[Funland] Bế tắc trong tìn kiếm đơn hàng sản xuất

landaumuaxe

Xe điện
ồ lạ nhỉ, ngành hàng cụ chủ đúng là nhu cầu QT nó kém do suy thoái, do ct nhưng nó cũng là ngành của tương lai, ở vn vẫn là xu hướng phát triển mà nhỉ, cụ xem lại, hoặc cụ tự mở 1 thương hiệu của mình, sx cho chính của mình xem có ổn không

ngocvt

Xe buýt
bác thử nghiên cứu sang mảng độ chế linh kiện điện tử oto xem sao, nhất là những xe mới ra, ai nghĩ ra đc các chế cháo tiện ích, hoặc xe đó chưa có là bán chạy như tôm tươi

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Em vào xem mô hình kinh doanh tương lai sẽ theo chiều hướng nào.
Đa ngành thì có Mợ toét 2710
Gia công chuyển dịch thành sx thì có 2 Cụ LaziCat NewVegas
Ít nhất là có cả TMDV, Gia Công, SX vào comment rồi.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Chào các bác, sớm hôm stress quá chẳng ngủ đc nên lên đây tsu.
E là chủ DN nhỏ, có nhà xưởng máy móc gia công điện tử (3 line sản xuất lắp ráp điện thoại, bộ phát wiif, ổ cắm thông minh, hay đơn thuần hàn gắn linh kiện lên bảng mạch thôi). E chuyên gia công thuê cho mấy DN của Đài, Trung hay mấy cty ở mỹ, âu để xuất hàng đi mỹ (tận dụng cái ưu đãi thuế do cttm mỹ-trung). Năm 2020,2021 thì làm ăn cũng được, đơn hàng đều. Nhưng từ giữa 2022 đến nay thì khan hiếm đơn hàng quá, nhà xưởng e để như nhà hoang rồi. E có 1 team chuyên đi tìm kiếm đơn (thông qua hiệp hội điện tử các nước, môi giới, người quen bạn bè tìm mối) mà cả năm nay k tìm đc đơn nào.
Giờ thấy bế tắc và k có hướng mà giải thoát.
Em kém cỏi lên đây đăng bài xem có bác nào có kinh nghiệm, chia sẻ làm sao để kết nối đc thêm KH
Xưởng cụ ở đâu vậy ạ? E đang test nốt mấy cái mạch để sản xuất đây ạ!
Cụ inbox em nhé, e sắp xếp qua thăm xưởng cụ!

greenearthforus

[Tịch thu bằng lái]
Nhà xưởng hoành tráng như anh Tam mà giờ cũng nguội lạnh hết cả. Kinh tế buồn.

VuNgoanMuc

Xe điện
Cố trụ thêm 3 tháng nữa mọi thứ sẽ tốt hơn...

Purchasing Managers' Index™ (PMI®) ngành sản xuất Việt Nam của S&P Global đạt 47,4 điểm trong tháng 1, tăng so với mức 46,4 điểm trong tháng 12 nhưng vẫn cho thấy sức khỏe ngành sản xuất suy giảm mạnh. Các điều kiện hoạt động đã xấu hơn trong suốt ba tháng qua.

Dữ liệu của tháng 1 cho thấy, sản lượng ngành sản xuất tiếp tục giảm đáng kể nhưng mức giảm nhẹ hơn so với tháng 12.

"Một số công ty cho biết khách hàng có đủ hàng hóa lưu kho và không cần mua hàng vào thời điểm hiện tại", báo cáo của S&P Global cho hay.

Tuy nhiên, các chuyên gia S&P Global đánh giá, tình hình đã có những dấu hiệu cải thiện. Theo đó, lượng đơn đặt hàng xuất khẩu mới đã tăng lần đầu tiên trong ba tháng.

Đối với việc làm, S&P Global cho biết, việc làm đã giảm nhẹ hơn vào tháng đầu năm. Số lượng nhân viên đã giảm tháng thứ ba liên tiếp khi yêu cầu về sản lượng giảm. Trong khi đó, lượng công việc tồn đọng giảm trong tháng 1, và tồn kho hàng thành phẩm đã giảm mạnh nhất kể từ tháng 6/2021.

NDTBM

Xe điện
Kụ chủ cũng nên thử cân nhắc theo hướng tìm kiếm đối tác khởi nghiệp khả dĩ để hợp tác KD(..) hoặc tìm 'minh chủ" (nội/ngoại) để "bán" DN (=M&A)... :-?

