[Funland] Bé lớp 5 chết vì chọc panh vào ổ điện khi học online

pisces_hn

Xe container
Nói chung nó tùy đứa. Có đứa nó nhận thức được và k nghịch ngu. Có đứa cấp 3 vẫn chết đuối nhưng có đứa bé tí 5 6 tuổi ngụp lặn dưới nước như cá.

pqt1979

Xe điện
Website
www2.badamgia.com
Công nhận trẻ em mà ngay cả người lớn chúng ta cũng thiếu kinh nghiệm, kỹ năng sống, toàn học cái đâu đâu, xem tivi thấy trẻ con các nước phát triển nó vừa học vừa chơi, các kỹ năng mềm rất được coi trọng.

Mountain Men

Xe buýt
F1 nhà em là vịt giời mà nó còn chả ngồi yên khi học. Sểnh tý là lại lôi cái gì ra chơi.
RIP cháu.:(

Dunga_otf

Xe buýt
Ở tây khéo nó kiện ông sản xuất ổ không đủ án toàn cho trẻ nhỏ đấy nhỉ. Sao các ổ cắm không làm nẵy chống trẻ con nghịch như ổ cắm ở tường nhỉ?

polizia

Xe container
Trường hợp này nếu lắp cầu dao chống giật thì liệu có ngắt điện được kịp thời ko các cụ, hôm trước em có lắp 1 cái cầu dao của LS, trong lúc đang sừa cái đèn cầu thang bị giật 1 cái mà ko thấy cầu giao nháy gì cả
Đc cụ ah.
Nhà em lắp từ năm 2000, thế mà cách đây vài năm mới dùng đến khi máy bơm ko chạy, bố em chui vào gầm cầu thang kiểm tra sờ đúng dây điện bị hở vỏ giật cho phát thì at nhảy.
Năm ngoái em làm điện xưởng 3 pha cũng lăps at chống giật, khi con điều hoà chết tụ ông thợ chủ quan ko ngắt at điều hoà nên lúc thay tụ cũng bị giật và at tổng 3 pha cũng nhảy luôn.

Tứ Vạn

Xe điện
Không phải chọc vào ổ điện mà là chọc vào đầu dây cắm adapter trong khi dây nguồn vẫn cắm trên ổ cắm

omerta77

Xe điện
Giật cái tít học online làm gì nhỉ? Chơi thế thì lúc nào chả có nguy cơ tỏi.
E cùng ý kiến như cụ, vụ này bộ giáo dục phải có trách nhiệm chăng?
Éo liên quan gì học online. Cháu nó dại thì thiệt mạng còn 2,3 tr học sinh online liên quan gì
Tội cháu quá, nhưng online không có lỗi.
Đúng thật cụ ạ, nhưng người ta cứ thích chuyển về học online, chắc có ý định gì đó.
Thế đúng là trường hợp xảy ra khi đang học online còn gì? E có bịa ra đâu? VD trường hợp đang sửa máy bơm bị điện giật thì chả bảo là bị điện giật khi đang sửa máy bơm thì bảo thế nào? Nó chỉ nói lên hoàn cảnh khi xảy ra sự việc chứ ai đổ tại cho học online đâu nhỉ? Sao các cụ cứ thích nhét suy nghĩ của mình vào đầu người khác thế?
Các cụ nhạy cảm quá đấy

KuTin888

Xe tải
Con nhà e ngay từ 3-4 tuổi đã phải hướng dẫn tránh những ổ, dây điện cho xem hình ảnh bị điện giật....lớn hơn nữa thì hd phòng tránh, sử dụng ntn cho an toàn. Còn k may bị giật do hở dò điện thì k nói. Còn trường hợp này học lớp 5 mà trang bị kỹ năng sống kém quá.

sirPollux

Xe hơi
Trên thị trường có loại ổ kéo dài nào chống giật tốt hoặc thiết bị chống giật cho ổ kéo dài không vậy các cụ? Em mua thêm ít cho các cụ dùng.

polizia

Xe container
Lắp áp chống giật thì có phòng tránh được những tai nạn thương tâm về điện như thế này không các cụ. Nhà e lắp át chống giật ở tất cả các tầng hy vọng sẽ an tâm hơn ạ.
At chống giật có nhc điểm là thiết bị điện có vấn đề gì nó nhảy ngay :))
Dây điện ngầm mà ẩm nó cũng nhảy.
Nhà em phải bỏ 2 cái đèn sân thượng vì mưa hắt chắc nó ẩm nên cứ nhảy.
Ngay như xưởng bánh của em cũng có 1 cái tủ đông đang bị lỗi nút sưởi kính, cứ bật sưởi kính là nó nhảy at đang lười chưa kiểm tra

