Bđs 2022 chắc chắn sẽ tăng gấp đôi nếu điều này xẩy ra

Trạng thái
Thớt đang đóng

hoami

Xe tăng
Đẩy mạnh sx lúc này quả là nguy hiểm trùng trùng, ô bạn bên ngân hàng nói tiếp nhận 10 hồ sơ xin vay của DN SME thì có đến 8 ông nợ từ nhóm 2 trở lên, 2 ông mấy tháng nay ko có doanh thu.
nhiều khó khăn mà cụ, giờ dám đẩy mạnh thì đúng thần kinh thép, vấn đề ko nằm ở chỗ thiếu đơn hàng, mà còn ở chỗ thiếu nhân công, nguyên vật liệu, logistic...nữa.

Quê bầm

Xì hơi lốp
EM thì hóng sắp tới liệu có gì mới về thuế bds hay không, có cho vay giá rẻ vào bds hay không, chứ không có các thông tin này thì khó đoán lắm

zorgvn

Xe tăng
Website
otofun.net
Nothing is impossible

Triều đình có thể sẽ bơm 1 quả bom tiền lớn gấp 10 lần quả bom tiền 2008
dự là sẽ duyệt vào khoảng 20-10
trần nợ công sẽ đc nâng kịch khung có thể
nới lỏng cả tín dụng, cho vay dễ, vay rẻ
bỏ qua yêu cầu lạm phát dưới 4%

(lẽ ra bđs phải die theo quy luật nhưng đây sẽ là lần hà hơi thổi ngạt ngậm sâm thứ 2 kể từ t4-2020)
Cho đến nay thì cái nào cũng đang vướng, cụ thử nghĩ cách giải quyết xem:
- Bơm đầu tư công: hiện tại còn đang lo chưa giải ngân hết kế hoạch (https://baotintuc.vn/thoi-su/day-manh-giai-ngan-von-dau-tu-cong-nam-2021-20211005212138128.htm) chứ đừng nói nghĩ thêm cái gì để tiêu tiền, ngoài ra ngân sách dự phòng cũng cạn rồi. (https://tuoitre.vn/bo-tai-chinh-da-chi-het-ngan-sach-du-phong-trung-uong-20210917151036797.htm)
- Bơm thanh khoản: đang bơm rồi nhưng có vẻ người cần vay đã vay rồi, ai không cần thì lãi suất thấp nữa, cũng chả vay nên khả năng vẫn là đảo nợ chứ không có vay mới. (https://zingnews.vn/ngan-hang-se-bom-100000-ty-dong-lai-suat-3-4-nam-ra-thi-truong-post1266647.html)
- Nới lỏng tín dụng: nợ xấu đang tăng mạnh trong hệ thống rồi, từ trước khi có dịch. Sau dịch phải xem lại ai còn ai mất đã, nhà nước có nới thì ngân hàng cũng không dám nới (https://laodong.vn/kinh-te/no-xau-tang-tao-suc-ep-ngan-hang-manh-tay-trich-lap-du-phong-938220.ldo)
- Bỏ qua lạm phát: cước vận tải biển tăng gấp 10-20 lần, than đá gấp 3, khí đốt gấp 4-5, các loại hàng hoá nguyên vật liệu cơ bản đều gấp 2-4 lần trước đây mà ông nào dám "bỏ qua lạm phát" chắc không muốn ngồi lại ghế nữa rồi. (https://cafebiz.vn/vi-sao-gia-bat-dong-san-co-the-ngay-cang-tang-bat-chap-dai-dich-2021082510182209.chn)

