê em cũng có , nhưng sau này thì bỏ rồi. Nói chung vận động thì nên , chứ cho vào luật để áp chế thì không được.

dexom

Xe ba gác
1: luật cũng không cấm người ta tư nguyện thực hiện cái mà cụ gọi là phạt đó! thứ nữa ngoài luật còn có văn bản dưới luật và các quy đinh cộng đồng! ví du cụ vào royal city cụ đỗ xe ko đúng bị bảo vệ phạt thế việc bảo về phạt có trái luật không? hành vi cụ đỗ xe nơi luật không cấm mà vẫn bị phạt đó thôi!?
2: thế chính quyền thực hiện ý chí của đa số dân chúng cũng là sai ah? em hỏi thôi chứ chả sao cả? ha ha :))
1. Tự nguyện thực hiện thì OK đâu có ai nói sao? Nhưng đây là Chính quyền ÁP ĐẶT bắt cọc 3tr để ĐE DÂN!
2. Văn bản dưới Luật là có và nó phải tuyệt đối tuân thủ Luật hiện hành, chấm hết.
3. Quy định của cộng đồng như Hương ước, thỏa thuận tập thể...OK ko bàn, nhưng ở đây Chính quyền xã đang triển khai việc này và nó không phải là Hương ước hay cái gì đại loại thế. Chính quyền thì phải tuyệt đối làm theo Luật, vậy thôi.

minhvmu

Xe buýt
Như vậy cụ công nhận có phạt, nhưng chưa bị phạt thôi đúng ko?
Hehe, cụ muốn kiện thì phải có bằng chứng, đó là biên lai hoặc sổ ghi chép thu phạt. Còn nếu cụ chỉ có quyết định ban hành việc phạt đó thì cụ có quyền kiện để yêu cầu thu hồi quyết định, chứ cụ không kiện được hành vi "phạt tiền" của quan xã.

dexom

Xe ba gác
Hehe, cụ muốn kiện thì phải có bằng chứng, đó là biên lai hoặc sổ ghi chép thu phạt. Còn nếu cụ chỉ có quyết định ban hành việc phạt đó thì cụ có quyền kiện để yêu cầu thu hồi quyết định, chứ cụ không kiện được hành vi "phạt tiền" của quan xã.
Đúng vậy, nếu có QĐ ban hành thì theo em quan xã quá dở.

meotamthe

Xe cút kít
Em e cụ mới lạc đề, vấn đề đâu phải là mời người ta và phải lo cho tất cả những người được mời. Cỗ làm ra to hay nhỏ họ đều không ăn hết thức ăn trên mâm mà dành một phần mang về, chứ không phải là chủ nhà phải làm cỗ cho người đi dự ăn no rồi vẫn có phần mang về.
Còn nói về địa danh thì em có hai quê, nội ở Hải Phòng, ngoại ở Hải Dương, cả hai nơi đều có việc mang về này. Hải Dương thì nghèo, còn quê Hải Phòng chỗ em có thu nhập đầu người bình quân trong xã thuộc diện rất cao nhưng họ vẫn làm vậy.
Em thấy là cụ không hiểu ý em rồi, ở quê đã mời là phải lo rồi cụ ạ, vì mời không đi thì sợ nó nói mình khinh nó, mà đi thì lại lấy phần, vậy tiền phải tương xứng thì người mời mới không bị lỗ, nhưng người mời không lỗ thì người được mời lại mất tiền nhiều không đáng với cỗ được mời, ngược lại người mời mà không mời thì cũng sợ nó nói mình khinh nó, mời rồi thì phải tính đủ để không bị mang tiếng mời chả ra đâu vào đâu, vậy thì tiền bỏ ra chuẩn bị phải đủ để không bị thiếu cỗ, cái này cực khó nên kiểu gì cũng dư. Cuối cùng ông nào cũng phải bỏ tiền mà thực tế không cần thiết phải nhiều đến vậy, đấy là lãng phí cụ ạ, nội dung của bài báo nó cũng nhắc đến cái lãng phí này.