SunShine.Anh

Xe tải
Chống dòng dò như cái nóng lạnh là được cụ, còn cái aptomat thì ko đâu cụ
at chống giật có loại đó cụ. Chi phí cao, gấp 3 4 5 lần cái at thường nên thợ điện nước không dùng trừ khi gia chủ yêu cầu. Mà gia chủ thì thường ít người biết về điện.
Cái này có nhược điểm là dây ẩm ở đâu đó là cũng nhảy nên càng ít ng dùng hơn :D

omerta77

Xe điện
Em nghĩ trường hợp này cháu gái nó không nghich ( nhất là con gái ) mà là bị thiếu hiểu biết về điện thì đúng hơn ( cái này do nguoi lớn cảnh báo )
thấy bảo giờ học online máy tính không vào điện nên dùng kéo sửa nên tai nạn điện giật. Cái này là thiếu hiểu biết sự nguy hiểm điện
Cháu trai cụ ạ. Em gái lớp 3 kỹ năng lại tốt hơn khi thấy a bị đã hô hoán gọi người lớn chứ ko chạm vào anh nên thoát chết

Mss AN TÂM

Xe điện
Khổ thân cháu bé quá

coolpix8700

Xe ngựa
At chống giật có nhc điểm là thiết bị điện có vấn đề gì nó nhảy ngay :))
Dây điện ngầm mà ẩm nó cũng nhảy.
Nhà em phải bỏ 2 cái đèn sân thượng vì mưa hắt chắc nó ẩm nên cứ nhảy.
Ngay như xưởng bánh của em cũng có 1 cái tủ đông đang bị lỗi nút sưởi kính, cứ bật sưởi kính là nó nhảy at đang lười chưa kiểm tra
Em phải bỏ cái đèn cổng vì hay làm nhảy áp (phải tháo luôn dây lửa từ công tắc trong nhà).
Dây đi ngầm từ cổng vào nhà, chắc bị ẩm!

Sat xi

Xe buýt
Làm sao cụ lắp được at chống dò 3 pha cho toàn bộ tải được vì có cân pha được đâu; thường chỗ nào yêu cầu an toàn cao lắp cho riêng từng động cơ, nhưng em thấy cũng không đc, phải động cơ rất xịn, các cuộn dây cuốn cân nhau at mới không nhảy.
Cụ nào định lắp at chống dò cho động cơ ba pha thì loại ngay ý tưởng này nhé.

Đc cụ ah.
Nhà em lắp từ năm 2000, thế mà cách đây vài năm mới dùng đến khi máy bơm ko chạy, bố em chui vào gầm cầu thang kiểm tra sờ đúng dây điện bị hở vỏ giật cho phát thì at nhảy.
Năm ngoái em làm điện xưởng 3 pha cũng lăps at chống giật, khi con điều hoà chết tụ ông thợ chủ quan ko ngắt at điều hoà nên lúc thay tụ cũng bị giật và at tổng 3 pha cũng nhảy luôn.

Ocdaonho

Xe tải
Em mới biết tin mẹ bé là y tá Bạch Mai đang chống dịch trong miền Nam, con ở nhà với bố. Cái vanh kia đúng dụng cụ y tế. Đọc càng thêm đau lòng :(

ca_kiem

Xe container
Bé trai 9 tuổi bị điện giật chết khi đang học trực tuyến

Báo bảo là cháu trai ạ. 9 tuổi rồi mà sao nghịch dại thế.
Vâng vì lúc đầu các cụ nói là bé gái và dùng kéo…bây giờ đọc lại thì vấn đề này là do gia đình thả cậu con trai này khá lâu rồi. Khó có đưa bé nào lớp 5 dám mầy mò chọc điện… khả năng cao quá thèm chơi điện tư… chứ còn học thì còn lâu bọn nó mới mất công

USD.EURO

Xe điện
Nhìn qua cái ảnh thì chắc là cháu bé cắm cái panh yte vào cái ổ cắm nối dây :(
Em dự là mọi khi bố cháu bé hay lấy cái panh này gẩy uốn cái lá đồng trong lỗ cắm khi lỗ bị rộng move với phích cắm, tất nhiên là rút điện nguồn. Đến khi cháu thấy sạc pin không vào cháu cũng học theo. Chia buồn cùng gia đình cháu bé

Ocdaonho

Xe tải
Vâng vì lúc đầu các cụ nói là bé gái và dùng kéo…bây giờ đọc lại thì vấn đề này là do gia đình thả cậu con trai này khá lâu rồi. Khó có đưa bé nào lớp 5 dám mầy mò chọc điện… khả năng cao quá thèm chơi điện tư… chứ còn học thì còn lâu bọn nó mới mất công
Mình không biết thì mình không nên phán xét cụ ạ. Trẻ con kể cả cấp 2 rồi nhiều lúc biết hết nhưng chỉ 1 phút ngẩn ngơ đầu óc trên mây tiện cái kéo là cầm thôi chứ ko nghĩ là hậu quả nặng nề. Mẹ bé lại đang đi chống dịch ở miền Nam, 2 bố con ở nhà với nhau thôi. Thương quá.