NguyenDatTan

Xe tải
Em ko nói bác, mà nói nhiều người có tâm lý như thế, ko chịu chấp nhận thực tế.
1. Bác nói quy hoạch phát triển dài hạn, tại sao? chỉ có thể lại vì đa dạng hoá nguồn lực bà rải đều khắp 3 miền, ko phụ thuộc miền Nam như trước. Và em nghĩ nếu thế bds nơi đó sẽ đi lên chứ ko đi xuống đc.
2. Nói về may mặc thì lại trùng nghề anh chị em nhà em, doanh nghiệp bác tên gì mà vẫn xuất tốt đc nhỉ? Nhà em là Marina Nguyễn, làm cả 2 đầu Nga và TQ, hiện rất khó khăn, bác vẫn xuất hàng được sang thị trường nào?
4. Nếu bác vẫn đang đầu tư bds, thì bác sẽ hiểu 1 điều là ko có hàng đẹp giá ngon thời điểm này, chỉ có hàng đẹp giá cao và hàng xấu giá tháo cống.
5. Cái này nó ở tầm vĩ mô, cái gì cũng đúng như thế thì ko có gì phải bàn, chúng ta cũng chẳng thể can thiệp hay thay đổi nó đc nên cách tốt nhất là tìm cách sống chung và thuận theo nó để ptrien.

Còn riêng về covid, cái ngày "khi nào" cụ nói là ko biết bgio mới đến, thậm chí ko có nên mới xác định sống chung, chẳng ai khẳng định đc tiêm full 2 thậm chí 3 mũi là an toàn cả. Chẳng nhẽ đến lúc đấy chính phủ mới có hoạt động điều hành hỗ trợ kinh tế, còn giờ cứ nằm thở thôi? Cụ rỗi thì cứ check lại đầu tư công thì đã làm rồi, và sẽ làm mạnh hơn, còn FDI đăng ký thì ko giảm mà tăng nhé, chậm giải ngân thôi, nước ngoài nó ko thấy triển vọng sao nó dám làm thế.
Thứ 1: Miền Nam nhiều khu CN đó là do thuận lợi về địa lý hơn so với các vùng miền khác của VN. Về phát triển các khu CN ở cả 3 miền khiến BĐS sẽ hưởng lợi thì là đúng nhưng là sau khi hết dịch bệnh ( tại sao thì bác xem lại phân tích của e ở các comment trên)

Thứ 2: Lên mạng ảo nên e sẽ giấu mọi thông tin liên quan đến cá nhân e bác nhé.
Bác đang hiểu nhầm ý em. E làm về may mặc, thương mại và đã xuất ra nước ngoài chứ trong năm 2020 và 2021 e cũng gặp khó khăn ko xuất được do dịch bệnh + quá tải cảng . Tuy nhiên đơn hàng của e theo kế hoạch cũng kha khá cho năm sau rồi. Quan trọng là phải hết dịch mới tiến hành được. ( E tin là các đơn vị sản xuất và thương mại đã xuất khẩu rồi thì hiện đều đã có đơn hàng đợi sẵn. chỉ cần đủ yếu tố là sản xuất. Còn ai chưa xuất khẩu bao giờ thì còn muôn vàn khó khăn)

Thứ 4 : Giá tỉnh hiện tại đã quá cao. BĐS đi ngang và đóng băng trong 1-2 năm tới thì việc vào tiền thời điểm này phải là giá hợp lý . Còn không cứ tà tà đã ạ. Nếu ai mua nhà đất để ở thì vào tiền cũng đc.

Để phát triển được kinh tế thì đất nước cần mở cửa được trở lại với thế giới thì các nguồn vốn ngoại tệ mới chẩy vào VN mình đc. FDI, EVFTA thì đều cần được mở cửa trở lại là khi hết dịch.

Đầu tư công thì cũng cần hết dịch và giá vật liệu cũng như giá các mặt hàng bình ổn. Chứ giá nhẩy múa như đợt vừa rồi thì ko công trình nào thi công nổi đâu bác.