Tục này có ở nhiều nơi, nhưng một số nơi gần đây đã bỏ, bài báo viết về những nơi đó, chỗ quê cụ không bỏ là chuyện của quê cụ không bỏ được hoặc tự không muốn bỏ, nhưng nơi được nhắc đến trong bài báo họ muốn bỏ, chả nhẽ cụ lấy chỗ không bỏ để nói là nó đúng.
Mặt khác, quê cụ cụ nói thu nhập đầu người bình quân thuộc diện rất cao, vậy sao còm trước cụ nói về chuyện quê cụ còn nghèo lắm, dẫn chứng của cụ từ còm trước đến còm này khác nhau xa quá, cụ xem lại xem.

Được như cụ nói thì còn gì bằng, nhưng thực tế nếu cụ nhìn thấy cảnh, thằng út sáng nay đi học không ăn gì, có nắm xôi trưa này phần mày đây thì e rằng cụ sẽ mang thêm túi cho họ mang thêm phần nước canh còn lại cho họ mang về ấy chứ.
Ở quê mình còn nghèo lắm, miếng ăn còn quý lắm, con mình sữa nọ sữa kia ép mãi éo uống, về nhìn thấy cảnh đứa trẻ quê khi ốm sốt mới được thưởng cho hộp milo thì hẳn nhiều cụ sẽ có cái nhìn khác với việc mang đồ ăn về này.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Ở đây, nhắc lại, Chính quyền đang triển khai, cụ đừng tổ lái nó sang Hương Ước, vì Chính quyền không ra chủ trương, tuyên truyền rồi áp đặt 3tr cọc cho 1 cái Hương Ước! Chính quyền không làm Hương Ước, nhớ lấy!
Chính quyền triển khai chủ trương sai cái gì???
Khi triển khai thì mấy cái kia là thoả ước đồng thuận, Không bị ép buộc về mặt pháp lý.
Chính quyền hành xử cái quyền phạt đó dưới danh nghĩa thực thi quyền lực nhà nước ( hành pháp) đây là thoả thuận tập thể đề nghị chính quyền đứng ra thực thi giúp thoả thuận ( trọng tài)???? Và vì méo có tư cách pháp lý nên để thực hiện được cái thoả thuận này mời anh chơi thì tham gia nộp cọc, anh không chơi nó không ép anh được.
Áp 3 tr??? 3 tr là sự đồng thuận, anh méo thích anh cứ làm linh đình chả phải cọc đồng nào, chính quyền cũng bú card anh mà trừ thôi.

ngochaviet

Xe buýt
Em thấy là cụ không hiểu ý em rồi, ở quê đã mời là phải lo rồi cụ ạ, vì mời không đi thì sợ nó nói mình khinh nó, mà đi thì lại lấy phần, vậy tiền phải tương xứng thì người mời mới không bị lỗ, nhưng người mời không lỗ thì người được mời lại mất tiền nhiều không đáng với cỗ được mời, ngược lại người mời mà không mời thì cũng sợ nó nói mình khinh nó, mời rồi thì phải tính đủ để không bị mang tiếng mời chả ra đâu vào đâu, vậy thì tiền bỏ ra chuẩn bị phải đủ để không bị thiếu cỗ, cái này cực khó nên kiểu gì cũng dư. Cuối cùng ông nào cũng phải bỏ tiền mà thực tế không cần thiết phải nhiều đến vậy, đấy là lãng phí cụ ạ, nội dung của bài báo nó cũng nhắc đến cái lãng phí này.

Tục này có ở nhiều nơi, nhưng một số nơi gần đây đã bỏ, bài báo viết về những nơi đó, chỗ quê cụ không bỏ là chuyện của quê cụ không bỏ được hoặc tự không muốn bỏ, nhưng nơi được nhắc đến trong bài báo họ muốn bỏ, chả nhẽ cụ lấy chỗ không bỏ để nói là nó đúng.
Mặt khác, quê cụ cụ nói thu nhập đầu người bình quân thuộc diện rất cao, vậy sao còm trước cụ nói về chuyện quê cụ còn nghèo lắm, dẫn chứng của cụ từ còm trước đến còm này khác nhau xa quá, cụ xem lại xem.
Vâng em nói em có hai quê ạ, một quê nghèo và một quê thu nhập rất cao.
Em đâu có phản đối việc bỏ tục lệ này, em chỉ phân tích tại sao họ mang đồ ăn về.
Bỏ tục lệ như cách chính quyền nơi đó làm em e là chưa thấu tình, đạt lý.
Em với cụ trao đổi đến đây thôi nhỉ! Kính cụ!

