Bay VN17 đi Pháp, Bỉ, Hà Lan, Đức

mttran

Xe hơi
Website
www.doppelherz.vn
1 trong những hiệu ứng của chuyến đi là do lệch múi giờ nên giờ này (2:00 HN) em đã dậy theo nhịp sinh học hiện thời 7:00 Đức.

1. Phần 1. Mua sợ hãi và mệt mỏi
2. Phần 2. Cảm nhận về âu châu
3. Phần 3. Thói- tật Người Việt

1. MUA SỢ HÃI VÀ MỆT MỎI
Đoàn em đi 10 mấy người chuẩn bị khá trúc trắc trục trặc đến lúc
1.1 "mai đi nay mới nhận được chỉ được có chụ Visa".
1.2Trước khi đi lỡ uống 2-3 lon bia xong gọi điện cho mấy thằng bạn 'mất dại' nó bảo: Hôm nay gở hay sao mà gọi điện cho anh...'
1.3 Lúc rời khỏi nhà tạm biệt gia đình tự dưng con gái 3t, khóc rối lên: Bố mẹ đi công tác, không đi máy bay đâu
1.4 Cả đoàn gặp nhau ở cty em ( đường Phạm hùng), đi ra sân bay trời mua gió bão + bản tin MH17, 1 chị bảo: vừa bão vừa sợ em ạ, tí nữa mà có số 7 là chị ko đi đâu
1 loạt xâu chuỗi làm em căng thẳng ra mặt
Đến Nội Bài đang check in thấy chuyến của mình là VN17/AF177 (trong khi MH17 vừa rơi 2 hôm) em bủn rủn chân tay, thất thần 10p, toát hết mồ hôi, suy nghĩ luổn quẩn, cả đoàn xoắn quẩy mà chẳng ai nói ra,... thôi phó mặc số phận .....
Suốt thời gian bay 11h40p em bị ám ảnh và ko nngủ tí nào
Lúc mới cất cánh tự hỏi mình ko sợ chết mà sao giờ mong manh thế? Lỡ sắc suất vào mình thì thiệt quá? Còn bao nhiêu điều giang giở...
Lúc đó nắm tay vợ (ngồi ngay cạnh) và nghĩ về gia đìn, ước gì giờ này gọi điện nói với bố mẹ, anh em, và con gái rằng.....
Và nói với vợ: Sau chuyến này về vc mình sẽ cố gắng tử tế hơn, tình cảm hơn, chu đáo hơn, căn bằng hơn,...
Rồi 11h40p bay qua đi đến khi vừa đáp xuống Chales de Gaulle (Paris) thì rât bất ngờ, cũng là lần đầu tiên em thấy, tất cả hành khách vỗ tay rào rào, thở phào nhẹ nhõm,...
Mịe! Hóa ra tất cả (tây và ta) đều sợ hãi như mình.
Thoáng nhìn có vài mợ tây khóc(chắc là vì mừng) hệt như kiểu mừng vãi đáy
...
Chợt lưu tâm: mình mới đến nhẹ người được cái, còn lúc về nữa?
Bà chị đi cùng bảo, chuyến này an toàn về tớ cứ thịt con lợn 50kg mừng đãi anh em ( và sang nay CN nhà bà sẽ thịt lợn).
....
Còn phần mệt mỏi vì em có visa trước khởi hành 20 tiếng nên ko đặt trước khach san, nha hang, xe co... nên rất mệt mỏi và bị động em sẽ mô tả đan xen vào phần sau.
Em nợ ảnh đoang đi và hình ảnh vé đến sáng nhé

Chỉnh sửa cuối:

FLAGSHIP

Xe hơi
Cụ làm em lo quá, cũng sắp bay mà đọc bài của cụ, cái thần hồn nó nát thần tính. Chúc cụ và mọi người bay en toàn.

trongbach

Xe buýt
Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ.
Người Pháp là thế đấy cụ ạ,cụ cứ để ý xem hầu hết người Pháp khi kết thúc chuyến bay an toàn họ đều vỗ tay như kiểu mình đã được an toàn và cảm ơn những thành viên tổ bay vậy,rất hay.

kenny.cfyc

Xe tải
thằng bạn thân e cũng đi chuyến VN17 này, tối hôm 1/8 nó post cái boarding lên FB bị trêu suốt. Hqua thấy vi vu shopping bên Paris rồi.

tiger-indochina

Xe buýt
Từ vụ MH370 đến giờ, cứ bước lên máy bay là em cầu nguyện trời đất, ông bà tổ tiên phù hộ, nhưng cảm giác bất an nó nặng nề lắm..:)

mercurate

Xe tăng
Mừng cụ trở về an toàn.
Thôi cứ chấp nhận thôi các cụ ah. Phó mặc số phận. Ông trời phù hộ mình mà không phù hộ mấy tay phi công, hoặc k phù hộ mấy thằng bên cạnh thì mình cũng có thoát đâu.

