[Funland] Bế tắc vì bị Giãn phế quản

papaidepzai

Xe đạp
Chào các cụ, năm hết tết đến đáng lẽ phải vui vẻ chuẩn bị cho cái tết thì em lại ngồi đây để viết những dòng này, vì em bị căn bệnh nó hành 2 năm trời không lúc nào yên. Xin các cụ có kinh nghiệm tư vấn giùm em giải pháp với ạ.
Em bị đau nhói/nóng dát lưng bên phải thi thoảng nhói ra trước ngực khoảng 2 năm nay, ban đầu em nhĩ là do tim mạch, em có đi khám tim nhưng BS kết luận ko sao, tiếp theo em đi nội soi thực quản – cũng ko sao. Cuối cùng em đến viện phổi khám đến lần thứ 2 thì bs kết luận là bị Giãn phế quản, bs nói bệnh này không chữa được, sống chung với nó cả đời.
Em bị 2 lần covid, 1 lần cúm, những lần bị cúm nó hành hạ cơ thể kinh khủng, có ho ra chút máu (là đặc trưng của đợt bội nhiễm). Căn bệnh này hình như ở VN có vẻ hiếm, em không thấy hội nhóm cũng như chủ đề bàn luận về bệnh, chỉ có nước ngoài thì khá nhiều.
Sau khi khám và chụp citi đợt cuối tháng 7 phát hiện ra bệnh, mấy bữa nay bị đau nhói lưng ngực nhiều quá, em lại ra viện khám, nhưng vẫn như lần trước BS vẫn bảo nội soi dạ dày thực quản và citi phổi, em thấy chụp dày quá nên xin khất lần sau. BS có nói là giãn phế quản nó không gây đau, chỉ gây ho, chảy máu (nếu đợt bội nhiễm) và khó thở. Mãi ko ra bệnh vì sao đau tức lưng ngực, dạo này nó lờ mờ hơi đau sang bên trái đối diện, lo lắng quá các cụ ạ, em sinh hoạt cũng điều độ, rượu hầu như ko uống, thuốc lá bỏ 5 năm nay, cơ thể mệt nên mấy tháng nay em nghỉ làm ở nhà để thích nghi với nó mà khó quá.
Triệu chứng của em:
  • Đau nóng dát + nhói lưng (ảnh chỗ đau em up bên dưới ạ), thi thoảng đau thông sang ngực. Hít thở sâu sẽ bị đau. Ăn uống thì không bị đau. Nằm ngửa tức phía sau, thi thoảng khó thở như kiểu hụt hơi. Khi ngủ dậy thì cơ thể lại cảm giác khá khỏe khoắn.
  • Em bị trào ngược dạ dày lâu năm nhưng khoảng gần 1 năm gần đây đỡ nhiều, hầu như ko có triệu chứng ợ hơi.
  • Em có tập bơi + chạy nhưng khi hoạt động cường độ cao sau lưng lại nhói đau. BS nói ko nên vận động mạnh.
  • Em có tập bài tập thở để ho tống đờm, thi thoảng vỗ rung (em đọc trên forum bọn tây nó bảo quan trọng). Nhưng bs nói không cần thiết vì em khá ít đờm và thi thoảng mới ho (chỉ đợt cúm ho nhiều).
  • Thuốc điều trị: BS chỉ cho em kháng sinh khi có đợt cúm (bội nhiễm), ngoài ra không có thuốc gì, em sợ đau để lâu giãn phế quản nó biến chứng ung thư hay hệ lụy khác ạ.
Em nên làm sao đây các cụ ơi, có nên đi khám loại trừ vấn đề về viêm dây thần kinh, xương khớp, hay nội soi động mạch vành tim xem có bị tắc mạch không ạ. ☹
Em cám ơn!