Hnsingle

Xe hơi
Chia sẻ với cụ chủ. Em làm trong ngành nhưng ở vai trò sales linh kiện điện tử. Hiện tại nhu cầu hàng điện tử tiêu dùng giảm mạnh, việc nhà máy đói đơn hàng khá phổ biến. May ra có chạy SMT cho các ứng dụng công nghiệp hoặc liên quan đến xe điện thì còn có đơn hàng.
Cụ chủ chắc cũng biết Phenikaa, đầu tư nhà máy trên Hòa Lạc mà giờ cũng không có mấy PO để chạy. Em chào hàng vào họ bảo nếu có mối khách hàng thì giới thiệu giúp bên em :)
Dù sao thì vẫn phải tìm cơ hội sống sót, chúc cụ vững tâm và sáng tạo, đổi mới. Em nghĩ Q3 thị trường sẽ có dấu hiệu phục hồi.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Em xếp hàng hóng :D
Em chỉ chưa hiểu sao KH của cụ chủ gồm; Tàu, Đài, Mỹ.. tự nhiên bay hết. Thế mà cụ chủ lên đây hỏi tư vấn được.

greenearthforus

[Tịch thu bằng lái]
Em xếp hàng hóng :D
Em chỉ chưa hiểu sao KH của cụ chủ gồm; Tàu, Đài, Mỹ.. tự nhiên bay hết. Thế mà cụ chủ lên đây hỏi tư vấn được.
Cụ chủ bảo xưởng làm đơn nhờ tận dụng chiến tranh thương mại Mỹ - Trung, từ sau khi Biden lên thì chiến tranh bớt nhiệt, thuế cho ngành này trở lại mức cũ, đơn hàng lại chuyển về mạn Shenzhen Dongguan, vì kiểu gì chuỗi cung ứng và khả năng sx của TQ cũng tốt hơn, giá tốt hơn,.
Cháu đoán thế thôi.

honda acura

Xe điện
Cụ chủ bảo xưởng làm đơn nhờ tận dụng chiến tranh thương mại Mỹ - Trung, từ sau khi Biden lên thì chiến tranh bớt nhiệt, thuế cho ngành này trở lại mức cũ, đơn hàng lại chuyển về mạn Shenzhen Dongguan, vì kiểu gì chuỗi cung ứng và khả năng sx của TQ cũng tốt hơn, giá tốt hơn,.
Cháu đoán thế thôi.
Em cũng có suy nghĩ giống cụ, còn một yếu tố nữa là do mấy năm trước tq phong toả covit nên sản xuất bị ngưng trệ, sau mở lại là họ chạy thôi

LaziCat

Xe container
Chuẩn đấy ạ. Đây cũng là cơ hội để cụ ấy chuyển từ gia công sang thiết kế, chế tạo. Hơi vất vả tí nhưng thành công thì giúp ích nhiều cho nước nhà!
Một số thương hiệu đình đám hiện nay như nhà Sơn Kim (nhà vợ của đại gia nuôi em Hiền Hồ í) cũng đi từ gia công đồ lót cho các hãng mà lên. Ban đầu họ làm gia công sau đó tận dụng nguyên vật liệu dư thừa + các nguồn lực có sẵn để làm thương hiệu riêng. Mấy cụ nổi nổi khác như cụ Tam hay cụ Hưng cũng từ gia công hay buôn bán với Tàu mà tìm được chỗ đứng riêng. Nhiều người không thích, bỉ bôi cách kinh doanh của họ nhưng không thể phủ nhận họ là những thương nhân thành công, có dấu ấn riêng.Với một cá nhân thì như vậy là quá xuất sắc rồi ạ.

Quay lại trường hợp của bác chủ thớt, em đọc kỹ thì thấy có vẻ bác ấy lên đây tìm kiếm khách hàng, cơ hội bán hàng hơn là tìm một hướng đi mới cho nên mọi sự góp ý cho bác ấy đi theo hướng sản xuất này nọ có vẻ không đúng với mong muốn của bác ấy :D.

LaziCat

Xe container
Nhà xưởng hoành tráng như anh Tam mà giờ cũng nguội lạnh hết cả. Kinh tế buồn.