Chỉnh sửa cuối:

bentinho6789

Xe hơi
e cũng hay thấy bên nước ngoài khi hạ cánh thành công là họ vỗ tay. e thấy tục lệ này cũng khá lâu rồi :)

buinguyenhadong

Xe tải
cứ tưởng cụ chủ cho xem phim chưởng hồng kông hóa ra xem bóng đá trên radio

pghoan

Xe tải
Hình như vn sắp sửa loại số hiệu chuyến bay nay. Các cụ để ý nhe.

Civic2306

Xe điện
Cụ chủ văn phong hay phết. Em hóng tiếp ký sự của cụ

me2gai

Xe tải
Cụ mở bài hồi hộp phết. E đọc cũng thấy run :)

mttran

Xe hơi
Website
www.doppelherz.vn
Các cụ lóng lòng quá rồi em phọt (Post) ảnh lên đây ạ
Này thì VN17

Rồi đến Sạc đờ gôn này, loanh quoanh cũng như Gia lâm nhà mình

Đây là lần thứ 3 em đến Âu châu, 2 lần trước thì là đi học và đi công tác chỉ ở Ký túc xá và nhà khách ở Đức, chưa biết đến khách sạn là gì, và cũng chỉ được nghe chứ chưa biết Paris.r
Lần này dẫn đoàn BS đi chơi, do sát ngày đi mới có visa nên chưa đặt được ngon lành. Cứ nghĩ trong đầu ở Tây nó xịn nên là đặt KS 3 sao ở quận 17, ai ngờ vào trong, đm mịe nó bảo Thang máy đang hỏng sửa đến thứ 2 mới xong (hôm em đến là CN), vào trong thì ôi thôi vừa bé, vừa bẩn, 1 mợ "mới giàu" phát biểu: Tưởng mời đi như nào chứ thế này không bằng cái nhà vệ sinh nhà chị!

Mọi người cũng không hài lòng, em nghe mợ này bảo thì Rốn hết cả Lồi, Em khuyến cáo các cụ rằng 3* của Pháp tiêu chuẩn bên trong chỉ bằng cái nhà nghỉ 300 của VN thôi ạ, em thề
Em bảo ngay cu em phụ trách và 1 em bên cty du lịch chuyển ngay đến KS khác 4* Mercure, người thì đọc là Mơ-kiu, Mẹc Quya, Mơ cu,.. và nó đây ạ

Chỉnh sửa cuối:
Cách mở bài của cụ chủ hay phết nhỉ. Về chuyện ks ở nước ngoài thì ko riêng gì Phớp đâu, nước nào cũng thế, ngay sát nách mình như Sing hay Malay đừng có đặt phòng ks 3*** không ở được đâu. Nó không cả bằng nhà nghỉ chuyên tàu nhanh ở mình. Bé tí, và hầu như là không có cửa sổ. Như một cái hộp. Hóng tiếp nào.

bnphucly

Xe hơi
Chúc mừng cụ đã thượng lộ bình an, em đọc bài đầu mà thót cả tim.

kentdju

Xe điện
Vào đề đã thấy hâp dẫn rồi, công nhận văn phong cụ chủ hài thật, hóng tiếp chuyến đi của cụ.

FLAGSHIP

Xe hơi
Lần này dẫn đoàn BS đi chơi, do sát ngày đi mới có visa nên chưa đặt được ngon lành. Cứ nghĩ trong đầu ở Tây nó xịn nên là đặt KS 3 sao ở quận 17, ai ngờ vào trong, đm mịe nó bảo Thang máy đang hỏng sửa đến thứ 2 mới xong (hôm em đến là CN), vào trong thì ôi thôi vừa bé, vừa bẩn, 1 mợ "mới giàu" phát biểu: Tưởng mời đi như nào chứ thế này không bằng cái nhà vệ sinh nhà chị!

"........."
Em khoái cách phát biểu của cậu, mợ "mới giàu" nhà mình...hiii. Các nước nó quá ngu hay sao ấy, gọi là khách sạn 3 sao nó bé tí, bân bẩn, mà sao nó vẫn cho cả thế giới thuê được, kiếm sống tốt. Lạ thế!

La Pulga

Xe buýt
Ảnh nặng quá, đơ máy em rồi :(

giangsuki

Xe ngựa
Cách mở bài của cụ chủ hay phết nhỉ. Về chuyện ks ở nước ngoài thì ko riêng gì Phớp đâu, nước nào cũng thế, ngay sát nách mình như Sing hay Malay đừng có đặt phòng ks 3*** không ở được đâu. Nó không cả bằng nhà nghỉ chuyên tàu nhanh ở mình. Bé tí, và hầu như là không có cửa sổ. Như một cái hộp. Hóng tiếp nào.
Thế bên ấy nó tàu nhanh ở đâu hả cụ :D