[Funland] Báy hương ntn là sao ah?

Shin_Nguyen_13

Xe hơi
em thì không tin mấy chuyện tâm linh cho lắm, nhưng đến bây giờ có nhiều chuyện mà khoa vẫn chưa giải thích được. Nên em chỉ vào hóng thôi :)))

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Mẹ em hôm trước vừa thay tro mới cho bát hương, s.nay chỉ đốt 1 que hương. Đc 1 lúc thì bốc khói nghi ngút, em lên thì thấy bát hương ko cháy ra lửa nhưng khói hun cuộn trong lòng bát hương, nghi ngút khắp phòng. Giờ vẫn còn âm ỉ chút khói, tính ra cũng hơn 2h rồi.

Dư này là có gì đó phần âm rồi bác, các cụ nhắc rồi.
Bác nên mời 1 cụ đức cao vọng trọng, tuổi phù hợp, đến cúng và đặt lễ.

Tuổi Mậu Dậu là phù hợp nhất ạ.

LÃO TỐNG

Đi bộ
Có 2 loại: 1 là chỉ bản thân mình nhìn thấy, 2 là tất cả mọi người đều thấy.
Với lại mọi ng đều thấy, thì chẳng qua lại do 2 nguyên nhân: 1 lại là nồi hương ấy, do vào tro hơi ít, khiến cho bên trong sâu, khi hương cháy khói sẽ ám vào bên dưới mà mãi mới tan đi. 2 là nếu cháy lâu mà lấy tay áp vào bên ngoài bát hương thấy ấm có nghĩa là bát hương ấy bên trong vì nguyên nhân nào đó mà bị nóng lên kiểu như đống rơm ướt bốc hơi với nồi hương to, hoặc do tàn hương bị bắt lửa mà cháy âm ỉ bên trong không biết.
2. Nếu chỉ 1 mình mình thấy, có nghĩa là bát hương ấy âm linh rất mạnh, nó là điều tốt thôi, ko có gì xấu cả. Chỉ là nếu có người có khả năng huyền học sẽ dễ quản lý và hiểu được sự liên kết tâm linh thú vị đó.
Thân.

LÃO TỐNG

Đi bộ
Có 2 loại: 1 là chỉ bản thân mình nhìn thấy, 2 là tất cả mọi người đều thấy.
Với lại mọi ng đều thấy, thì chẳng qua lại do 2 nguyên nhân: 1 lại là nồi hương ấy, do vào tro hơi ít, khiến cho bên trong sâu, khi hương cháy khói sẽ ám vào bên dưới mà mãi mới tan đi. 2 là nếu cháy lâu mà lấy tay áp vào bên ngoài bát hương thấy ấm có nghĩa là bát hương ấy bên trong vì nguyên nhân nào đó mà bị nóng lên kiểu như đống rơm ướt bốc hơi với nồi hương to, hoặc do tàn hương bị bắt lửa mà cháy âm ỉ bên trong không biết.
2. Nếu chỉ 1 mình mình thấy, có nghĩa là bát hương ấy âm linh rất mạnh, nó là điều tốt thôi, ko có gì xấu cả. Chỉ là nếu có người có khả năng huyền học sẽ dễ quản lý và hiểu được sự liên kết tâm linh thú vị đó.
Thân.
Note: với hiện tượng hóa âm có nghĩa cháy âm ỉ thì cần tìm xem mồ mà gia tiên thế nào hoặc trong nhà có chuyện ko hay, với hiện tượng hóa dương thì nếu cháy ít thì sau khi dập lửa hãy lấy nước với hoa tươi rảy lên . Còn cháy hết rồi thì bốc lại bát hương nhé.

