[Funland] Bẫy thu nhập trung bình! Thái Lan dính bẫy & nổi lo của VN?

Phaodung

Xe tăng
Nhật sau chiến tranh bị tàn phá mỗi 2 TP Hiroshima và Nagasaki thôi, nội địa nước Nhật hầu như ko bị tàn phá. Mà Nhật từ thời Thế chiến 1 đã là Đế quốc, tự SX được máy bay, tàu chiến...VN không là gì để có thể so sánh với Nhật đâu. :D
Nhật không tự lực được nguyên vật liệu
Trong chiến tranh bị thả bom nhà máy công xưởng
Sau chiến tranh kiệt quệ vì hết nguyên liệu
Có nguy cơ xảy ra nạn đói toàn quốc
May họ còn có trí tuệ

Napolong

Xe tăng
Nên em nghĩ mục tiêu 2045 là nước có thu nhập cao, thì ok, biết thế. Nó là nửa câu chuyện thôi. Cái chuyện quan trọng nhất là tổ chức và kế hoạch nó như thế nào, vì xã hội sẽ đa dạng hơn con số rất nhiều, có lúc phải đầu tư, chuẩn bị, chứ không phải là con số tịnh tiến hàng năm được.

Giải trình được tiến trình như thế nào nó quan trọng không kém nội dung mục tiêu.

TieuFu

Xe container
10K USD.

Mình phải đạt được trước là có lý. Đạt được rồi thì lại nghĩ thêm, làm sao mà vợ con cũng đạt cái đó. Anh em, họ hàng xa gần có đạt cái đó. Rồi nếu rủ mấy ông bạn hùn vốn, thì đều có thể thu nhập được mức đó.

Đối với vĩ mô thì người ta quan tâm nhiều hơn đến cái đạt cho số đông và đạt bền vững. Đó là lý do phải quan tâm đến cách có được mức thu nhập đó, là làm bằng cách nào.
Học mấy khóa huấn luyện làm giàu, tham gia bán hàng đa cấp, .... thu nhập vài chục nghìn luôn. :))

a_cheng

Xe điện
May họ còn có trí tuệ
Bí quyết công nghệ, trình độ, tay nghề... họ vẫn còn nguyên nhé cụ. Đừng quên trước khi thua trận, họ là đế quốc chiếm cả một vùng Đông Á kéo xuống Đông Nam Á, tự làm máy bay, tự đóng tàu sân bay sang tẩn cả căn cứ hải quân Mỹ trên đất Mỹ. Có nước nào trong lịch sử làm được như vậy với Mỹ không?

TieuFu

Xe container
Tưởng gì chứ silicon đồi núi, sống mũi còn bơm được thì silicon thung lũng làm tốt ! Cần bịch silicon mí cái bơm là được ! Các anh làm silicon là tốt rồi !

TieuFu

Xe container
Bí quyết công nghệ, trình độ, tay nghề... họ vẫn còn nguyên nhé cụ. Đừng quên trước khi thua trận, họ là đế quốc chiếm cả một vùng Đông Á kéo xuống Đông Nam Á, tự làm máy bay, tự đóng tàu sân bay sang tẩn cả căn cứ hải quân Mỹ trên đất Mỹ. Có nước nào trong lịch sử làm được như vậy với Mỹ không?
Kém bác Bin cu đen ! Đánh thẳng vào DC, pentagon ! Đã ai làm được thế chưa ?:))

Dream Thai

Xe điện
Tưởng gì chứ silicon đồi núi, sống mũi còn bơm được thì silicon thung lũng làm tốt ! Cần bịch silicon mí cái bơm là được ! Các anh làm silicon là tốt rồi !
Có cái Khu CNC Hòa Lạc giờ ko biết thế nào, cũng dc ~20 năm rồi ^:)^

keeponlylove

Xe điện
Nhân thớt bàn chuyện Việt - Thái. Em có vài trải nghiệm nên góp vui với các cụ một chút!
Trong này chắc rất nhiều cụ đã từng đi Thái như đi chợ, nên mọi ý kiến đúng-sai về xã hội và kinh tế Thái Lan em ko dám bàn. Em chỉ đưa ra vài ý kiến của cá nhân em qua những trải nghiệm về nền kinh tế - sản xuất của Thái Lan của em vào năm 2015.