Đúng như bác nói là phải sống chung. Nhưng sống chung mà cứ vài tháng dãn cách vì số lượng người chết tăng thì chắc chắn BĐS sẽ còn đóng băng dài dài bác nhé. Qua rồi cái thời điểm mới dịch giá BĐS tăng do dân hùa vào mua. Ai mua thì cũng mua rồi. Giai đoạn 1-2 năm tới nếu BĐS có tăng thì nó phụ thuộc vào đầu tư công và nguồn đầu tư ngoại tệ từ nước ngoài bác nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Meogau

Xe hơi
Em ko nói bác, mà nói nhiều người có tâm lý như thế, ko chịu chấp nhận thực tế.
1. Bác nói quy hoạch phát triển dài hạn, tại sao? chỉ có thể lại vì đa dạng hoá nguồn lực bà rải đều khắp 3 miền, ko phụ thuộc miền Nam như trước. Và em nghĩ nếu thế bds nơi đó sẽ đi lên chứ ko đi xuống đc.
2. Nói về may mặc thì lại trùng nghề anh chị em nhà em, doanh nghiệp bác tên gì mà vẫn xuất tốt đc nhỉ? Nhà em là Marina Nguyễn, làm cả 2 đầu Nga và TQ, hiện rất khó khăn, bác vẫn xuất hàng được sang thị trường nào?
4. Nếu bác vẫn đang đầu tư bds, thì bác sẽ hiểu 1 điều là ko có hàng đẹp giá ngon thời điểm này, chỉ có hàng đẹp giá cao và hàng xấu giá tháo cống.
5. Cái này nó ở tầm vĩ mô, cái gì cũng đúng như thế thì ko có gì phải bàn, chúng ta cũng chẳng thể can thiệp hay thay đổi nó đc nên cách tốt nhất là tìm cách sống chung và thuận theo nó để ptrien.

Còn riêng về covid, cái ngày "khi nào" cụ nói là ko biết bgio mới đến, thậm chí ko có nên mới xác định sống chung, chẳng ai khẳng định đc tiêm full 2 thậm chí 3 mũi là an toàn cả. Chẳng nhẽ đến lúc đấy chính phủ mới có hoạt động điều hành hỗ trợ kinh tế, còn giờ cứ nằm thở thôi? Cụ rỗi thì cứ check lại đầu tư công thì đã làm rồi, và sẽ làm mạnh hơn, còn FDI đăng ký thì ko giảm mà tăng nhé, chậm giải ngân thôi, nước ngoài nó ko thấy triển vọng sao nó dám làm thế.
[/QUOTE
Mợ ác thế... lột trần anh yh ra... ít nhất cũng bớt cho cái ship để cho đỡ ngượng chứ

bothe

Xe tải
Thứ 1: Miền Nam nhiều khu CN đó là do thuận lợi về địa lý hơn so với các vùng miền khác của VN. Về phát triển các khu CN ở cả 3 miền khiến BĐS sẽ hưởng lợi thì là đúng nhưng là sau khi hết dịch bệnh ( tại sao thì bác xem lại phân tích của e ở các comment trên)

Thứ 2: Lên mạng ảo nên e sẽ giấu mọi thông tin liên quan đến cá nhân e bác nhé.
Bác đang hiểu nhầm ý em. E làm về may mặc, thương mại và đã hàng xuất ra nước ngoài chứ trong năm 2020 và 2021 e cũng gặp khó khăn ko xuất được do dịch bệnh + quá tải cảng . Tuy nhiên đơn hàng của e theo kế hoạch cũng kha khá cho năm sau rồi. Quan trọng là phải hết dịch mới tiến hành được. ( E tin là các đơn vị sản xuất và thương mại đã xuất khẩu rồi thì hiện đều đã có đơn hàng đợi sẵn. chỉ cần đủ yếu tố là sản xuất. Còn ai chưa xuất khẩu bao giờ thì còn muôn vàn khó khăn)

Thứ 4 : Giá tỉnh hiện tại đã quá cao. BĐS đi ngang và đóng băng trong 1-2 năm tới thì việc vào tiền thời điểm này phải là giá hợp lý . Còn không cứ tà tà đã ạ. Nếu ai mua nhà đất để ở thì vào tiền cũng đc.