View attachment 7645505
Em thấy xót cho doanh nghiệp của anh ấy. Cứ cho là anh ta buôn gian bán lận đi nhưng thử hỏi đã làm kinh doanh có mấy ai "thật thà", "sạch đẹp" mà thành công lớn? Nguồn lực yếu thì cứ "made in VN" tốt đã rồi mới tiến lên "made by VN" được. TQ họ được như ngày nay chẳng phải họ cũng từ gia công cho Âu Mỹ mà thành đó thôi! Cả thế giới từng bỉ bôi họ là "công xưởng", là vua "nhái" nhưng giờ thì họ có những thương hiệu điện thoại thông minh cạnh tranh sòng phẳng với Âu Mỹ (Oppo), đồ gia dụng điện tử chất lượng không thua kém trong phân khúc cùng giá (Xiaomi)...
Cá nhân em rất thích các bác làm gia công cho Tây Tàu rồi cố gắng phát huy tự làm sản phẩm của chính mình, dù có thể sản phẩm ấy nhập nguyên phụ liệu 100% từ ngoài đi chăng nữa :D.

cha biet chi

Xe điện
Cố lên cụ chủ.cty hồi phục cho e chân với nhé.

Rô-Ron

Xe điện
Bộ phát wifi với ổ cắm thông minh có khi bán trực tiếp trên amazon hay alibaba được ý cụ nhỉ?
Gợi ý này hay đấy cụ chủ, nếu cụ hoàn thiện được sản phẩm thì làm theo hướng này có khi lại ngon. Làm gia công vừa bấp bênh vừa bèo bọt.

bucxucthivao

Xe tải
Chào các bác, sớm hôm stress quá chẳng ngủ đc nên lên đây tsu.
E là chủ DN nhỏ, có nhà xưởng máy móc gia công điện tử (3 line sản xuất lắp ráp điện thoại, bộ phát wiif, ổ cắm thông minh, hay đơn thuần hàn gắn linh kiện lên bảng mạch thôi). E chuyên gia công thuê cho mấy DN của Đài, Trung hay mấy cty ở mỹ, âu để xuất hàng đi mỹ (tận dụng cái ưu đãi thuế do cttm mỹ-trung). Năm 2020,2021 thì làm ăn cũng được, đơn hàng đều. Nhưng từ giữa 2022 đến nay thì khan hiếm đơn hàng quá, nhà xưởng e để như nhà hoang rồi. E có 1 team chuyên đi tìm kiếm đơn (thông qua hiệp hội điện tử các nước, môi giới, người quen bạn bè tìm mối) mà cả năm nay k tìm đc đơn nào.
Giờ thấy bế tắc và k có hướng mà giải thoát.
Em kém cỏi lên đây đăng bài xem có bác nào có kinh nghiệm, chia sẻ làm sao để kết nối đc thêm KH
Em xin phép đánh dấu. Khi nào định hàn nhiều mạch sẽ nhờ cụ.

Hooks

Xe tăng
Em thấy xót cho doanh nghiệp của anh ấy. Cứ cho là anh ta buôn gian bán lận đi nhưng thử hỏi đã làm kinh doanh có mấy ai "thật thà", "sạch đẹp" mà thành công lớn? Nguồn lực yếu thì cứ "made in VN" tốt đã rồi mới tiến lên "made by VN" được. TQ họ được như ngày nay chẳng phải họ cũng từ gia công cho Âu Mỹ mà thành đó thôi! Cả thế giới từng bỉ bôi họ là "công xưởng", là vua "nhái" nhưng giờ thì họ có những thương hiệu điện thoại thông minh cạnh tranh sòng phẳng với Âu Mỹ (Oppo), đồ gia dụng điện tử chất lượng không thua kém trong phân khúc cùng giá (Xiaomi)...
Cá nhân em rất thích các bác làm gia công cho Tây Tàu rồi cố gắng phát huy tự làm sản phẩm của chính mình, dù có thể sản phẩm ấy nhập nguyên phụ liệu 100% từ ngoài đi chăng nữa :D.
Không thể chuẩn hơn ạ!

Ngành sx là ngành vất vả và nguy cơ cao, quản lý phức tạp... Nên nhà cháu rất nể các cụ có nhà xưởng làm sx, gia công, cho tây tàu gì cũng đáng nể hết ạ.

TN1805

Xe điện
Chủ thớt là chủ DN hay là trưởng phòng kinh doanh mà lại lên đây kếu khó vậy ?
Mà DN sx ra sp gì hay chỉ là DN trong chuỗi cung ứng của các DN khác ?

PDlong

Xe tăng
Cụ này cũng thấy tâm sự trên xàm