lapnghiep

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ không ở quê nên không hiểu . Bên cạnh xã em , người ta làm cỗ đầy ú ụ, mâm cỗ 11-12 món toàn thịt là thịt . Về nhà mới , làm giỗ, khao mua xe ... đều không lấy phong bì . Sinh ra cái tệ trả nợ miệng nhau , 2-3 năm cũng phải kiếm cớ làm 30-40 mâm mời họ hàng , láng giềng . Chủ nhà chỉ việc mua thực phẩm , việc làm cỗ sẽ do láng giềng lo tất . Ông giàu còn chịu được nhiệt , nhà nghèo thì vợ chồng ôm nhau khóc . Người được mời cũng chẳng sung sướng gì vì phải bỏ làm mà đi ăn cỗ & ôm cái nợ miệng chờ đến lượt mình . Ai cũng biết đấy là phiền phức & lãng phí nhưng không ai dám đứng ra dẹp bỏ , cái này chắc chỉ có chính quyền mới làm được .

Mr met

Xe tăng
Khi triển khai thì mấy cái kia là thoả ước đồng thuận, Không bị ép buộc về mặt pháp lý.
Chính quyền hành xử cái quyền phạt đó dưới danh nghĩa thực thi quyền lực nhà nước ( hành pháp) đây là thoả thuận tập thể đề nghị chính quyền đứng ra thực thi giúp thoả thuận ( trọng tài)???? Và vì méo có tư cách pháp lý nên để thực hiện được cái thoả thuận này mời anh chơi thì tham gia nộp cọc, anh không chơi nó không ép anh được.
Áp 3 tr??? 3 tr là sự đồng thuận, anh méo thích anh cứ làm linh đình chả phải cọc đồng nào, chính quyền cũng bú card anh mà trừ thôi.
Thôi cụ ah?! Phân tích nhiều cũng bằng thừa người ta có thiện ý hiểu đúng ý của mình đâu?! Tranh cãi làm j cho mất thời gian?!

meotamthe

Xe cút kít
Vâng em nói em có hai quê ạ, một quê nghèo và một quê thu nhập rất cao.
Em đâu có phản đối việc bỏ tục lệ này, em chỉ phân tích tại sao họ mang đồ ăn về.
Bỏ tục lệ như cách chính quyền nơi đó làm em e là chưa thấu tình, đạt lý.
Em với cụ trao đổi đến đây thôi nhỉ! Kính cụ!
Không sao cụ ạ, muốn dừng lúc nào cũng có thể dừng được, muốn tranh luận lúc nào cũng có thể tham gia lại, ở đây em chỉ trao đổi trên góc độ nên hay không nên và nên làm thế nào thôi, mục đích thì em thấy ok, nhưng cách thức thực hiện thì em thấy chưa ok, nhưng em thấy có thể linh hoạt quyền biến, nhưng vẫn phải chuyển về cho Hội đoàn dân sự do người dân xã đó bầu ra thực hiện, CQ không nên làm tiếp vì không rõ ràng mặt quy định, thấu tình rồi nhưng lý chưa được đạt cụ ạ.

minhvmu

Xe buýt
Sự việc chia phần chỉ là điều nho nhỏ trong cái sự khổ tâm to đùng của dân ở các vùng quê, nơi mà đất lề quê thói còn nặng nề. Chả biết quê các cụ thế nào, chứ quê em ai ai cũng sợ cái nợ miệng, sợ cái bêu riếu của xóm làng. Ai cũng ngán ngẩm, ca thán khi nhắc đến việc đó. Tuy nhiên chả nhà nào, cá nhân nào dám tự mình khởi sướng việc từ bỏ nợ miệng, vẫn cứ phải nghiến răng kèn kẹt làm theo cái lệ.

dexom

Xe ba gác
Nó nói rất rõ ràng là học hỏi từ xã khác rồi đem về áp dụng triển khai trong xã mình, tiền cọc 3tr là tự đặt ra để đe dân mà lại đi bảo đây là Hương ước do dân tự thỏa thuận với nhau thì ạ cụ.