Để phát triển được kinh tế thì đất nước cần mở cửa được trở lại với thế giới thì các nguồn vốn ngoại tệ mới chẩy vào VN mình đc. FDI, EVFTA thì đều cần được mở cửa trở lại là khi hết dịch.

Đầu tư công thì cũng cần hết dịch và giá vật liệu cũng như giá các mặt hàng bình ổn. Chứ giá nhẩy múa như đợt vừa rồi thì ko công trình nào thi công nổi đâu bác.

Đúng như bác nói là phải sống chung. Nhưng sống chung mà cứ vài tháng dãn cách vì số lượng người chết tăng thì chắc chắn BĐS sẽ còn đóng băng dài dài bác nhé. Qua rồi cái thời điểm mới dịch giá BĐS tăng do dân hùa vào mua. Ai mua thì cũng mua rồi. Giai đoạn 1-2 năm tới nếu BĐS có tăng thì nó phụ thuộc vào đầu tư công và nguồn đầu tư ngoại tệ từ nước ngoài bác nhé.
Vote cho phân tích của cụ hợp lý; Hy vọng đất nước sớm hết dịch còn làm ăn; Đói quá rồi cụ

Thanhvuóng71

Xe điện
Nothing is impossible

Triều đình có thể sẽ bơm 1 quả bom tiền lớn gấp 10 lần quả bom tiền 2008
dự là sẽ duyệt vào khoảng 20-10
trần nợ công sẽ đc nâng kịch khung có thể
nới lỏng cả tín dụng, cho vay dễ, vay rẻ
bỏ qua yêu cầu lạm phát dưới 4%

(lẽ ra bđs phải die theo quy luật nhưng đây sẽ là lần hà hơi thổi ngạt ngậm sâm thứ 2 kể từ t4-2020)
Cụ dự khá sát, đã có đề xuất nâng trần nợ .
- 20/ 10 Quốc hội họp để quyết .
- Còn chờ thống đốc có ý kiến.

BMV_HN

Xe điện
Nần trần nợ tức là biện pháp dọn đường cho bơm tiền tạo động lực cho nền kinh tế rồi.
Thực tế mấy cu cứ kêu giảm để mua bao nhiêu năm nay mà BĐS vẫn tăng. Có mua được đâu.
Khi nó giảm như 2010 thì lo duy trì thu nhập để sống còn khó tiền đâu mà mua đất. Những năm đầu 2010 nền kinh tế lao đao ntn các cụ 6x7x8x đều nắm rõ còn gì.

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Này thì bơm tiền:
Sản lượng sản xuất của Đức trong tháng 8 giảm mạnh 4,7% so với tháng trước.
Sản lượng công nghiệp thấp hơn 9,0% so với mức tháng 2 năm 2020.
Còn đây là lạm phát:

Jiren198

Xe điện
Việt nam cùng lắm là bèo trôi trên mặt nước thôi......xăng dầu tăng, đứt gãy chuỗi cung ứng, khủng hoảng năng lượng.....thiéu hutk nguồn lao động..........sóng gió sắp đến r

deverlex

Xe buýt
Hệ hệ, "voi đú chó đú chuột chù cũng chạy quanh".
Thằng Mỹ, thắng Nhật, thằng Âu nó bơm tẹt được bởi đồng tiền của chúng là đồng tiền dự trữ của TG. Trước chúng vẫn bơm suốt mà chả làm sao - đơn giản là có thằng Tàu hấp thu. Đại để, thằng tàu hấp thu lạm phát của bọn kia, còn bọn kia hấp thu giảm phát của Tàu...
Nay gián đoạn nguồn cung do dịch bệnh + chính sách của Tàu - bọn kia bắt đầu thấy lạm phát...
Cách tốt nhất là hấp thu lạm phát của bỏn, bày đặt đú theo là xì-cà-là tèo...
bác này nói chuẩn xác