Thời điểm đó bên em quyết định đầu tư thêm 01 nhà máy sản xuất. Và ngành hàng của em thì từ trước đến giờ Mã Lai, Thái Lan và Indo là những nước rất mạnh (bọn em làm hàng nguyên liệu cho các nhà máy CN). Vì thế em dành gần như trọn vẹn năm 2015 để đi Mã Lai, Thái Lan để đến các nhà máy cùng ngành tìm hiểu về quy trình sx và các sản phẩm của họ.
Về Mã Lai thì em không nhắc tới ở đây vì quả thực là họ ở cái tầm mà VN khó có thể vươn tới được (em nhận xét ở đây với tư cách là 1 người quản lý SX của một nhà máy cỡ vừa của Vn).
Còn với Thái Lan, năm 2015 em sang đấy khoảng 6-7 lần và đã đi rất nhiều các vùng công nghiệp của Thái. Nhận xét của em là Vn mình không có cửa so với Thái về tư duy sản xuất, tài chính đầu tư và ý thức đầu tư. Sự quản lý về pháp luật và ýthức sử dụng tài nguyên của họ cũng ở một đẳng cấp rất cao so với Vn. Khi về Vn nhìn các mỏ nguyên liệu khai thác bừa bãi, toàn dân thổ phỉ khai thác trộm hoặc công khai rồi bán cho các nhà máy chế biến... mà em thấy đau lòng. Mà thực tế đến năm 2022 này tình hình còn tồi tệ hơn những năm 2015-2016 rất nhiều.

Và một trong những quyết định của em sau những chuyến đi công tác và làm việc ở Thái Lan đó là cho thằng bé lớn nhà em đi học ở Thái. Và cho đến giờ thì em vẫn rất hài lòng với quyết định đó.
Với cá nhân em, muốn thấy sự vượt trội của Thái Lan so với mình thì phải về các vùng nông thôn của họ. Cái này thì ngược lại hoàn toàn với Việt Nam.
Sao cứ ko cho học Mã Lai?

camson6

[Tịch thu bằng lái]
Nước Mỹ chỉ có 1 Thung lũng Sillicon mà đã dẫn đầu thế giới về công nghệ. Khi Việt Nam mình xây xong 1 loạt thung lũng Sillicon thì cc khỏi phải lo gì.

TGĐ Vingroup “tiết lộ”: Việt Nam sắp có Thung lũng Silicon ở Khánh Hoà
https://congthuong.vn/tgd-vingroup-...co-thung-lung-silicon-o-khanh-hoa-217677.html

Ngoài ra 1 loạt Sillicon Valley nữa:
Silicon Valley Đông Anh: https://tienphong.vn/viet-nam-sap-co-thung-lung-silicon-post1054833.tpo
Silicon Valley Hoà Lạc: https://vneconomy.vn/viet-nam-sap-co-thung-lung-silicon.htm
Silicon Valley Đà Nẵng: https://plo.vn/da-nang-tren-hanh-trinh-tro-thanh-thung-lung-silicon-moi-cua-chau-a-post687368.html
Silicon Valley Bình Định: https://www.vietnamplus.vn/thu-tuon...h-dinh-xay-do-thi-khoa-hoc-quoc-te/501004.vnp
Silicon Valley Sài Gòn: https://thegioihoinhap.vn/uncategorized/dao-mot-vong-silicon-valley-o-sai-gon/
Sillicon Valley Bắc Ninh: https://cafeland.vn/doanh-nhan/doanh-nhan/viet-nam-sap-co-thung-lung-silicon-10315.html
Sillicon Valley Sóc Sơn: https://nguoilambao.vn/soc-son-co-the-tro-thanh-thung-lung-silicon-cua-viet-nam-n52313.html
Sillicon Valley Hạ Long: https://toquoc.vn/ha-long-se-thanh-thung-lung-silicon-ve-du-lich-99169767.htm
Sillicon Valley Thái Nguyên: https://thainguyen.gov.vn/thong-bao/-/asset_publisher/L0n17VJXU23O/content/ky-vong-ve-mot-thung-lung-silicon-tai-thai-nguyen/20181
Cc tranh thủ kiếm 1 lô ở Sillicon valley nhé, tương lai sẽ thành dân cư thu nhập cao, cỡ Thái đâu dám so với mình.
E hỏi khí ko phải chứ các cái thung lũng Silicon này sx chất bơm ngực, nâng mũi cho chị em và các bạn chuyển giới pk ạ?

danleduc

Xe điện
May họ còn có trí tuệ
Sau Đại chiến TG 2, tất cả các nước tham chiến ( trừ Mỹ ) đều ở tình trạng như thế, kiệt quệ về kinh tế, con người, không riêng gì Nhật ... Mỗi Mỹ hưởng lợi, vọt lên thành siêu cường.
Sau Mỹ có kế hoạch Marshall phục hưng châu Âu 1948, Đức hưởng lợi nhất.
Còn ở Nhật Douglas Mac Artur đã cải cách và tái thiết Nhật, biến Nhật thành nước dân chủ và phát triển cực thịnh như ngày nay.