MaTeo

Xe tăng
Nói không phải mê tín. Cách đây mấy năm người quen nhà em đúng mùng 2 tết sập bàn thờ, vỡ hết bát hương, đồ thắp hương trên bàn thờ rơi xuống đất. Từ năm đó đến nay làm ăn không tài nào lên được. Đau nhất là năm sau khi sập bàn thờ bị mất quả hơn 10 tỷ

Tướng cướp

Xe điện
Bát hương người ta phải để tro bằng mặt, nhà cụ để sâu như thế, thì khói nó cuộn, đọng trong bát, nên nhìn thấy lạ như vậy!

mrdaubac

Xe điện
Em xin các cụ, đừng thần thánh hóa bát hương quá, không có tổ tiên, ông bà hay cha mẹ nào ở trong bát hương đâu, mà bát hương chỉ là nơi giao tiếp, tưởng nhớ giữa người còn sống và người đã khuất, khi ta thắp hương khấn mời các cụ về hưởng đồ lễ ta dâng cúng, tàn hương lễ tạ hóa vàng để tiễn các cụ về nơi âm giới, chứ chẳng có cụ nào ngự nơi ban thờ bát nhang đâu, đương nhiên nơi đặt ban thờ bát nhang phải là nơi trang trọng, sạch sẽ nhất vì điều đó thể hiện sự biết ơn của người còn sống đối với tổ tiên, ông bà, cha mẹ đã khuất.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Tín ngưỡng thì cứ thực hiện thôi chứ đừng mê tín quá. Cháy cũng chỉ là hiện tượng tự nhiên cho ít nước sạch vào dập nó đi thôi chứ lo lắng làm gì cụ.

mrdaubac

Xe điện

Làm gì có tuổi Mậu Dậu, chắc cụ mới phát minh ra hàng can chi mới...???

motthoidongbim

Xe điện
E giờ ngại thắp hương. Thành kính trc ban thờ or thắp 1 nén thôi. Hương giờ toàn hoá chất, rồi lại hít vào chứ hay ho cái gì đâu.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]

Nhà cụ thờ lộn sòng hay sao vậy cụ ? Tiên nữ diêm dúa để ở trên cùng ?
2 cụ này có những kiến thức em chưa biết.
Tuổi Mậu Dậu sao bằng tuổi Giáp Mão được ạ :D

mattroihong

Xe tải
Ban thờ nhỏ mà nhiều tượng Phật quá nên nhìn không đẹp. Em nhìn thì nhà cụ thờ Tam thánh Tịnh độ cả tranh, tượng đứng và ngồi, dưới thì thêm ngài Địa tạng và Quán âm bồ tát nên bị trùng lặp. Nếu là em thì sẽ chỉ thờ 1 bộ tượng Tam thánh và ở dưới đặt ngài Bổn sư Thích ca mâu ni Phật sẽ đẹp hơn. Với các đế đặt tượng không nên sơ sài như đặt trên hộp bánh, hộp gì đó bìa cứng, cụ ra Hàng quạt chọn mua đế gỗ nhiều kích thước rất đẹp để đặt các ngài lên sẽ trang nghiêm hơn.

HTlangtu

Xe điện
Em góp ý:
Đốt hương cuộn tàn có nhúng acid , nghe nói gốc PO4, cháy ra khí PO2 độc. không nên dùng. cái cuộn tàn giả tạo, chả có ý nghĩa gì mà rối, không gọn gàng bàn thờ.
Không nên thờ Địa Tạng tại nhà. Thỉnh lên chùa.
Bàn Thờ không nên thờ nhiều Phật.
Bậc trên để hai đèn đèn chói ngay trước tượng không tốt, lại chật chội, nên bỏ hai đế hoa cánh màu hồng cho rộng chỗ.
Chung nước không đúng, thiếu.
Dời hai cục đá phong thủy - thạch anh khỏi ban thờ. vướng, không tốt
Ban nhỏ nên để 1 bên hoa, một bên quả, dĩa to hơn cho thoáng, để hai bên quá chật.
Sơ bộ vậy.
Hỏi Cụ thêm Lý do tự dưng thay tro bát hương?
các cụ cho e hỏi ngu chút , vê mặt vật lý sao bát hương lại hóa âm được ạ?
Nhiều khi không tháp hương mà vẫn cháy nghi ngút phía dưới, xong chân hương ngả tròn ra chung quanh
Chứ e k tin lắm vụ hóa âm là không tốt hay phần âm có vấn đề lắm