deverlex

Xe buýt
Chú phỉnh chắc sẽ đẩy mạnh đầu tư công thôi, làm đường xá, xây trụ sở các kiểu. Nhân thể đợt này dân nghèo bỏ phố về quê khá nhiều thì chi tiền xây dựng nông thôn mới, vừa tạo công ăn việc làm vừa phục vụ bà con :D
Chứ bơm tiền nhiều qua ngân hàng với trợ cấp đại trà thì lạm phát tăng vọt, nông dân nghèo đã ít tiền mà không đủ chi tiêu thì bất ổn xã hội lắm.
dân lại nổi loạn thì đừng kêu, dân VN là dễ lật bè lắm :))

deverlex

Xe buýt
Quê em đường xá được làm lại hàng loạt, chắc là đầu tư công về các đô thị nhỏ rồi

Thanhvuóng71

Xe điện
Này thì bơm tiền:
Sản lượng sản xuất của Đức trong tháng 8 giảm mạnh 4,7% so với tháng trước.
Sản lượng công nghiệp thấp hơn 9,0% so với mức tháng 2 năm 2020.
Còn đây là lạm phát:
Việc VN bơm tiền kích thích kt...khả năng lớn sẽ xảy ra. Theo cụ thì tác động tích cực , tiêu cực sẽ xảy ra ntn ? Liệu có các biện pháp kỹ thuật để ngăn , hạn chế tiền vào ck , bds không ? nếu có cụ thể sẽ là ntn ?. Cụ chỉ giáo.

ubisapro

Xe trâu
Ý cụ thớt giờ bung lụa tất tay ôm bất động sản??? :D

Meogau

Xe hơi
Bơm ra để thu lại... chứ để tình trạng như bây giờ... nhà nhà giữ tiền, ng ng giữ tiền để phòng thủ thì chết nhanh hơn nữa..;;)))... cụ chym xinh thông tuệ, cụ NguyenDatan sáng suốt có muốn làm một kèo trong 3 tháng tới ko?... Đất đi ngang hoặc giảm... em xin mời các cụ một chầu nhậu tạ lỗi... Đất tăng.. các cụ cho em xi li cafe là ổn...???

BìnhMinh89

Xe tăng
Ý cụ thớt giờ bung lụa tất tay ôm bất động sản??? :D
Giờ mà ai cũng ôm tiền không mua đất thì các cụ kẹp thoát hàng kiểu gì vậy nên làm sao thì làm cứ phải ra tin thoát hàng cái đã cụ nhỉ :))

Meogau

Xe hơi
Cụ to nhất đang bị kẹp hàng là chú phỉnh.. :::))).. ng muốn thoát hàng nhanh nhất nhiều nhất cũng vẫn là chú phỉnh..;;)))... đừng đổ cho cò hay đầu cơ.. vì ông đầu cơ nhiều nhất cũng lại là chú phỉnh

Thanhvuóng71

Xe điện
Bơm ra để thu lại... chứ để tình trạng như bây giờ... nhà nhà giữ tiền, ng ng giữ tiền để phòng thủ thì chết nhanh hơn nữa..;;)))... cụ chym xinh thông tuệ, cụ NguyenDatan sáng suốt có muốn làm một kèo trong 3 tháng tới ko?... Đất đi ngang hoặc giảm... em xin mời các cụ một chầu nhậu tạ lỗi... Đất tăng.. các cụ cho em xi li cafe là ổn...???
Thanh khoản sẽ tăng , giá sẽ nhích khi có thông tin về gói kích thích. Vấn đề tăng có dài không ? mức độ tăng là ntn ? cụ ơi.

Thanhvuóng71

Xe điện
Cụ to nhất đang bị kẹp hàng là chú phỉnh.. :::))).. ng muốn thoát hàng nhanh nhất nhiều nhất cũng vẫn là chú phỉnh..;;)))... đừng đổ cho cò hay đầu cơ.. vì ông đầu cơ nhiều nhất cũng lại là chú phỉnh
Cái này cụ chuẩn. Vì cò không thể làm được những việc mà ti vi đang nói.

Trạng thái
Thớt đang đóng