Tuy nhiên, Nhật ko như VN và các nước ĐNA, họ đã có nền tảng phát triển ở mức cao hơn nhiều từ trước chiến tranh ( thế mới dám gia nhập phe Trục, tuyên chiến với Mỹ chứ...:D)

Chỉnh sửa cuối:

VuNgoanMuc

Xe điện

luu3

Xe buýt
ý bạn là nông thôn thái xấu hơn hay tốt hơn . Bangkok thì khỏi nói , còn pattaya hay chiang mai thì cũbg bình thường không có gì nổi trội so với đà nẵng hay nha trang

Kinh tế thai mấy năm nay rất lẹt đẹt , Vietnam liên tục nhận được FDI nước ngoài đổ vào , hạ tầng liên tục cải thiện thì bắt kip thai là trong tầm tay

Nhân thớt bàn chuyện Việt - Thái. Em có vài trải nghiệm nên góp vui với các cụ một chút!
Trong này chắc rất nhiều cụ đã từng đi Thái như đi chợ, nên mọi ý kiến đúng-sai về xã hội và kinh tế Thái Lan em ko dám bàn. Em chỉ đưa ra vài ý kiến của cá nhân em qua những trải nghiệm về nền kinh tế - sản xuất của Thái Lan của em vào năm 2015.

Thời điểm đó bên em quyết định đầu tư thêm 01 nhà máy sản xuất. Và ngành hàng của em thì từ trước đến giờ Mã Lai, Thái Lan và Indo là những nước rất mạnh (bọn em làm hàng nguyên liệu cho các nhà máy CN). Vì thế em dành gần như trọn vẹn năm 2015 để đi Mã Lai, Thái Lan để đến các nhà máy cùng ngành tìm hiểu về quy trình sx và các sản phẩm của họ.
Về Mã Lai thì em không nhắc tới ở đây vì quả thực là họ ở cái tầm mà VN khó có thể vươn tới được (em nhận xét ở đây với tư cách là 1 người quản lý SX của một nhà máy cỡ vừa của Vn).
Còn với Thái Lan, năm 2015 em sang đấy khoảng 6-7 lần và đã đi rất nhiều các vùng công nghiệp của Thái. Nhận xét của em là Vn mình không có cửa so với Thái về tư duy sản xuất, tài chính đầu tư và ý thức đầu tư. Sự quản lý về pháp luật và ýthức sử dụng tài nguyên của họ cũng ở một đẳng cấp rất cao so với Vn. Khi về Vn nhìn các mỏ nguyên liệu khai thác bừa bãi, toàn dân thổ phỉ khai thác trộm hoặc công khai rồi bán cho các nhà máy chế biến... mà em thấy đau lòng. Mà thực tế đến năm 2022 này tình hình còn tồi tệ hơn những năm 2015-2016 rất nhiều.

Và một trong những quyết định của em sau những chuyến đi công tác và làm việc ở Thái Lan đó là cho thằng bé lớn nhà em đi học ở Thái. Và cho đến giờ thì em vẫn rất hài lòng với quyết định đó.
Với cá nhân em, muốn thấy sự vượt trội của Thái Lan so với mình thì phải về các vùng nông thôn của họ. Cái này thì ngược lại hoàn toàn với Việt Nam.

vnvodoi

Xe tăng
Sang Mã Lai KLR mới thấy dịch vụ du lịch, con người của nó chán, kém Thái Lan.
VN 100 năm nữa chưa chắc bằng dc Thái (nếu nó đứng yên).
Cụ chắc quái đã sống được 100 năm nữa mà đòi phán trước !

Hài cái lắm ông chém như thật trong khi kiến thức chả có !

cuongtmu

Xe đạp
Đừng mong thoát bẫy bạn ơi

vnvodoi

Xe tăng
GDP Ba lan giờ 700 tỷ, đứng thứ 7 EU, không top thì là gì
À mà nó còn không dựa vào nghề phân loi
Giờ còn có khái niệm đứng thứ 7 được gọi là top à ?

Và Ba Lan có công nghệ , tập đoàn nào nổi bật để được gọi là top thế cụ ?

camson6

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chắc quái đã sống được 100 năm nữa mà đòi phán trước !

Hài cái lắm ông chém như thật trong khi kiến thức chả có !
Đương nhiên ko chắc bằng 2010 đua nhau phán 2020 VN vượt Thái :))

vim732000

Xe buýt
Thôi, cứ tạm như hiện tại thôi, k tăng trưởng nữa đỡ dính bẫy . Nghèo tý nhưng mà nó yên bình. Thấy mấy nước giầu phát sinh nhiều vấn đề nan giải lắm.