[Funland] Bay nội địa đắt hơn Bay nước ngoài

peace_park

Xe buýt
Các hãng họ tăng để bù vào mấy năm dịch, chả cứ lễ mà ngày thường cũng tăng đáng kể rồi. Nhà e tranh thủ mấy năm dịch cứ hết dãn cách đc phép bay là lại lên đường. Em nhớ nhất chuyến đi HN - PQ tầm đầu tháng 3/2021, lượt đi bamboo về VN air, khung giờ đẹp nhất. Giá full thuế, phí cho 2 chiều là 900K/ vé, đây là lần book đc rẻ nhất của nhà e, hồi đó mấy chuyến bay nc ngoài về thì giá lại trên trời(bay giải cứu 😂)

Giờ vé đắt thì nhà e chỉ căn dịp nào thấp điểm mới đi MB, còn dịp cao điểm nhà e đi oto cho rẻ. À nếu đi dịp lễ nhà e thường cố gắng thu xếp đi sớm 1 ngày thì sẽ đỡ đông hơn, ít nhất sẽ đỡ hơn ở việc di chuyển của hôm đi và về.

Tuoitan

Xe buýt
Các hãng họ tăng để bù vào mấy năm dịch, chả cứ lễ mà ngày thường cũng tăng đáng kể rồi. Nhà e tranh thủ mấy năm dịch cứ hết dãn cách đc phép bay là lại lên đường. Em nhớ nhất chuyến đi HN - PQ tầm đầu tháng 3/2021, lượt đi bamboo về VN air, khung giờ đẹp nhất. Giá full thuế, phí cho 2 chiều là 900K/ vé, đây là lần book đc rẻ nhất của nhà e, hồi đó mấy chuyến bay nc ngoài về thì giá lại trên trời(bay giải cứu 😂)

Giờ vé đắt thì nhà e chỉ căn dịp nào thấp điểm mới đi MB, còn dịp cao điểm nhà e đi oto cho rẻ. À nếu đi dịp lễ nhà e thường cố gắng thu xếp đi sớm 1 ngày thì sẽ đỡ đông hơn, ít nhất sẽ đỡ hơn ở việc di chuyển của hôm đi và về.
Em nhớ có gđ bị kẹt lại PQ cả tháng. Thế thì còn quá tội.
Nói chung lễ tết bao giờ vé cũng đắt, nhưng năm nay đắt hơn những năm trc dịch, nội địa đắt hơn nước khác trong khu vực. Cái này thể hiện rõ đặc trưng tâm lí chụp giật, chặt chém của ng Việt mình trong làm dịch vụ, tranh thủ cá kiếm bù dịch dã. Đi Thái thấy ng ta dịch vụ chu đáo, chăm sóc tận răng đáng đồng tiền bát gạo. Ở mình cùng tầm giá đó mà thấy bị coi thường dù cảnh sắc thiên nhiên mình hơn hẳn.

piano

Xe điện
Nói chung lễ tết bao giờ vé cũng đắt, nhưng năm nay đắt hơn những năm trc dịch, nội địa đắt hơn nước khác trong khu vực. Cái này thể hiện rõ đặc trưng tâm lí chụp giật, chặt chém của ng Việt mình trong làm dịch vụ, tranh thủ cá kiếm bù dịch dã. Đi Thái thấy ng ta dịch vụ chu đáo, chăm sóc tận răng đáng đồng tiền bát gạo. Ở mình cùng tầm giá đó mà thấy bị coi thường dù cảnh sắc thiên nhiên mình hơn hẳn.
Đây là điều phải giải quyết.
Năm nay kinh tế rất khó khăn, mọi chi tiêu nên ưu tiên cho nội địa, tránh để tiền chảy ra nc ngoài. Trong nc đang đói kém, lại đi dâng tiền cho Thái. Thà đi Âu Mỹ Úc ko nói, Thái, Mã...nó cũng gần giống VN.

Nhưng mà e cũng đồng ý rằng, đi du lịch nội địa là ko tôn trọng công sức lao động của mình.

Nói tóm lại là du lịch nội địa cần mở mắt ra, dân V còn ngán nói chi tới khách quốc tế.

qua_khoang

Xe tăng
Năm nay vé chát thật, em check giữa tháng năm bay Sài Gòn phát mà vé toàn 4-5 củ.
Chưa bao giờ em bay tầm đấy mà vé chát thế.

ConCuCauKinh

Xe buýt
Vé máy bay tàu hoả là mặt hàng có tính thời điểm, vào những lúc cao điểm thì giá cao ngất là chuyện thường. Em nhớ gần sát tết có người bay Saigon-Bangkok rồi Bangkok-Hanoi còn rẻ hơn bay thẳng Saigon-Hanoi.

XSim

Xe container
Em tính chờ 27-28/4 chắc vé phòng ế hết đại hạ giá rồi đặt các cụ ạ :D

Mợ tìm đc vé nội địa khoảng time nào giá rẻ chưa? Năm nay em chưa bay nội địa chuyến nào, chả bù cho mấy năm dịch trung bình mỗi tháng 1 chuyến!
Vé qua nay thấy dân tình đồn là giảm nhiệt, em cũng chưa ngó lại. Nhưng cụ tháng 1 lần trước kia thì cần gì phải hỏi ai hihi

dpl

Xe lăn
Nghỉ lễ dài sắp tới, check thoáng qua bảng giá vé chặng bay trong nước mà em hết hồn con chồn. Ngó sang anh bay nước ngoài tự nhiên thấy hồn quay trở lại. Du lịch kích cầu kinh tế mà như này thì phải nàm thao????
E tính sát giờ mới tìm vé. Mấy lần như vậy toàn đc giá rẻ :D
Vì phi từ nhà e ra sân bay chỉ 25 30p nên mới dùng đc bài này :))

Em đồng quan điểm với bác khi Thái họ có cách làm du lịch khác hẳn với Việt Nam. Cảnh sắc nước ta thì quá đẹp nhưng lòng người thì chưa được đẹp cho lắm, vẫn còn cái tâm lý tận thu tận dụng trong cách làm du lịch thì không thể nào có được một nền du lịch như Thái.

keyon

Xe tăng

Cụ liều thật, đi loanh quanh còn được đi xa đợt đó em hạn chế hết trừ công việc. Nghĩ đến cảnh nhẹ thì mang họa về gia đình liên quan đến f0, f1.....nặng thì đi không về được đang đi chnhs quyền nó phong tỏa ai ở đâu ở đấy thì khóc.

niceshot

Xe container
Nghỉ lễ dài sắp tới, check thoáng qua bảng giá vé chặng bay trong nước mà em hết hồn con chồn. Ngó sang anh bay nước ngoài tự nhiên thấy hồn quay trở lại. Du lịch kích cầu kinh tế mà như này thì phải nàm thao????
Thì ko bay nữa, đi chơi bằng xe điện VF cho thêm phần tự hào đi cụ!

Tony_Le

Xe container
E tính sát giờ mới tìm vé. Mấy lần như vậy toàn đc giá rẻ :D
Vì phi từ nhà e ra sân bay chỉ 25 30p nên mới dùng đc bài này :))
Một mình cụ hay cả gia đình?

Nếu đi chơi thì phòng ốc sao? Nếu đi công việc mà không mua được rẻ lại đắt lòi thì sao? :D