Chỉnh sửa cuối:

trangfotuner

Xe đạp
Hay cụ thử sang thuốc đông y xem thế nào ạ

nguyenlongthe

Xe tăng
Khổ cho cụ bệnh này theo triệu chứng của cụ chắc chắn do tim và phổi gây ra mà y học hiện đại không tìm ra được.Nếu thật sự muốn chữa cụ alo Zalo cho mình 0987520004.

tuannbb

Xe điện
Em thì bị viêm mũi dị ứng giờ thành xoang. Sau đợt bị covid giờ thành ho khò khè khó thở, toàn phải xịt thuốc giãn phế quản ventolin mới thở được. Em đang uống thuốc hen P/H xem đỡ khog khè khó thở không, em đi chụp chiếu thì phổi và phế quản ko sao cả!

papaidepzai

Xe đạp
Em thì bị viêm mũi dị ứng giờ thành xoang. Sau đợt bị covid giờ thành ho khò khè khó thở, toàn phải xịt thuốc giãn phế quản ventolin mới thở được. Em đang uống thuốc hen P/H xem đỡ khog khè khó thở không, em đi chụp chiếu thì phổi và phế quản ko sao cả!
Xoang, trào ngược và viêm phổi nó có quan hệ cụ ạ. Em vừa lượm được như thế. :(

Chỉnh sửa cuối:

Rô-Ron

Xe điện
Đau như cụ mô tả là đau của trào ngược cụ nhé! E ko phải bs nhưng em bị đau y như cụ. Cụ bình tĩnh thư giãn ko căng thẳng nhé! Ko ợ hơi ợ chua ko có nghĩa là ko trào ngược.
Cụ cần :
1/ Thả lỏng ko căng thẳng vì bệnh. Kệ nó đi!
2/ Mặc dù ko triệu chứng dạ dày cụ vẫn uống thuốc điều trị dạ dày và trào ngược nhé! Thuốc dạ dày phải uống lâu dài.
3/ Kiêng bia rượu chất kích thích
4/ Ăn thịt nạc và những đồ dễ tiêu thôi nhé. Ko ăn no.
Cụ làm được thế 2 tháng đảm bảo hết đau.

Thuốc hen P/H dùng tốt đấy cụ ạ. Cụ mà đỡ rồi thì dùng liều dự phòng hàng năm ( năm 1-2 đợt tùy tình hình sức khỏe). Nhẹ hơn thì có thông phế Phúc Hưng ( kế thừa bài thuốc tiểu thanh long thang 1500 tuổi của thuốc hen kia nhưng k phải thuốc mà là tpbvsk). Còn nói ho nhẹ hơn, ho đờm thông thường thì dùng siro P/H của đông dược Phúc hưng cũng tốt, thảo dược siro nên nhẹ nhàng tình cảm hơn, nhưng điều trị ho giảm đờm cũng ok lắm. Nhà em mấy loại này trong nhà có sẵn, phòng khi cần :D

tuannbb

Xe điện
Thuốc hen P/H dùng tốt đấy cụ ạ. Cụ mà đỡ rồi thì dùng liều dự phòng hàng năm ( năm 1-2 đợt tùy tình hình sức khỏe). Nhẹ hơn thì có thông phế Phúc Hưng ( kế thừa bài thuốc tiểu thanh long thang 1500 tuổi của thuốc hen kia nhưng k phải thuốc mà là tpbvsk). Còn nói ho nhẹ hơn, ho đờm thông thường thì dùng siro P/H của đông dược Phúc hưng cũng tốt, thảo dược siro nên nhẹ nhàng tình cảm hơn, nhưng điều trị ho giảm đờm cũng ok lắm. Nhà em mấy loại này trong nhà có sẵn, phòng khi cần :D
Vâng cảm ơn cụ, em vẫn đang uống cụ ạ, đợt rồi uống thấy đỡ nhưng dịp tết lại rượu bia vào nên lại tái phát, mà rượu bia tiếp khách không tránh được, chán thế!

Chỉnh sửa cuối:

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ bt có bị rát lưng k, trước e cũng có thời gian rát lưng nhưng chỉ nằm ngửa mới thấy rát thôi, đứng thì lại bt, đợt ý e cũng đi chụp mri ổ bụng, chụp phổi, nội soi dạ dày các kiểu mà tất cả đều bình thường. Sau thời gian thì hết, cụ chụp ở bv phổi có nội soi phế quản k hay chỉ chụp cT ạ

atukiva

Xe tăng
Em xin phép lôi thớt này lên: có cụ nào hiểu biết về giãn phế quản ở trẻ 5 tuổi ko ạ?

Và phương án thế nào là tốt nhất ?

Mesocsic

Xe điện
Em xin phép lôi thớt này lên: có cụ nào hiểu biết về giãn phế quản ở trẻ 5 tuổi ko ạ?

Và phương án thế nào là tốt nhất ?
Đi khám nhi trung ương chưa cụ